ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย  (อ่าน 17527 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 13:37:55 »
       เพิ่มเติมอีกนิดว่าถ้าเราอยู่บ้านสังคมเราจะแคบ  เราจะเจอแต่คนที่บ้านกับคนที่เรียนคณะเดียวกันเป็นหลัก  ถ้าเราไปอยู่หอพักโดยเฉพาะหอพักของมหาวิทยาลัยจะทำให้เรารู้จักคนเพิ่มขึ้น  มีเพื่อนต่างคณะมากขึ้น  สังคมของเราจะกว้างขึ้น

ออฟไลน์ theaters

• Newbie
  • *
Re: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 13:42:30 »
ต่อรองพ่อแม่ขอเอารถมาใช้ที่หอ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 14:03:56 »
มธ หรอครับ เรื่องรถติดเช้าๆไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ขากลับ ฝั่งตรงข้ามตอนนี้ทำถนน และน่าจะกินเวลาอีกนาน ตอนเย็น แค่ยูเทิร์นจาก ม ไปขึ้นทางด่วนก็ราวๆ 45 นาทีแล้วครับ

ประเด็นที่จอดรถ อย่างที่เมนต์บนว่า เกิน8.30 เรื่มหาที่จอดยากแล้วนะครับ และที่จอดนอกจากกลางแจ้งแล้ว พื้นยังไม่ค่อยดีอีกด้วย หลุมบ่อเยอะ ใน ม ลูกระนาดเยอะมาก ถ้าซื้อรถใหม่ไปใช้ ผมเกรงว่าคุณจะสงสารรถตัวเองนะครับ

เรื่องหอ รอบๆ ม หอเยอะมาก หอในก็ไม่แย่ อันที่จริงผมว่าดีด้วยซ้ำ ยิ่งเป็นผู้ชายหอในไม่น่าเต็ม ลองเช็คดูนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ค่าหอต่อเทอมมันราวๆ 15000 กว่าบาท มีแอร์และwifi

ค่าน้ำมัน รวมค่าทางด่วน ผมตีให้วันละ 150 เดือนนึงวิ่ง 20 วัน ตกเดือนละ3000 เทอมละ15000 ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างจากค่าหอในนะครับ ถ้าไม่คิดเรื่องประหยัดค่าไฟ หรือค่าอาหารเช้าเย็นที่อาจจะแชร์กับที่บ้านได้

ส่วนตัวผม อยู่หอนอก ฝั่งตรงข้าม ม และเข้าซอยไปลึกพอควร(แต่มันถูก ค่าหอรวมค่าไฟหารกับเมทแล้วตกเดือนละ 2200+-) ปี1-2 ใช้มอไซค์ สะดวกดีมาก ปี3 เริ่มงอแงเอารถที่บ้านมาใช้ แต่ระหว่างสัปดาห์ผมขับมอไซค์เป็นส่วนใหญ่ รถยนต์ถูกใช้เฉพาะไปเที่ยวข้างนอก และไปกลับ บ้าน
ปี4 ผมใช้รถยนต์ ตลอด เพราะหอที่อยู่มีกฎใหม่หากไม่ทำบัตรจะจอดเกิน24 ชม ไม่ได้ จะบอกว่า การเอารถยนต์มาใช้ที่ ม แทบไม่ได้สะดวกกว่าเดินเลยครับ ต้องเสียเวลาหาที่จอดรถ เดินไปอาคารเรียนก็ไกล มีประโยชน์จริงๆตอนฝนตก ทำให้ผมออกจากหอมาเรียนได้

ด้วยเหตุผลทั้งมวล ผมเชียร์การอยู่หอ ผมไม่รู้ว่าคุณอยู่คณะอะไร บางคณะก็มีกิจกรรมเลิกดึก คุณจะเหนื่อยไปกลับได้ หรือจริงๆแล้วปี1 เพื่อนๆก็มักจะสนิทกันจากการไปเที่ยว นัดกินข้าวเย็น หรืออ่านหนังสือด้วยกันอยู่แล้ว หากคุณไปกลับก็อาจจะได้ร่วมกิจกรรมตรงนี้กับเพื่อนน้อยลงนะครับ ลองชั่งน้ำหนักสิ่งต่างๆดู

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 14:22:26 »
มีรถดีแล้วครับ ถ้ามีกิจกรรมอะไรที่ต้องใช้การขนส่ง ไม่ว่าจะสิ่งของหรือผู้คนก็ตาม คุณจะได้เป็น MVP แล้วเพื่อนทุกคนจะรักคุณมาก ยัดไปเลย 7-8 คน

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 14:48:41 »
เดี๋ยวนี้ไม่รู้ขั้นตอน ประมาณว่า ถ้าปี 1 จะเรียนแถว รังสิต ส่วน ปี 2 ขึ้นไป ต้องเข้ามาเรียนในเมือง (ไม่รู้ ม.เดียวกันที่อ้างมั้ย)
ถ้าเป็นแบบนี้ ขับรถ ดีกว่าครับ แล้ว ปี 2. ค่อยหาหอพัก ในเมืองไม่ค่อยมีที่จอด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 14:57:55 »
ต่อรองพ่อแม่ขอเอารถมาใช้ที่หอ

เอาทั้งสองอย่างเลย  โอ้...

ออฟไลน์ absolutelybright

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 15:00:16 »
พี่รหัส 53 ครับ บ้านอยู่ปิ่นเกล้า ไปกลับตลอด 4 ปี โดยที่ไม่มีรถเพราะที่บ้านไม่ให้ เหนื่อยมาก หมดเวลาบนถนนไปกับ รถเมล์และรถตู้ วันละ 2-3 ชม. ดังนั้น โหวตขับรถครับ พี่เคยขโมยรถที่บ้านขับไปกลับ สบายกว่าเยอะ ส่วนที่ไม่โหวตอยู่หอ เพราะต้องลุ้นเรื่องเมท ตามที่สมาชิกท่านอื่นว่าละ

ช่วงปีสองปีสาม พี่นั่งรถเมล์ไปรับแฟนเก่าที่บ้านนาง แถวบ้านน้องนั่นละ แล้วขับรถเขาไปเรียนด้วยกัน ใช้เส้นทาง เข้าเมืองทอง ออกซอยโรงเรียนเซนต์ฟรัง เลี้ยวซ้ายเลียบคลองประปา แล้วเลี้ยวขวาเข้าสรงประภา ตรงยาวไปโผล่ดอนเมือง ออกวิภาก็ขึ้นโทลเวย์ฟรี ลงมาติดนิดหน่อย ไหลได้เรื่อยๆ
ที่จอดร่มก็มีอยู่นะ ตึก SC ถ้าเรียน 8 โมง นี่เลือกช่องได้เลย แต่หลัง 8.45 เริ่มยาก ถ้ามาช้า จอดที่อื่นเเล้วเดินหน่อยก็ได้ ไม่ได้ไกลขนาดนั้น นึกว่าออกกำลัง เดินชม ญ ไป

ส่วนขากลับวิ่งออกด้านหลังม. เส้นที่วิ่งไปโผล่ ตลาดพูนทรัพย์ แล้วเข้าปากเกร็ดได้ รถไม่ติดนะ ไม่เสียตังด้วย เท่าที่จำได้ ไป – กลับขานึง ใช้เวลาประมาณ 40 นาที ยิ่งน้องบอกว่า ชอบรถด้วยแล้ว พี่ว่าไม่เหนื่อยหรอก แล้วค่อยๆ ลองปรับเวลาเดินทาง กับหาทางหนีสำรองเผื่อเจอรถติดไว้ เดี๋ยวก็เข้าที่ ถ้าขี้เกียจเลาะเข้าซอย ขึ้นด่วนจากสรงประภาไปลงหลังม. ก็ได้ยิ่งง่ายเลย แต่คุ้นๆ ว่าเก็บตัง 2 ด่านมั้ง

ที่สำคัญคือ มีรถแล้วรับส่ง ญ ได้นะ สมัยพี่เรียนนี่ ทั้งเซ็งทั้งแค้น รถที่บ้านก็เหลือ ขอคันเก่าสุด KE70 ไปใช้แค่วันศุกร์ ที่รถตู้มักจะขาด เพราะเด็กหอกลับบ้านกันเยอะ เขายังไม่ให้เลย พี่เก็บตังไปซื้อซากรถมา ก็โดนด่าบ้านแตกอีก สุดท้ายกว่าจะได้ซื้อรถเก่าๆ มาใช้ก็ทำงานเป็นปีละ

เอ้าวนเข้าเรื่องตัวเองเฉย 55 ไงไม่ว่าน้องจะเลือกชอยส์ไหน ก็ขอให้มีความสุขกับชีวิตมหาลัยในรั้วเหลืองแดงครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 15:30:16 »
ความจริงก็แล้วแต่คุณสะดวกนะครับ อย่างไรก็ได้

ถ้าที่บ้านออกค่าใช้จ่ายให้หมด ก็ขับรถก็ได้ครับ
เพียงแต่ระหว่างขับไปอาจมี เหตุ บ้าง +ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ

อยู่หอก็สบายอีกแบบครับ ส่วนตัวดี จะกลับดึกแค่ไหนก็ได้

ผมเคยอยู่หอก่อน แต่ตอนหลังที่บ้านซื้อรถให้ ก็ขับรถ 
แต่มีรถแล้วค่าใช้จ่ายเยอะ เพราะตอนนั้นผมวัยคะนอง ไปชนบ้าง
ขับหนัก ช่วงล่างเสีย หม้อน้ำแตก ชนตูดเขา + จอดแล้วเขามาทุบไฟหน้าก็มี ฯลฯ มากมาย
ดีคนละอย่างครับ  8)

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 15:59:24 »
ขึ้นอยู่กับว่าตอนนี้สังคม เราอยู่ไหน
ตอนปี 1-2 ผมก็ ขับรถไปเรียน พอปี 3-4 สังคมเพื่อนที่ ม. มากขึ้น ก็เช่าบ้านอยู่ กัน ขับกลับช่วง วันหยุด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 16:14:49 »
ขับรถไปแล้วกลับบ้านดึกๆครับ บอกว่ามีงานเยอะ แล้วเดี๋ยวปีต่อมาจะได้รถไปอยู่ที่หอพัก

ตึ่งโป๊ะ ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 17:01:17 »
ถ้าแนวใสๆ ก็อยู่หอครับ อาจจะต่อรองขอรถเก่าๆ เน่าๆเลยมาใช้งานใกล้ๆ หรือถ้าหอใน ก็ จักรยานเนี่ยแหละครับ สะดวกสบายที่สุด

แต่ถ้าสายดาร์ค ผมอยู่หออยู่ดีครับ หึหึ........ มันบับว่าาาา อุ๊อิ๊ ครุคริ บันเทิงกว่าเยอะครับ ข้อแม้คือ หอนอก และคุณต้องตั้งสติให้อยู่ในร่องในรอยอย่างมากครับ แอบแวะข้างทางได้แต่อย่าแวะนานและบ่อย การเรียนจะเสียเอา   

มันเป็นอะไรที่ อื้มมมมม  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 18:21:16 »
1 ขยันไหม
2 ตื่นเช้าประจำ
3 ไม่เที่ยวดึก

มีรถดีกว่า

ถ้าไม่ใช่
อยู่หอซะ เพื่อนเยอะ ติดรถเพื่อนเอา เฮฮา

หรือรอ ขึ้นปี 2-3 ค่อยตัดสินใจ อีกครั้ง ก็ไม่สาย เพราะ ได้ประสบการณ จากปี แรก ว่าอะไร เป็นอะไร ต้องอย่างไง ตรงไหน
Time change people change
One Day.

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 18:48:33 »
เป็นผม ผมเลือกเช่าหอใกล้มหาลัยครับ ไม่ต้องเอารถ(ต่อไปเพื่อนที่อยู่หอในกลุ่มเดียวกับคุณ มันต้องมีสักคนที่มีรถ เชื่อผม 55)

แต่ยังไงคุณมีวีออสเหลือใช้จากที่บ้านอยู่แล้ว ผมว่าสุดท้ายคุณก็ได้มันมาใช้ที่หออยู่ดีนั่นแหละ เอาไว้ขับกลับบ้านในวันหยุด

เดินทางไป-กลับทุกวัน แรกๆคุณอาจจะชอบที่เอารถไปเอง แต่หลังๆผมว่ามันจะเหนื่อยมากกว่า ไหนจะต้องตื่นเช้า ไหนจะเจอรถติด ไหนจะวนหาที่จอดอีก วันไหนตื่นสาย มีหรือที่คุณจะไม่หวดคันเร่งเพื่อไปให้ทันเวลา เสี่ยงไปอีก

อยู่หอคุณตื่นได้สายกว่า กลับหอก็ใช้เวลาแป๊บเดียว

คุณจะได้เปิดสังคม ได้เรียนรู้อะไรที่มันนอกเหนือจากแค่การเรียนแล้วก็กลับบ้านเลย รับรองสนุกแน่นอนเวลาอยู่กับเพื่อนๆเนี่ย แต่บางอย่างมันก็ต้องยับยั้งชั่งใจ ไม่สุดโต่งจนเกินไป เอาให้พอหอมปากหอมคอ

พูดแล้วก็อยากกลับไปใช้ชีวิตเด็กมหาลัยอีกครั้ง
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 19:14:02 »
อยู่หอชีวิตก็จะเจออะไรมันๆ มากกว่านะครับ5555  แต่ผมเชียร์ให้เอารถไปใช้ด้วย ถ้าหอไม่ได้อยู่ลึกก็ไม่จำเป็นต้องขับไปเรียนทุกครั้ง นั่งวินแป้บๆ ก็ถึง หัวฟูหน่อย เพราะถึงเวลาเร่งๆ เราก็จะขี้เกียจหาที่จอดรถไปเอง
JC TU #54

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 19:20:17 »
อยู่มธ รังสิตต้องอยู่หอเท่านั้น ไม่งั้นช่วงเวลาวัยรุ่นจะหายไป ::)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 19:32:09 »
ข้อที่ 3 ครับ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 20:04:53 »
ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ บ้านผมกับมหาลัยห่างกัน 10 กม พ่อแม่ให้ขับรถ ไม่อนุญาตให้อยู่หอเพราะกลัวว่าผมจะหลงไปในสิ่งเร้าต่างๆ
ซึ่งผมก็ต้องการแบบนี้อยู่แล้ว ปีหนึ่งเป็นช่วงที่จะได้เจอเพื่อนมากมาย มีกิจกรรมให้ทำเยอะแยะ การที่เราต้องกลับบ้านเป็นเวลาทุกๆวันก็ขาดโอกาส
ในการได้สนุกสนานกับเพื่อนๆ เพื่อนรวมกลุ่มออกกำลังกายกัน แต่เราก็ต้องกลับบ้าน ไม่มีความจำเป็นต้องงอแงขอพ่อแม่อยู่หอเพื่อนโดยใช่เหตุ
ตอนแรกๆผมก็รู้สึกอยากอยู่หอนะ แต่พอขึ้นปีสองมา เริ่มปรับตัวได้ก็รู้สึกว่าบ้านเราใกล้นิดเดียว อยู่บ้านสบายใจกว่า ข้าวปลาอาหารก็ได้กินกับพ่อแม่
เสื้อผ้าก็ไม่ต้องลำบากซักเอง นานๆทีถ้าอยากจะสังสรรค์กับเพื่อนก็ขออนุญาตพ่อแม่นอนหอเพื่อน เวลาจะติวก่อนสอบ ถ้าต้องรวมกลุ่มกันติวหลายๆคน
แล้วหอเพื่อนนอนกันไม่พอ ก็พาเพื่อนๆมานอนบ้านเราซะก็จบเรื่อง เพื่อนๆผมแต่ละคนบ้านไกลกว่าผมเยอะ ไปกลับบ้าน - ม 50-60 กมเขาก็ยังขับกัน
เพราะค่าใช้จ่ายเมื่อเทียบค่าน้ำมันกับค่าหอแล้วต่างกันหลายพันบาท เดี๋ยวนี้ google map มีอัพเดตการจราจรตลอด ทำให้เราวางแผนการเดินทางได้ง่ายขึ้นมาก
แต่ข้อเสียของการขับรถมาก็มีนะครับ กรณีผมคือ ม ผมที่จอดรถห้ามนักศึกษานำมาจอดโดยเด็ดขาด เพราะพื้นที่ใน ม ไม่ได้ใหญ่โตเท่าไร
ทำให้ต้องไปเสี่ยงหาเอาหลัง ม วันไหนดวงซวยเจอคนจอดรถโง่ๆใส่เบรคมือ ใส่เกียร์ P ก็ไม่ต้องกลับบ้าน กรณีเพื่อนผมก็มีนะ เพื่อนผมขับรถเก่าเหลือจากคุณพ่อ
อายุประมาณ 20 กว่าปี พอขับในเมืองเจอรถติดนานๆชอบฮีทขึ้นตลอด มีอะไรให้โทรมาเรียกเพื่อนตลอดๆ เดี๋ยวโน่นนี่นั่นพัง มีอะไรก็ต้องวิ่งช่วยตลอด
แต่มันก็เป็นสีสันของชีวิตดีนะครับ อายุเราก็ไล่ๆกัน เพิ่งจะปีหนึ่งก็ขอให้มีความสุขกับชีวิตมหาลัยนะครับ

ออฟไลน์ cpesiit

• **
  • New era of Audi !!
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 20:05:39 »
มธ. นี่พี่บอกเลย ขับรถดีกว่า
เลิกเรียน ซิ่งพาสาวไปดูหนัง กินข้าว ที่นั่น ที่นี่
เคยไปถึงเอ็มควอเทียร์เลย แสนจะมีความสุข
ผู้ชายนั่งรถตู้ รถเมล์นี่ไม่ค่อยได้แหรก  :P
ได้อยู่กับครอบครัวอีกต่างหาก อยู่หอมีเวลาอ่านหนังสือเยอะก็จริง
แต่การเรียนระดับมหาลัยให้เน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณ
บางคนไปนั่งจดเลคเชอร์ทุกคาบ กลับหอก็อ่านสไลด์อาจารย์แต่ไม่เข้าใจเพราะเนื้อหามันเป็นแบบขาดๆ เกินๆ เราไม่เข้าใจแก่นแท้มัน ทำข้อสอบไม่ได้ กับเรามานั่งอ่าน textbook เป็นกลุ่มติวกับเพื่อน ดู youtube ดูเว็บฝรั่งสอน เกรดดีกว่าอีกแต่เหนื่อยน้อยกว่า
  8)

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 20:12:04 »
ผมอยู่สถานที่ใกล้เคียงกับเจ้าของกระทู้ ไปเรียนระแวกเดียวกัน ผมใช้วิธี ขับรถไป กลับครับ รถจะติดมากตรงแถวแจ้งวัฒนะ แต่พอเลยก็โล่งแล้ว ถ้ากะเวลาดี ตื่นเช้าได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนอยู่หอ โดยส่วนตัวไม่เคยอยู่หอเลย ดึกแค่ไหนก็กลับบ้านครับ แต่ตอนเรียนไม่ได้เรียนทั้งวันอยู่แล้ว เวลาเหลือเฟือครับ

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 22:50:15 »
ขับรถไปแล้วกลับบ้านดึกๆครับ บอกว่ามีงานเยอะ แล้วเดี๋ยวปีต่อมาจะได้รถไปอยู่ที่หอพัก

ตึ่งโป๊ะ ;D

นี่ครับเอาแบบนี้เลย ตอนนี้ผม เรียน คบ.คอม ปี5 กำลังฝึกสอน ตลอด 4 ปีที่ผ่านมาเป็นแบบนี้เลยครับ

ขับรถไปเองด้วย งานเยอะ กลับดึกเที่ยวดึกก็ค่อยค้างกับเพื่อนเอาครับ ไม่ค่อยต่างจากอยู่หอเท่าไหร่ 555
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ Natchanon R.

• Newbie
  • *
  • PS '53 - MUICT14
    • My Facebook!
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 00:13:04 »
มีรถดีแล้วครับ ถ้ามีกิจกรรมอะไรที่ต้องใช้การขนส่ง ไม่ว่าจะสิ่งของหรือผู้คนก็ตาม คุณจะได้เป็น MVP แล้วเพื่อนทุกคนจะรักคุณมาก ยัดไปเลย 7-8 คน

เรื่องจริงเลยครับ5555 อย่างเพื่อนผมใช้ Sienta นี่เอาไว้ใช้ขนเพื่อนๆโดยเฉพาะฮะ

โชคดีเจ้าตัวขับรถช้าๆ ไม่ค่อยอันตรายเท่าไหร่

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 03:58:22 »
ผมเลือกขับรถนะ การอยู่หอเสียสุขภาพจิตกว่าขับรถซะอีก

เมื่อก่อนปี 1 กับปี 2 เทอม 1 ผมอยู่หอใกล้ม. มาก แรกๆตื่นไปเรียนมันดีนะ แต่หลังๆจะขี้เกียจเพราะมันใกล้มาก คิดแค่ว่าเดินแปปๆก็ถึงแล้ว
แต่เอาเข้าจริงๆมันไม่ค่อนตื่นหรอก  ;D ;D

พอเทอม 2 ค้ายมาคอนโด ขับรถมาเองส่วนใหญ่ จะกระตือรือล้นเพราะต้องมาหาที่จอดในม. ไม่เคยสายอีก  ;D ;D

อยู่หอเนี่ย เสียสุขภาพจิตมาก ประหยัดทุกอย่างจนไม่ได้ทำอะไรเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 10:18:15 »
ส่วนตัวเลือกขับรถนะคะ สมัยตัวเองอยู่มหาลัย ก็ไป-กลับ บ้าน-มหาลัยเหมือนกัน

อยู่ไกล มักจะไม่สาย พวกอยู่ใกล้นี้ เข้าเรียนสายตลอดค่ะ  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 11:16:57 »
ข้อ3 ครับ พ่อแม่ต้องทำใจหน่อย มองดูจากความเป็นจริงว่า จะให้ขับไปกลับทุกวัน มันเสียเวลามาก.  อยู่หอแถวรังสิต แล้วไม่มีรถ. ชีวิตแย่มากครับ

ถ้าเรียนจุฬา ให้อยู่หอแต่ไม่ให้รถไป ผมว่าok แต่นี่รังสิต
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 11:28:03 »

เรื่องจริงเลยครับ5555 อย่างเพื่อนผมใช้ Sienta นี่เอาไว้ใช้ขนเพื่อนๆโดยเฉพาะฮะ

โชคดีเจ้าตัวขับรถช้าๆ ไม่ค่อยอันตรายเท่าไหร่

เพื่อนผมป๊อปกว่าครับ เอากระบะเก่าๆที่บ้านมาใช้อีกคนเอาซาเล้งมา ไปด้วยนี่โคตรเท่ห์เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 11:39:33 »
สมัยผมเรียนมหาลัย ได้ทั้งข้อ 3 ของน้องเลยครับ แถวรังสิตเหมือนกัน อยู่หอนอกแถวคลอง 1 +ขับรถไปเรียนเอาใกล้ๆ วันๆก็ปวดประสาทเรื่องที่จอดไม่น้อยครับ ทั้งที่จอดหอที่จอดมหาลัย บ้านห่างมหาลัย 30 กว่าโลฯ อยู่ได้สักปีกว่าๆก็ย้ายกลับมาอยู่บ้านแล้วขับรถจากบ้านไปเรียนแทน

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 14:42:34 »
แชร์ประสบการณ์

บ้านผมอยู่ห่างจาก ม.รัฐดังย่านเกษตร (555+ ก็เกษตรไง) ประมาณ 11 กม.
สมัยแรกๆขับไปเรียน (ปี 3 แล้วครับ อายุประมาณ 19) ใช้เวลา 20 นาที
ช่วงนั้นอุโมงค์เกษตรขุดเสร็จเปิดใช้งานพอดี
ระยะเวลาเพิ่มเป็นสองเท่าเลยครับ... 40 นาที
ผมใช้วีออสเช่นกัน ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ประมาณ 9 กม./ล. หนักสุดๆเคยเจอ 6.9 กม./ล.
ทั้งๆที่คันนี้ ออก ตจว. ปัจจบันอายุ 12 ปี ยังมี 14-15 กม./ล.

เย็นวันศุกร์มีเกือบๆชั่วโมง
เคยนั่งรถเมล์ ต่อเดียวถึง วันฝนตกเคยพีคสุด 1 ชั่วโมง 50 นาทีถึงบ้าน
วันธรรมดาก็ประมาณชั่วโมงนึง อยากขี่จักรยานจากบ้านไป แต่มันไม่มีที่จอดดีๆเลย จักรยานหายกันก็บ่อย

ฝึกขับตั้งแต่ช่วงมหาลัยก็ดีครับ มีเวลาฝึกฝีมือ พอทำงานก็ขับคล่องใช้งานได้ ไม่ต้องมางกๆเงิ่นๆให้พี่ๆขับรถให้อีก
แม่เติมน้ำมันให้เดือนละพัน ที่เหลือเติมเอง แต่ผมก็ใช้ประมาณนั้นแหละ เดือนละพันบาท
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออนไลน์ spn

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 16:26:20 »
ผมอยู่หอ ในมหาลัยรัฐย่านบางเขน
การอยู่หอมีข้อดีหลายข้อ เพื่อนเยอะ ตื่นสายได้ ไม่เสียเวลาเดินทาง พักผ่อนได้เต็มดีกว่า ไม่ต้องกลัวรถติด ไม่ต้องหาที่จอดรถ อยู่จนเรียนจบเลยครับ ตอนปี 3 - 4 ทำกิจกรรมเยอะ และทำโปรเจคดึกมาก หอสมุดที่ม. เปิดถึง 2 ทุ่ม เวลาไปทำงานกลุ่ม ถ้าเพื่อนๆไม่มีรถเลย จะไปหาที่นั่งทำงาน หาอะไรกินไม่ค่อยสะดวก ข้อดีข้อการมีรถคือ ได้ไปเที่ยวที่ใหม่ๆ หาอะไรกินใหม่ๆ ทำให้เราชินกับการขับรถ ชินกับเส้นทาง ได้ประสบการณ์ที่ต่างกับอยู่หอครับ
ไม่เสียดายที่อยู่หอ 4 ปี แต่เป็นไปได้ก็อยากได้รถครับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2018, 16:31:16 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 21:28:57 »
ตอบในฐานะเด็กหอมาก่อน
ถ้าขับรถไปกลับได้ ขับดีกว่า ไม่ไหวค่อยหาหออยู่
ข้อเสียของเด็กหอ ต่างคนต่างที่มา เจอเพื่อนร่วมหอดีก็ดีไป เจอไม่ดีก็ไม่ดี
มันเป็นแหล่งรวมของคนวัยใกล้เคียงกัน จะมีพวกอยากเด่นในด้านลบโชว์พลังให้รำคาญ
ถ้ามาอยู่หอ หาหอที่เป็นส่วนตัวๆ ดูมีเกรดนิดนึงจะดีกว่า สมัยผมเลือกเกรดไม่ได้ อยู่รวมเพราะไม่มีงบ
เจอสารพัดรูปแบบ ถ้าใจแตกกับสิ่งยั่วยวนก็จบ ถ้าหักห้ามใจได้ รู้ตัวเองว่าทนสภาพได้ก็ดี
เป็นผมนะ อยากขับรถไปกลับดีกว่า วันไหนไม่ไหวจริงๆแวะไปพักกับเพื่อนได้
 ตอนนั้นน่าจะมีเพื่อนในกลุ่มระดับเดียวกันแล้วละ ศีลเสมอกัน เลือกเพื่อนให้ดี เข้าสังคมให้ดี
อยู่ให้เป็น รู้หลบ รู้หลีก เรียนจบออกมาเป็นคนดีในสังคมครับ เอาใจช่วย สังคมในวัยเรียนอีกแบบ
ออกมาทำงานจะอีกแบบ วัยรุ่นจะออกแนวอารมย์ชั่ววูบบ่อยครั้ง นอกเรื่องไปเยอะเลย ขอให้สนุกในวัยเรียนครับ

เรื่องรูมเมทนี่แหละครับที่เป็นเหตุผลที่ทำให้ผมไม่ค่อยอยากอยู่หอในหมาลัย(สุ่มเมท) เพราะตัวผมเองก็เคยเจอเมทแย่ๆตอนไปแลกเปลี่ยนตปท.มาแล้ว ปวดหัวไม่น้อยเลยครับ 555
呵呵呵

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 21:54:42 »
มธ หรอครับ เรื่องรถติดเช้าๆไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ขากลับ ฝั่งตรงข้ามตอนนี้ทำถนน และน่าจะกินเวลาอีกนาน ตอนเย็น แค่ยูเทิร์นจาก ม ไปขึ้นทางด่วนก็ราวๆ 45 นาทีแล้วครับ

ประเด็นที่จอดรถ อย่างที่เมนต์บนว่า เกิน8.30 เรื่มหาที่จอดยากแล้วนะครับ และที่จอดนอกจากกลางแจ้งแล้ว พื้นยังไม่ค่อยดีอีกด้วย หลุมบ่อเยอะ ใน ม ลูกระนาดเยอะมาก ถ้าซื้อรถใหม่ไปใช้ ผมเกรงว่าคุณจะสงสารรถตัวเองนะครับ

เรื่องหอ รอบๆ ม หอเยอะมาก หอในก็ไม่แย่ อันที่จริงผมว่าดีด้วยซ้ำ ยิ่งเป็นผู้ชายหอในไม่น่าเต็ม ลองเช็คดูนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ค่าหอต่อเทอมมันราวๆ 15000 กว่าบาท มีแอร์และwifi

ค่าน้ำมัน รวมค่าทางด่วน ผมตีให้วันละ 150 เดือนนึงวิ่ง 20 วัน ตกเดือนละ3000 เทอมละ15000 ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างจากค่าหอในนะครับ ถ้าไม่คิดเรื่องประหยัดค่าไฟ หรือค่าอาหารเช้าเย็นที่อาจจะแชร์กับที่บ้านได้

ส่วนตัวผม อยู่หอนอก ฝั่งตรงข้าม ม และเข้าซอยไปลึกพอควร(แต่มันถูก ค่าหอรวมค่าไฟหารกับเมทแล้วตกเดือนละ 2200+-) ปี1-2 ใช้มอไซค์ สะดวกดีมาก ปี3 เริ่มงอแงเอารถที่บ้านมาใช้ แต่ระหว่างสัปดาห์ผมขับมอไซค์เป็นส่วนใหญ่ รถยนต์ถูกใช้เฉพาะไปเที่ยวข้างนอก และไปกลับ บ้าน
ปี4 ผมใช้รถยนต์ ตลอด เพราะหอที่อยู่มีกฎใหม่หากไม่ทำบัตรจะจอดเกิน24 ชม ไม่ได้ จะบอกว่า การเอารถยนต์มาใช้ที่ ม แทบไม่ได้สะดวกกว่าเดินเลยครับ ต้องเสียเวลาหาที่จอดรถ เดินไปอาคารเรียนก็ไกล มีประโยชน์จริงๆตอนฝนตก ทำให้ผมออกจากหอมาเรียนได้

ด้วยเหตุผลทั้งมวล ผมเชียร์การอยู่หอ ผมไม่รู้ว่าคุณอยู่คณะอะไร บางคณะก็มีกิจกรรมเลิกดึก คุณจะเหนื่อยไปกลับได้ หรือจริงๆแล้วปี1 เพื่อนๆก็มักจะสนิทกันจากการไปเที่ยว นัดกินข้าวเย็น หรืออ่านหนังสือด้วยกันอยู่แล้ว หากคุณไปกลับก็อาจจะได้ร่วมกิจกรรมตรงนี้กับเพื่อนน้อยลงนะครับ ลองชั่งน้ำหนักสิ่งต่างๆดู

ใช่ครับ หอในของม.ดีมากกกกก ห้องแบบแพงสุดที่มีแอร์,ทีวี,ตู้เย็น,เฟอร์นิเจอร์ครบๆ ก็แค่15000/เทอมนั่นหล่ะครับ แต่มันจะไม่โอเคตรงที่ต้องสุ่มเมทครับ หลุมตามที่จอดรถเท่าที่ผมลองขับไปดูก็ตามนั้นครับ บางจุดลึกน่ากลัวมากๆ ขับเข้าไปไม่รู้จะออกมาได้รึเปล่าเลยครับ คณะผมอยู่ตรงรูปปั้นอ.สัญญา ข้างๆคณะเศรษฐศาสตร์ครับ
呵呵呵