ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม sale ของ Chevrolet ถึงบอกว่าเป็นรถตนรถยุโรปครับ(ขอว่านะครับ)  (อ่าน 13137 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พอดีว่าผมมีญาติที่เขา ซื้อ optra มา 2 คันติดๆ โดยให้เหตุผลว่ามันเป็นรถยุโรป(sale บอก)
เขาถึงซื้อครับ

ทั้งที่จริงๆ มันคือ รถ อเมริกัน(เชื้อชาติเกาหลี)

ถึงผมจะเป็นพวกชอบ K-pop วง SNSD Kara

แต่ผมว่ามันไม่ถูกนะครับ ที่ sale จะมาพูดว่าเป็นรถยุโรป กับคนที่ไม่รู้เรื่องรถแบบนั้น
มันเป็นการโกหกที่แย่มากๆ นะครับ ทำไมคุณไม่ดึงจุดขายอื่นๆ เช่น โปรโมชั่น หรือระบบช่วงล่างที่ดี(แบบรถยุโรป)
ไม่ใช้อ้างสิ่งที่มันไม่จริงครับ

ขออภัยสำหรับความคิดเห็นที่อาจจะแรงไปหน่อย แต่จริง เพราะผมเองก็เคยไปดูมา
ผมก็โดนบอกว่ามันคือรถยุโรปครับ(รับไม่ได้จริงๆครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ตอนไปเทสแคปติว่า เขาก็ว่างั้นเหมือนกันครับ..มันรถอเมริกันชัดๆ โดนฝึกมาให้พูดยังไงก็พูดไปตามนั้น ตัวเขาเองยังจะรู้กันเลยหรือเปล่า

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าไม่แปลกหรอกครับ อย่าหวังอะไรมากกับเซลล์เลยครับ

ขนาดตอนไปดูFortuner ลองถามว่าภายในนี่ใช้ร่วมกับวีโก้หรือเปล่า เซลล์ยังบอกว่าไม่ใช่เลย

แถมยังยกแม่น้ำทั่วโลกมาบรรยายซะFortunerกลายเป็น RangeRoverเลย ให้ตายสิ

GreenG

ผมว่า เวลาพูดกับรถ Chevrolet อย่าไปพูด Hello

แต่ให้พูด

안녕하사요! อันยองฮาเซโย

:) ;) :D

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
Chevrolet Optra -> Daewoo Lacetti
Chevrolet Captive -> Daewoo Winstorm
Chevrolet Corolardo -> ถ้าพูดว่า Isuzu D-Max จะผิดไหมอะ
Chevrolet Aveo -> Daewoo Kalos
Chevrolet Zafira -> Opel Zafira

ยังจำกันได้ไหมมีอยู่คันนึงที่มาพร้อมกับเครื่อง 3.6 แล้วอีกไม่นานก็นอน
Chevrolet Lumina -> Holden Commodore

มีที่มาหมดเลยครับ แต่จะว่าไปเอารถ USA มาขับคงไม่ไหวนะครับ เครื่องใหญ่เกิน แล้ว body ใหญ่ขนาดนั้นใส่เครื่อง 2 ท่าทางจะไม่คุ้นสุด ๆ คงตายตั้งแต่ยังไม่เกิดแล้วครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ตรงประเด็น เลยนะครับ
เซลล์ ต้องการ หลอกคนจะซื้อ ให้ ตัดสินใจ ซื้อ รถที่เขาขาย

ไม่ใช่ แค่ เซลล์นะครับ ที่คิด หลอก คนซื้อ
แคตตาล็อก ยัง มั่ว มากด้วย
Optra ช่วงล่างหน้า เป็น แม็คเฟอร์สันสตรัท บอกถูกต้อง หน้าท้าย ตัวเล็กจิ๋ว
แต่ ยังอุตส่าห์ เขียน ใน หน้า ข้างใน ว่า EURO-RIDE ตัวใหญ่
และ ยังบอกว่า ช่วงล่างหน้า แบบ อิสระปีกนก 2 ชั้น ไปโน่น เลย

ไม่ได้ เป็นแค่ เชฟโรเล็ต ไทย นะครับ
ยี่ห้ออื่นก็ เป็น ครับ เช่น

กระบะยี่ห้อหนึ่ง คัซซี ต่อกัน ก็ เขียนบอกใน แคตตาล็อก ว่า ยาวตลอดไร้รอยต่อ ในจุดรองรับ น้ำหนักสูง
แล้วให้ เซลล์ ไปพูดกับลูกค้า เองว่า คัซซีไร้รอยต่อ ตลอดคัน

กระบะอีกยี่ห้อ ไม่มีเหล็กกันโคลงหน้า ก็ ยัง โฆษณาในหน้าหนังสือพิมพ์ว่า มีเหล็กกันโคลงหน้า
แต่ ใน แคตตาล็อก รุ่นล่าสุด จะไม่เขียนถึง เหล็กกันโคลงหน้าเลย
แต่ ใน แคตาล็อก รุ่นแรก พิมพ์ชัดเจนว่า มีเหล็กกันโคลงหน้า
และ ถ้า ไป ก้มดูที่หน้ารถ ก็ จะไม่พบ เหล็กกันโคลงหน้า

ผม ก็ สังเกตุ ของผม อยู่ คนเดียว มา นานแล้ว
ไม่ เคยอ่านเจอ นักทดสอบ ลองรถ คนไหน บอก เรื่องนี้ กับ คนอ่าน เลย ครับ
แปลก จริงๆ นะ ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

อิอิ ใช่ครับ EURO-RIDE นี่ตัวใหญ่มากๆ แล้วมันคืออะไร?
ตอนนั้นผมยังไม่รู้เลยครับ รู้อย่างเดียวว่ามันเป็นรถเกาหลี
และอเมริกันเป็นเจ้าของ และยูโรนี่มันเกี่ยวยังไง
เคยถาม AE เหมือนกัน แต่เค้าก็มึนๆกันหมด

สำหรับชื่อช่วงล่างที่ถูกต้อง เอาไว้หน้า spec sheet
หน้าสุดท้ายตามธรรมเนียมครับ

ผมยังทัก AE เลยว่า ทำไมหน้านั้นพูดอย่าง หน้านี้พูดอย่าง
แต่สุดท้ายก็ตามนั้น

marketing เค้า brief มายังไง เราก็ต่อยอดไป ทุกครั้งก็รู้สึกแหม่งๆ
ตั้งแต่เรื่อง "เงียบ" นี่แหละครับ  ;D

ตั้งแต่ เบียร์ เขียว เบียร์ เสือ นมสด ยาแก้เมา เอ็ม...ให้กำลังงาน
สุรา บ้าน คอนโด ชาเขียว มือถือ รถยนต์ brief มาเมาๆหมดแหละครับ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 23:41:53 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เห็น Moon & Tunes แล้วคิดถึงอดีต ถ้าไม่ใช่เพราะเซลส์บ้ากับพนักงานสินเชื่อพูดจาไปยั่วโทสะแม่ผม ผมได้มาขับไปแล้ว

เรื่องยุโรปๆนี่ผมก็เจอประจำครับ พยายามปกปิดความจริงกันจนคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถก็หลงเชื่อกันไปเต็มๆ
อันที่จริงผมว่าก็คงต้องทำเช่นนั้น เพราะถ้าเป็นความคิดของคนทั่วไป บอกว่าทำจากเกาหลี ผมว่าหลายคนเลยที่จะไม่ซื้อเพียงแค่เพราะมันเป็นรถเกาหลี ทั้งๆที่ความจริง ผมมองกลับกัน ถ้าบอกว่าเป็นรถยุโรป ผมว่าช่วงล่างมันไม่ได้ใช่ฟีลยุโรปอะไรขนาดนั้น แต่ถ้าบอกว่าเป็นรถเกาหลี ผมกลับคิดว่านี่เกาหลีเหรอวะ?เจ๋ง! ของบางอย่างญี่ปุ่นทำมายังไม่ได้ดีขนาดนี้ สมัยตอนบ้านผมจอง Optra ผมลองขับเทียบกับ Civic ES พี่สาวผมแล้วก็งงเหมือนกัน ทำไม Optra เกาะถนนได้โดยที่ไม่ต้องทำท้ายรถให้เด้งเวอร์ๆ?

แต่ Zafira นี่ ยุโรปแท้ 100% และนิสัยก็เป็นยุโรป 100% ทุกวันนี้นึกย้อนไปว่าเจ้า Rebadge Opel คันนี้ขายดีจนสร้างหอคอย segment MiniMPV ได้ในไทยและยอดขายแม้จะแพ้ Wish แต่ก็เก็บ Stream แบบไม่เห็นท้ายซอย นี่สิเจ๋งจริง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

alzeto

หนูเคยเจอค่ะ เซลล์ พูดว่ารถ เชฟ ออฟตร้ารถยุโรป  หนูเลยบอกว่า  ขอเปิดฝากระโปรงหน่อย  แล้วก็ชี้ที่สายพานไทม์มิ่ง  หนูก็บอกเซลล์ว่า เอ่อ แดวูนี่ บริษัทแม่มันอยู่ที่ยุโรปหรือเปล่าคะ??

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
- ที่เขาบอกว่า Euro Ride Suspenson นั้น เพราะว่า ในตอนแรกเริ่มนั้น Chevrolet เขาระบุข้อมูลกันมาว่า
อีนัง Optra เนี่ย คนเซ็ตช่วงล่างให้คือ Lotus อังกฤษ ครับ ก็เลยมีการตั้งชื่อ Euro Ride Suspension ขึ้นมา ด้วยประการฉะนี้

- ที่ทุกคนเข้าใจหนะถูกหมดแล้วครับ ว่า Chevy บ้านเรานั้น ถ้าเป็นรถเก๋ กับ SUV แม่งานในการพัฒนาก็คือ GM-Daewoo ทั้งหมด
ยกเว้น แค่ซีดานตัวใหญ่ Lumina ที่เป็น Holden Commodors re-badges และ Chevy Colorado ที่มีแม่งานร่วมกันคือ Isuzu กับ GMNAO อเมริกาเหนือครับ

- ที่เซลส์ พูดแบบนั้น มันโดนกรอกหูกันมาแบบนั้นครับ เพราะว่า วิธีการนี้ เขามองแล้วละว่า มันง่ายกว่า ในการจะสื่อสารกับคนหมู่มาก
คือ ถ้าในเมื่อ อธิบายความจริงกันแล้ว โอกาสเข้าใจผิด มีสูงมาก หรือ โอกาสมี brand perception ติดลบ มาก
ก็จะมีวิธี บอกแบบยกอ้างกันไปข้างนึงเลย เพื่อให้มันจบๆเรื่องไปง่ายๆ

เป็นวิธีการ สื่อสารการตลาด ที่คนสมัยนี้ ก็ยังนิยมทำกันในหลายประเภทสินค้า และทุกประเภทที่ผมเจอ...

อย่าหวังว่า จะไม่โดนผมด่า!!!

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เอาน่า รถอเมริกัน หรือรถยุโรป ก็เกาะถนนเหมือนกันครับ

แต่จริงๆ ผมเคยลอง ออฟต้า เอสเตท อยู่สัปดาห์หนึ่ง ผมว่า มันอืดมากกกก แต่เกาะถนนมากเหมือนกัน เกาะจนอัลติส หรือซีวิค ที่เคยลองขับมา ผมว่ามันคนละเรื่องกันเลย

ตอนนี้ยังสนใจครูซอยู่ ถ้าเปิดตัวจะไปลองดูว่าเกาะแบบเดียวกันหรือไม่ และถ้าไม่อืดน่าสนใจมากครับ เสียอย่างเดียว ยังไม่มี ตัวเอสเตทออกมาตอนนี้

อ้อ นอกเรื่องหน่อยน่ะ แล้ว เฟียสต้าพัฒนา โดยฟอร์ดยุโรป ถือเป็นรถยุโรป หรือรถอเมริกันหว่า

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
เคยงงเหมือนกันว่าทำไมต้องบอกว่ารถ Chevrolet เป็นรถยุโรป ทั้งที่เป็น Daewoo เกาหลีทั้งตัวและหัวใจ
เรื่องช่วงล่างเกาะถนน ok ยอมรับว่าเกาะกว่ารถญี่ปุ่นในระดับเดียวกัน แต่ก็เข้าใจเค้าเหมือนกันว่าถ้าบอกว่าเป็นรถเกาหลีอาจจะดับสลายไปตลาดรถบ้านเราแล้วก็ได้

ส่วน Zafira ที่เอามาจาก Opel นี่ก็ไม่ยักกะทำตลาดรุ่น 2 ต่อทั้งๆ ที่รถรุ่นแรกเปิดตัวได้ดีมากและตัวรถก็ดีเกินคาด แถมรุ่น2สวยมาก เคยเห็นคันจริงสีดำป้ายแดงวิ่งผ่านหน้ามาบุญครอง สุดท้ายได้ความมาว่าเป็นรถเทสที่ GM เอามาทดสอบวิ่งในเมืองไทย เค้าบอกว่าถ้าวิ่งในไทยได้ วิ่งที่ไหนในโลกก็ได้ (ตอบได้ดีมาก - -")

ทุกวันนี้ทึ่งกับการออกแบบช่วงล่างของ Zafira ที่ด้านหลังเป็นคานแข็ง แต่เกาะถนนกว่ารถญี่ปุ่นที่ใช้อิสระ4ล้อ  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
สุดท้ายได้ความมาว่าเป็นรถเทสที่ GM เอามาทดสอบวิ่งในเมืองไทย เค้าบอกว่าถ้าวิ่งในไทยได้ วิ่งที่ไหนในโลกก็ได้ (ตอบได้ดีมาก - -")

ทุกวันนี้ทึ่งกับการออกแบบช่วงล่างของ Zafira ที่ด้านหลังเป็นคานแข็ง แต่เกาะถนนกว่ารถญี่ปุ่นที่ใช้อิสระ4ล้อ  ;D

ชอบประโยคนี้มากเลยครับโดนใจ วิ่งบ้านเราได้ = วิ่งได้ทั่วโลก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Bluedoft

ใช่เลย วิ่งในไทยได้แสดงว่าวิ่งวที่ไหนในโลกได้ เพราะทั้งน้ำท่วม ทั้งถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ เป็นโคลนก็ยังมี แต่หิมะไม่มีนะ 555+

เซงมากเลยเคยเห็นเอา Opel มาวิ่งทดสอบหลายรุ่นแล้วในไทย รู้สึกอิจฉาต่างประเทศจริง จีนยังมีให้ใช้กันเลย ><"

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ขอบ  Zafira 2.2 นะครับ แต่ก่อนกิ๊กเก่าเคยขับอยู่ น้องเขาก็ให้ขับประจำ รถขับดีทีเดียว แฮนด์ริ่งยุโรปจ๋า ชอบครับ
ตอนนี้้เลิกกันไปแล้ว 555
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ sia cha

• Newbie
  • *
optra 1.6 เนี้ยเครื่องของ แดวู ครับแต่มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหนิครับ
แต่ถ้าตัว 1.8 นี้ใช้เครื่องของ Holden เกียร์ของ ZF ครับ นิสัยของเครื่อง 1.8 ตัวนี้ก็คือ กินจุ ครับ แต่ว่าอัตราเร่งดีครับไม่มีอืดผมก็ใช้อยู่ครับใช้มานี้จะเข้าปีที่ 7 แล้วครับ  :o

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
คาดว่าเซลคงใช้คู่มืองานขายของ Zafira ในการอธิบายมั้งครับ  ;D  ;D
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

GreenG

ขอบคุณครับ