ผู้เขียน หัวข้อ: ควรให้ทางรถฉุกเฉินที่ไม่ใช่รถพยาบาลหรือเปล่าครับ  (อ่าน 7425 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
หลบเถอะครับบางทีเห็นรถกะบะธรรมดาเขาเปิดไปหน้าและไปผ่าหมากบีบแตรมาแต่ไกล ขนคนเจ็บป่วยมาเอง ก็สมควรหลบให้เขานะครับ  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มีรถตู้แอบติดไฟน้ำเงินแดง อันเล็กๆไว้หน้ากระจก ฝากกวดขันหน่อย วิ่งออกต่างจังหวัดมันหลอกดาว

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ควรครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

หลบก่อนสิครับ ถ้าแซงไปเป็นรถพวกหรูๆ VIP ก็ค่อยแซงกลับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SRY

ไม่เห็นจะเสียหายอะไร หลบไปเลย ไม่เห็นต้องไปคิดมาก ว่ามีไม่มี
หรือเรารีบ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
หลบเถอะครับ แล้วเขาก็จะผ่านเราไปในไม่กี่วินาที เก็บมาคิดรกสมองครับ เหมือนเวลาเจอคนขับแย่ๆน่ะแหละ ปล่อยมันไป เราไม่ได้ทนอยู่บนถนนกับพวกแย่ๆตลอด 24 ชม.สักหน่อย

ออฟไลน์ madboy

หลบไปเถอะครับ ถ้ามันหลอกก็คิดซะว่าทำบุญให้...ไป  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ natty ib-cm

หลบก่อนสิครับ ถ้าแซงไปเป็นรถพวกหรูๆ VIP ก็ค่อยแซงกลับ
555 ::)

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
ควรหลบครับ

แต่ตอนที่หลีกทางให้ก็ต้องดูทางซ้าย-ขวา กะจังหวะดีๆนะครับ เดี๋ยวจะไปเฉี่ยวชนกับเพื่อนร่วมทางเอาได้

ปีที่แล้วผมเกือบขับรถชนคันข้างหน้า ก็เพราะพวกที่หลีกทางให้กับรถฉุกเฉินนี่หล่ะครับ
(รถที่หลบทางให้รถฉุกเฉินมันเล่นปาดเข้ามาในเลนที่ผมวิ่งอยู่แบบไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวเลย ผมนี่เหยียบเบรคหัวทิ่มเลยครบ ยังดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุ) :'(

ในประเด็นที่ว่ารถกู้ภัยเปิดสัญญาณไซเรนจริงหรือหลอก ในส่วนนี้เราไม่สามารถคาดเดาได้อยู่แล้วครับ
ถ้าเราเก็บไปคิดเก็บไปโมโหก็ขุ่นเคืองใจเปล่าๆ

ถ้าเค้าอยากจะแซงเราก็ปล่อยเค้าไปครับ ให้มันแล่นไปพ้นๆเราก็พอ

**ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ รถฉุกเฉินบางคันนี่บางทีถ้าจะเปิดไซเรนหวอๆๆๆๆเนี่ย ก็ควรจะเปิดมาตั้งแต่ต้นทางตั้งแต่ตอนขับรถ ไม่ใช่ว่าขับๆอยู่แล้วนึกครึ้มใจจะมาเปิดมาเปิดไซเรนในระหว่างที่กำลังขับอยู่ โดยเฉพาะตอนที่อยู่แถวๆย่านชุมชนที่คนอยู่เยอะๆ เพราะจะทำให้ชาวบ้านเขาตกใจกันนะครับ

(ตอนนั้นผมยืนรอซื้อสเต็กริมทางกินแถวๆบ้าน พ่อครัวกำลังย่างสเต็กอยู่ รถกู้ภัยของที่ไหนไม่รู้วิ่งบนถนน ก่อนที่จะผ่านหน้าร้าน แล้วอยู่ๆพี่แกก็เล่นเปิดไซเรนดังลั่นวิ่งผ่านร้านไป คนสะดุ้งกันทั้งร้านเลยครับ ผมนี่เกือบจะกินสเต็กบินแล้ว555555) :-X

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
จริงๆ เรื่องหลบคงหลบให้แน่นอนครับ

แต่ปัญหาจริงในข้อสงสัยของคนใช้ถนน คืน จะเอารถอะไรมาติด ไซเรนแล้วทำเอา amb ก็ได้หรอครับ
ไม่กำหนดซักหน่อยหรอ เช่นขนาดห้องช่วยเหลือ ขนาดรถที่สำมารถมาทำได้ ขนาดภายใน การจัดวางของ คือเป็นรูปแบบเดียวกันให้หมด
ไม่ใช่เอาอะไรมาทำก็ได้ รูปลักษณ์ภายนอกก็ติด sticker ยังกับกระบะซิ่ง พอหลบทางให้เสร็จพ่นหมึกใส่หน้ารถอีก ไม่อ่านข้อกำหนดในการเอารถมา
ทำเลยไม่เข้าใจ ถ้าออกมาตรฐานมาให้เป็นรูปแบบเดียว คนทั้งประเทศก็จะได้เข้าใจทั้งประเทศ ใครผิดแบบไปจากข้อกำหนด ยึดรถ เอาไปปรับปรุงใหม่

ต้องขอโทษคนที่ทำถูกอยู่แล้วนะครับ มันโดนมาเยอะ พ่นหมึก ขับเร็ว จี้ตูดฯลฯ
ปล.  รถลาก รถยกนี่ตัวดีเลย เปิดไฟ เปิดไซเรน ใส่สติ๊กเกอร์มั่วไปหมด

REF:
http://www.niems.go.th/th/upload/file/20110526081752.pdf
http://www.niems.go.th/th/Upload/File/255612291313419567_uWh7HzxMsYQdXxnO.pdf
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mongolias

ผมเห็นรถเปิดไซเรนมา ไม่ว่าจะเป็นของหน่วยงานไหน ก็แอบหลบให้ไปก่อนทุกครั้งครับ
คิดว่าเขาน่าจะมีอะไรเร่งด่วนถึงกับต้องเปิดไซเรนวิ่งครับ

ออฟไลน์ xPePaex

• Newbie
  • *
เจ็บจี๊ดดเลยเห็นกระทู้นี้  :'( :'( :'( :'( เสียใจนิดๆที่ยังมีคนคิดแบบนี้อยู่ T_T
ส่วนตัวผมเองประสบอุบัติเหตุมากับตัว "รอดตายเพราะรถกู้ภัย" ที่ "ไม่ใช้รถพยาบาล" ณ เส้นพหลโยธิน รถติดมาก ทางกำลังสร้างรถไฟฟ้า ผมแน่นหน้าอกมาก จุกเพราะแรงกระแทกจนหายใจไม่ค่อยออก ตำรวจเรียกรถพยาบาล แต่เป็นจังหวะที่วันนั้นอุบัติเหตุเยอะมาก รพ.ใกล้เคียงแถวนั้นไม่มีรถพยาบาลว่าง แต่ทางรพ.ก็ ว.เรียกรถกู้ภัยที่อยู่ใกล้เคียงมาให้ ข้อนี้ชุ้ให้เห็นว่า คุณคิดผิดครับ ถ้าคิดว่ารถพยาบาลมีเพียงพอแล้วในกรุงเทพ และอีกอย่าง รถกู้ภัยกระจายกันตามจุดต่างๆ และมีหลายจุดที่ห่านจาก รพ. หากรอรถ รพ.อาจจะไม่ทันการณ์ได้ แต่ก็จริงครับ ที่เราไม่รู้ว่ารถกู้ภัย "บางคัน" อาจจะเปิดไฟฉุกเฉินเล่น ขับเร็ว ประมาท แต่เราไม่สามารถรู้ได้ครับ ว่าข้างในรถ มี หรือไม่มี คนเจ็บ ทุกอาชีพย่อมมีคนทำให้เสียชื่อ ทำให้อาชีพนั้นๆเสียหายเป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องนี้ขอร้องเลยครับ "หลบ" ให้ไวที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ อย่าลังเลที่จะหลบ อย่าคิดไปเองว่าจะจริงหรือเล่น อันนี้ขอร้องเลย ชีวิตคนเลยนะครับ