ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย  (อ่าน 17525 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
Re: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 21:57:12 »
เดี๋ยวนี้ไม่รู้ขั้นตอน ประมาณว่า ถ้าปี 1 จะเรียนแถว รังสิต ส่วน ปี 2 ขึ้นไป ต้องเข้ามาเรียนในเมือง (ไม่รู้ ม.เดียวกันที่อ้างมั้ย)
ถ้าเป็นแบบนี้ ขับรถ ดีกว่าครับ แล้ว ปี 2. ค่อยหาหอพัก ในเมืองไม่ค่อยมีที่จอด
คณะผมจะเรียนรังสิตทั้ง4ปีครับ
呵呵呵

Re: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 22:00:49 »
ขับรถไปแล้วกลับบ้านดึกๆครับ บอกว่ามีงานเยอะ แล้วเดี๋ยวปีต่อมาจะได้รถไปอยู่ที่หอพัก

ตึ่งโป๊ะ ;D
เป็นไอเดียที่ดีไม่น้อยครับ5555 แต่มันติดตรงที่พ่อแม่ผมไม่ได้อยู่บ้านหลังนี้หน่ะสิ่ครับ :'(
呵呵呵

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 22:12:31 »
มีรถดีแล้วครับ ถ้ามีกิจกรรมอะไรที่ต้องใช้การขนส่ง ไม่ว่าจะสิ่งของหรือผู้คนก็ตาม คุณจะได้เป็น MVP แล้วเพื่อนทุกคนจะรักคุณมาก ยัดไปเลย 7-8 คน

ปัจจุบันนี้ผมขับ wish เพื่อนรักมากมายครับ55555
呵呵呵

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 22:23:40 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆนะครับที่ให้คำแนะนำผม ได้ไอเดียใหม่ๆเยอะเลยครับ เดี๋ยวจะเอาไอเดียเหล่านี้ไปปรึกษากับพ่อแม่ดูครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 00:12:50 »
เคยวิ่งขึ้นทางด่วนไปมธ.ตอนเช้า รถไม่ติดเพราะวิ่งสวนทางกับขาเข้าเมือง ผมเชียร์ขับรถไป-กลับมากกว่าครับ ขับได้สบายๆ เพื่อนผมอยู่เมืองทองต้องขับไป-กลับมหาลัยแถวสามย่านทุกวันยังขับได้เลย (ที่บ้านเพื่อนไม่ให้อยู่หอ) ส่วนขากลับถ้าวันไหนเช็คใน Google ว่ารถติดก็ให้หาอะไรทำ ไปหาอะไรทำกับเพื่อนก่อนแล้วค่อยกลับบ้านตอนรถเริ่มหายติดแล้วก็ได้ครับ

ออฟไลน์ supermanbr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 09:51:04 »
ตอนนีผมก็เรียนอยู่ที่นั่นครับ บ้านผมอยู่แถวเมืองทอง ผมขับรถไปกลับ เพื่อนที่บ้านอยู่แถวนี้ก็ขับรถไปกลับกันหมด ส่วนเรื่องกิจกรรมเลิกมึดก็ไม่ต้องกลัวอะไรขับกลับ20นาทีก็ถึงย้านแล้ว ไม่ต้องกลัวจะไม่ได้ทำกิจกรรมกลับเพื่อนเลยครับแต่ถ้าดึกมากๆก็นอนห้องเพื่อนเอา ส่วนเรื่องที่จอดรถยังไงก็หาได้ครับยิ่งเรียน8โมงยิ่งสบาย คณะผมช่วงเช้าจะเต็มประมาณ9โมงหน่อยๆ ตอนกลางวันก็จะมีรถออกมั่งแล้วจะเต็มอีกทีตอนบ่ายโมงครับ ถ้าวางแผนนิดนึงยังไงก็มีที่จอดใกล้ๆครับ ไม่งั้นแค่เดินไกลขึ้นหน่อย

ผมเห็นด้วยกับคหด้านบนที่บอกว่าถ้าบ้านอยู่ตรงข้ามเซ็นทรัลแจ้งก็สบาย มันจะทำให้เช้าๆขับรถไปขึ้นทางด่วนด้วยเวลาที่น้อยลงเยอะเลยครับ จากบ้านผมไปขึ้นทางด่วนมันแค่ไม่เกิน10นาทีเองตอนเช้าเลยไม่ต้องเผื่อเวลามาก

ผมจะแชร์ขอมูลค่าใช้จ่ายนิดนึงนะครับ รถเครื่อง2.4 เติมe20อาทิตย์ละ1ถัง1200บาท ใช้หมดเลยเพราะผมออกนอกเส้นทางเยอะ5555 ความจริงแล้วไปกลับมหาลัยมันแค่50กว่าโล ส่วนค่าทางด่วนก็เติมeasypassไปทีละ5000 ใช่ได้ประมาณ1เทอมรวมพวกนอกเส้นทางนั้นแล้วด้วยครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะไม่กลับทางด่วนยกเว้นกลับบ้านเร็ว ประมาณ4โมง-2ทุ่มเพราะรถมันจะยังเยอะอยู่ขี้เกียจขับแบบรถเยอะๆ ถ้าเกินกว่านั้นไปแล้วก็ไม่ต้องขึ้นทางด่วนสบายๆคนับ

ออฟไลน์ -POOM-

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 14:32:24 »
ผมก้เรียนอยู่ที่นั่นครับ กำลังขึ้นปี 2 และอยู่หอ เพราะบ้านห่างกับมอประมาณ 50-60 กม + กิจกรรมที่คณะก้มี
ปี 1 ใช้ชีวิตด้วยการเดิน รถเพื่อน ไม่ก้นั่งมอไซวินไปคณะ เพราะหอกะคณะเดินไป 10 นาทีเอง
ส่วนตัวจะได้รถใช้ตอนปี 2 เพราะกิจกรรมมันเยอะะะ ละต้องมีขนของบ้าง + กลับดึกด้วย
ซึ่งอันนี้ตกลงกับที่บ้านว่าขอรถปี 2 และยังไม่ซื้อรถใหม่ เอารถที่บ้านมาใช้
จริงๆก้มีเพื่อนที่ขับรถไปกลับบ้านหลายคนเหมือนกัน ทุกคนก้มักจะบ่นประจำ55555
รถติดบ้าง กลับบ้านดึกบ้าง แต่บางคนบ้านใกล้ก้ต้องยอมขัยรถไปกลับเอา
คหสต.แนะนำให้อยู่หอดีกว่าเพื่อความปลอดภัย + จะได้เต็มที่กับกิจกรรม

ปล. ผมมีเพื่อนอยู่คนนึงไม่ได้อยู่หอเพราะที่บ้านไม่ให้ วันนั้นกลับบ้านดึกเพราะว่าทำงาน + รีบกลับบ้าน + ฝนตก สุดท้ายก้ประสบอุบัติเหตุที่เคยเป็นข่าว Land Cruiser ปีที่แล้วอ่ะครับ สะเทือนใจกันทั้งคณะจริงๆ นั่นแหล่ะฮะเลยเป็นเหตุผลที่ไม่ค่อยแนะนำให้ขับรถไปกลับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 21:58:18 »
อยู่หอพักครับ ส่วนต่างค่าใช้จ่ายที่แพงกว่า ให้คิดเสียว่าเป็นการซื้อเวลา แต่ต้องหาที่สามารถเดินทางสะดวกหน่อย
ถ้าเป็น มธ รังสิต ผมแนะนำหอพักโซนประตูเชียงรากทั้งสองฝั่ง หรือไม่ก็เป็นหอพักที่มีรถตู้รับ-ส่งครับ

ส่วนตัวผมต้องเดินทางไปกลับ พัฒนาการ - มธ รังสิต เหมือนกัน บางวันขับรถ บางวันนั่งรถตู้ บอกเลยว่าเหนื่อยมากครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:06:40 »
เกือบทุกคนเข้ามหาลัยแรกๆ ยิ่งที่บ้านมีรถให้ใช้ ถอยรถให้  เด็กๆเห่อขับรถเป็นธรรมดาครับ อยากขับมันทุกวัน

แต่ลองขับไปเรียนทุกวันตั้งแต่ ปี 1 -2 แล้วจะรู้ซึ้งเลยครับ มันเหนื่อยจริงๆ ยิ่งถ้าไกลๆนะ

สมัยผมเรียนมหาลัย (8-9 ปีที่แล้ว) ผมบ้านอยู่พระราม 3 ขับไปเรียนเอแบค สุวรรณภูมิทุกวัน ไป-กลับ 100 โล

(สมัยผมเรียน พ่อแม่ไม่อยากให้อยู่หอ เลยซื้อรถให้)

สุดท้าย โอนเกรด ย้ายมาม.กรุงเทพ กล้วยน้ำไท ครับ เหนื่อยน้อยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ @PPs

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 09:10:28 »
ตอนเช้าออกนอกเมืองรถโล่งมากครับ ถือว่าบ้านอยู่ใกล้สะดวกมาก ขับรถไปกลับคุ้มกว่าครับ