ผู้เขียน หัวข้อ: ควรให้ทางรถฉุกเฉินที่ไม่ใช่รถพยาบาลหรือเปล่าครับ  (อ่าน 7437 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ลองถามความเห็นดูนะครับ

เราควรหลบให้รถพยาบาลไปก่อนแน่นอน แต่บางทีเจอพวกรถฉุกเฉินที่ไม่ได้สังกัดโรงพยาบาล แถมวิธีการขับก็ค่อนข้างไร้ความสุภาพ แต่มันเดาไม่ได้ว่าเขามีคนเจ็บในรถหรือเปล่า ส่วนมากผมก็หลบๆ ให้ไป

บางทีก็แอบมาสงสัยว่าใช้ความฉุกเฉินเป็นข้ออ้างหรือเปล่า แต่รถพยาบาลจริงๆ ก็ไม่เคยเห็นขับแย่ๆ แบบนั้น ทั้งที่เขาก็ควรจะรีบเช่นกัน จริงๆ กรุงเทพเองมี รพ มากพอที่จะไม่มีความจำเป็นต้องอนุญาตรถฉุกเฉินพวกนี้แล้วด้วยไหมครับ หรือถ้าจำเป็น ก็น่าจะต้องอบรมให้เขาขับสุภาพกว่านี้หน่อย ให้เหมือนรถพยาบาลจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2018, 11:19:54 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ควรให้ทางรถฉุกเฉินที่ไม่ใช่รถพยาบาลหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:13:58 »
บางทีรถเหล่านี้ ก็ไม่ใช่รถโรงพยาบาล และ ไม่จำเป็นต้องเป็นรถโรงพยาบาล ครับ

เป็นรถของ อาสา หรือ มูลนิธิ ซึ่ง เวลาเกิดเหตุ เกิดอุบัติเหตุ ยังไม่รู้ว่า จะไปโรงพยาบาลไหนเลย จะให้รถโรงพยาบาลวิ่งมารับคนเจ็บ ก็คงไม่ใช่ นอกซะจากว่า ญาติ หรือ ผู้ป่วย โทรแจ้งตรงไปที่โรงพยาบาลเลย

หลบได้ ก็หลบไปเถอะครับ ไม่ได้เหนือบ่ากว่าแรงอะไร และเราก็ไม่รู้หรอกว่า ในรถมีคนเจ็บหรือไม่อย่างไร แต่พึงสำนึกว่า คนเจ็บ คนป่วย เขาแย่กว่าเราเยอะ ทุกวินาที มีค่ากับชีวิตเหล่านั้น เปิดทางให้เขาก็ถือเอาได้บุญครับ สบายใจด้วย

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
Re: ควรให้ทางรถฉุกเฉินที่ไม่ใช่รถพยาบาลหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:15:01 »
หลบได้ก็หลบไว้ก่อน เผื่อมีเหตุจริงๆ
บางทีขับน่ากลัวด้วย ไม่หลบเดี๋ยวจะกลายเป็นเราซวยโดนชนแทน

แต่บางทีผมก็สงสัยนะ
ว่าพวกนี้ มีเปิดเล่นกันตอนไม่มีเหตุบ้างไหม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:22:33 »
หลบได้ก็หลบครับ ผมคิดเสมอว่า ถ้าเราอยู่บนนั้น ช้าเพียงนิดเดียว อาจถึงชีวิตได้ ทำแล้วสบายใจ ได้บุญ ส่วนพวกที่เปิดเล่น ก็ถือว่าทำทาน ไปละกันครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2018, 10:59:53 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:23:38 »
เหตุการณ์แบบนี้ควรหลบครับ ปล่อยให้แซงไป เค้ามีเหตุด่วนที่ต้องไป อุบัติเหตุต่างๆ

สมัยนี้รถติดกล้องหน้ากันทุกคัน ถ้าได้ลงสื่อออนไลน์แล้ว เดียวเรื่องยาวครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:24:04 »
หลบได้ก็หลบเลย ใจเค้า ใจเรา ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:26:29 »
ไม่ว่าจะรถสังกัดโรงพยาบาล รถร่วม หรือขึ้นชื่อว่ารถฉุกเฉินทุกประเภท
ถ้า เปิดไฟฉุกเฉินพร้อมเสียง ควรจะต้องหลบให้ทุกกรณี

ด้วยรถร่วมส่วนใหญ่จะเป็นกะบะแต่งซิ่ง เสียงดังและควันดำ มันเลยดูไม่สุภาพ
จริงๆรถพยาบาลของโรงพยาบาล ไม่จำเปนต้องรีบไปถึงที่เกิดเหตุก่อน
มันมีผลประโยชน์ ค่าตอบแทน ที่รถร่วมจำเปนที่จะต้องไปถึงที่เกิดเหตุก่อน
คนที่เป็นอาสาเขาจะรู้ดี กว่าคนที่ไม่เคยทำ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:39:35 »
เจอคำถามแบบนี้ ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมขนาดเป็นรถพยาบาลยังมีบางคนที่ไม่ยอมให้ทาง

ปล. เมื่อเช้าขับทางด่วนเข้าเมือง เห็นรถหลายคันไม่ยอมให้ทางรถพยาบาล จนต้องเปลี่ยนเลนขับหนีออกเอง

เห็นรถประเภทนี้ผมอยากจะดันให้มันตกถนนไปเลยจริงๆ สำหรับผมถ้าได้ยินและเห็นรถพยาบาลอยู่ข้างหลัง ผมจะทำสองทางเลือก คือ ขับเร็วกว่าหนีไปเลย

ไม่ก็หลบให้ทาง หรือ เปลี่ยนเลนหนีหากทำได้ และที่สำคัญ ไม่ขับตามรถพยาบาลกระชั้นชิด จากทางที่เปิดให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2018, 10:41:15 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:43:51 »
เคยเห็นว่าทั้งจี้ ทั้งฝ่าไฟแดง
รีบไปถึงที่เกิดเหตุ

ผมก็หลบให้อย่างไวครับ

อีกประมาณ 5 นาที ผมไปถึงจุดเกิดเหตุ เครื่องตัดถ่างจากรถคันที่ผมหลบให้ กำลังงัดประตูรถประสบเหตุอยู่
ข้างในมีคนเจ็บ หมดสติ

ทุกนาทีมีค่าครับ
แท้ม่แท้ม่มีใครรู้ เปิดมา ผมหลับหมดครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:45:49 »
ผมเคยเจออีกประเภทนึ่งคือ รถรถทั่วไป(เก๋งบ้างหรือรถตู้บ้าง)ที่เอาไป LED(แดง-น้ำเงิน) ว่าไว้หน้ารถแล้วเปิดแบบหระพริบๆแล้วมาขับจี้เผื่อที่จะให้เราหลบ  ผมรำคาญมากแต่ก็ยังหลบๆไปครับ อยากให้ตร.จับรถพวกนี้ให้หมด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:48:35 »
ผมไม่สนใจหรอกว่ามีผู้ป่วยจริงหรือไม่จริง
แค่เห็นไฟมา ผมก็หลบแล้วครับ

ไม่เว้นแม้แต่รถนำขบวนพวกรัฐมนตรี
ไม่อยากสร้างงานให้ตัวเอง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:51:43 »

คันนี้ซิ่งกว่ารถมูลนิธิเยอะ เปิดไฟสูงไล่ จี้ท้าย ฯลฯ

มีอยู่ครั้งนึง

ผมขับกระบะบรรทุกของวิ่งเลนขวาปกติ เลนขวารอกลับรถ

พี่แกมาจากทางซ้ายของผม เกือบจะไหล่ทาง

ปาดหน้าผมแว๊บเพื่อที่จะแซงคิวกลับรถคันหน้าสุด ทางเลนขวา

ผมเคยโดน คนอื่นก็ต้องเคยโดนครับ แต่ไม่เปิดเผย เพราะไม่ได้อะไรขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:52:51 »
ผมกับภรรยาจะเป็นคนขี้สงสัย และตาไว
แต่ใครเปิดไฟฉุกเฉินผมหลบหมดครับ เราไม่ได้เสียอะไรเลย
  พอเห็นรถที่แซงไป ภายในเป็นวัยรุ่นเอารถที่ควรช่วยคนอื่นมาเปิดแบบไม่สมควร ก็ไม่เป็นไร จดทะเบียนไว้ เดี๋ยวให้คนโทรไปหาเจ้าของรถเอาครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:53:02 »
หลบครับ! เกรงว่าคนในรถจะเป็นญาติพี่น้อง!

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 11:10:46 »
ถ้าคุณอยู่ กทม. และฟังวิทยุช่องจราจร จะได้ยินบ่อยๆ ว่า รถแท๊กซี่บ้าง รถส่วนบุคคลบ้างที่ขอทาง ขอเปิดไฟฉุกเฉิน พาคนท้อง คนป่วย ไปโรงพยาบาล ไปให้ถึึงมือหมอโดยเร็วที่สุด ถ้ามัวแต่ มารอรถพยาบาล เท่านั้น ก็ไม่ต้องทำมาหากินอะไรแล้วหละครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 11:14:41 »
คุณไม่มีสิทธิ์สงสัยว่ารถฉุกเฉินเขารีบจริงหรือจงใจเปิดเพื่ออย่างอื่น ถ้าพบก็ต้องหลีกทางตามกฎหมาย

แต่หากพบว่าใช้ได้ทางที่ผิดอันนั้นต้องโดนตำรวจหรือสังคมพิจารณากันไปตามหลักฐาน ถ้าไม่มีหลักฐานรถฉุกเฉินมีสิทธิ์จะฉุกเฉินตามกฎหมาย แม้แต่รถท่านๆ ที่มีรถตำรวจนำคุณจะขวางเขาไหมล่ะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 11:17:58 »
ถ้าเปิดไฟฉุกเฉินและเสียง ผมจะหลบให้ทุกกรณีครับ แต่ถ้าไม่ได้เปิดอะไรมา ก็เทียบเท่ารถปกติครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ plu

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 11:21:25 »
ปกติจะมาเป็นรถฉุกเฉินต้องเหมืนอจะขึ้นทะเบียน ตรวจสอบประวัติรถ ตรวจรถ บุคคลต้องได้รับการอบรม ระเบียบเยอะนะครับ
แล้วที่บอกว่าเปิดจะมีคนเจ็บไหม  อาจจะกำลังไปหรือไปรับมาแล้ว ส่วนสัญญาญฉุกเฉินไม่ได้คิดจะเปิดก้เปิดนะครับโดนนะเยอะเหมือนกันเท่าที่ทราบ

ผมว่าคิดในมุมลบไปหน่อย

ออฟไลน์ frame@kk

รถฉุกเฉินเปิดไฟมาทั้งมีเสียงไม่มีเสียงหลบให้เป็นปกติไปแล้วนะครับ แต่ก็เคยเจอรถกู้ภัยเปิดไฟมาขับจี้ๆ แซงไปซักพักไปจอดซื้อของข้างทางก็มีเหมือนกัน

ก็ได้แต่บ่นในรถ แต่ก็ยังหลบรถประเภทนี้อยู่ดีเพราะคิดเอาว่า คงไม่ได้มีอย่างงี้ทุกคัน เคยมีประสพการนั่งรถกู้ภัยไปรพ.เหมือนกันนะครับ ตอนนั้นมอไซค็ล้ม ใจนี่อยากจะถึงรพ.ให้ไวที่สุดเลย ก็เลยเข้าใจสถานะการณ์

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

เรียนชี้แจงนิดนึง ผมเองก็หลบให้นะครับ แค่เห็นการขับของเขามันต่างกับรถพยาบาลจริงๆ อย่างชัดเจนมาก จนเห็นแล้วกลัวว่าจะไปทำให้มีอุบัติเหตุเพิ่มขึ้น ถ้าปรับวิธีการขับให้สุภาพขึ้นและใช้ไฟและสํญญาณเสียงฉุกเฉินช่วยขอทางแทนเหมือนรถพยาบาลทั่วๆ ไปก็น่าจะดี  :'(
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ SM.

หลบให้ตลอดครับ จริงๆไม่ต้องรถฉุกเฉินก็ได้ครับ ใครมาเร็วกว่า ผมก็ให้แซงไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

รถที่เปิดไฟฉุกเฉิน (4ตาสีส้มกระพริบ) ขับแบบรีบเร่ง และขับแซงซ้ายขวา ผมก็หลบให้นะครับ
เพราะเข้าใจว่า ข้างในรถคงจะมีผู้ที่กำลังประสบอะไรบางอย่างแน่นอน
ผมหลบหมดครับ บางทีรถตัวเองแทบจะขึ้นไปบนฟุตบาทก็มี

ออฟไลน์ Auto

จขกท  มองหลาย ๆ ด้านครับ  ผมอธิบายให้เผื่อจะได้เห็นอีกหลายแง่มุม

1. รถที่ไม่ใช่รถ ambulance  ของโรงพยาบาล  ส่วนมากอาจจะเป็นรถที่ อบต อบจ นำมาใช้ช่วยเหลือทางการแพทย์ฉุกเฉินให้ในพื้นที่สำหรับรถพยาบาลมีไม่เพียงพอ   บางที่จึงใช้รถ อบต ที่เขามีงบให้มารับ ผู้ป่วย     
  2.บางทีเป็นรถมูลนิธิหรือจิตอาสาของมูลนิธิที่เขาได้รับอนุญาตแล้ว   แน่นอนว่าการขับอาจไม่ดีเท่า รถพยาบาล     แต่อย่าลืมว่าพวกนี้อาจไปถึงที่เกิดเหตุเร็วกว่ารถพยาบาลแล้วส่งต่อผู้ป่วยได้เร็วกว่า
  3.ในรถอาจไม่ได้มีคนป่วยอยู่ก็จริง     แต่เขาต้องรีบไปรับคนป่วยคนเจ็บที่เกิดอุบัติเหตุหรือขอความช่วยเหลือจากในบ้าน    เขาจึงต้องวิ่งรถเปล่าแล้วรีบไปรับคนป่วยที่ต้องการความช่วยเหลือ
  4.เคสนี้คล้าย  ๆ กับข้อ 3   ผมอยู่ รพ     เห็นคนขับรถประจำรพ มีไม่กี่คน   บางเที่ยววิ่งรถไปส่งคนป่วยที่ราชวิถีเสร็จแล้วต้องตีรถเปล่าขับเร็วมาก    เพื่อรีบกลับมารับคนป่วยส่งต่อไปที่อยู่ในรพ ส่งต่อไป รพ รามาธิบดี     เพราะรพ ไม่มีคนขับรถเพียงพอ  ไม่มีใครอยากซิ่งแบบนี้ทุกเที่ยวหรอกครับ  รถตู้นะไม่ใช่รถสปอร์ต ขับไม่สนุกหรอก     แล้วไม่ใช่การวิ่งวินรีบหาเงินด้วย     

จขกท ลองมองหลาย ๆ ด้านครับ  ใจเขาใจเรา         ตอนนี้ผมหลีกทางให้รถฉุกเฉินทุกครั้ง  ขับรถปีนฟุตปาธหลีกทางให้ก็ทำ  แม้ในรถจะไม่มีคนเจ็บแต่เนื่องด้วยอยู่ รพ มาเลยเห็ความจำเป็นของรถพวกนี้ในหลายแง่มุมครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2018, 13:15:02 โดย Auto »

ออฟไลน์ BigCat

หลบครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ No Trespassing

สมัยคุณพ่อผมท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านมีอาการน้ำตาลขึ้น 450 จากนั้นมีอาการชักและหมดสติไป
ระหว่างนั้นผมให้คุณแม่โทรเรียกศูนย์นเรนทร 1669 เพื่อมารับคุณพ่อ ทางนั้นแจ้งว่าใช้เวลาประมาณ 15 นาที

ระหว่างนั้นคุณพ่อได้สติ ก็ค่อยๆอุ้มมานั่งที่โซฟา และไม่นานก็มีรถมูลนิธิมารับคุณพ่อไป โดยคุณแม่นั่งไปด้วย
ส่วนผมเองต้องรอพี่สาวกลับจากที่ทำงานเพื่อไปด้วยกัน

คุณแม่เล่าให้ฟังว่าเปิดไซเรนขอทางตลอด ถึงภายนอกจะดูแต่งซิ่ง แต่เค้าขับดีมาก เร็วแต่นิ่มนวล

จะว่าไปคุณพ่อก็ใช้บริการถพยาบาลทั้งของโรงพยาบาลเอง และ ของหน่วยกู้ชีพก็บ่อย จนคุณแม่มีเบอร์โทรศัพท์ส่วนตัวของทางหน่วยงาน
วันไหนที่ผมมีแพทเทิรน์ไปบิน คุณแม่จะเตรียมโทรศัพท์ไว้ ส่วนผมเองก็เปิด Roaming ทางไกลเอาไว้ประสานงาน

ปัจจุบันคุณพ่อผมท่านไปสบายแล้วครับ ไม่ต้องทนทรมานกับโรค และ โลก ต่อไป

ฉะนั้นแล้วถามว่าควรหลีกทางไหม "ควรครับ" รถฉุกเฉิน ไม่ว่าจะมีผู้ป่วยหรือไม่ สังกัดไหน ก็ควรหลบให้
ถือเป็นจิตสำนึกของคนที่ควรมี

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
หลบได้ก็หลบครับ ตามสมาชิกบอก
ส่วนจะให้ยกเลิกพวกรถฉุกเฉินที่ไม่ใช่
รถพยาบาลจริงๆ ผมว่ายากครับ เพราะ
ประเทศเราไม่ได้ร่ำรวยมีงบประมาณมากมาย
อย่างต่างประเทศเขา ทีนี้ก็ต้องอาศัยอาสาสมัคร
นี่แหละครับคอยช่วยเหลือ ลำพังรถพยาบาลของ รพ.
นี่ไม่พอแน่ๆ ถ้าเกิดอุบัติเหตุหมู่ เพราะพยาบาล 1 คัน
คือสำหรับผู้บาดเจ็บ 1 คนเท่านั้น ลองคิดดูว่าทำไมเรายัง
ต้องการพวกรถอาสาสมัครอยู่ครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
เคยจอพวกรถทัวร์เหมาคัน, รถตู้ ฯลฯ บางคันนะครับ พี่เค้าเล่นเอาไฟวาบ ไปวางไว้ ที่กระจกหน้าด้านใน
เล่นเอาสับสน เพราะสัญญาณเหล่านี้ รถที่จะใช้ได้ ต้องได้รับอนุญาติเท่านั้น
แต่กลายเป็นจัดหาจัดซื้อได้ง่าย คนที่นำมาใช้ ก็คิดเพียงเอาเปรียบชาวบ้าน และผู้ที่มีหน้าที่บังคับใช้กฏหมาย ก็จับไม่ได้ไล่ไม่ทัน
ลดการสับสน อย่านำไปติดเองเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

หลบได้ก็หลบครับ ตามสมาชิกบอก
ส่วนจะให้ยกเลิกพวกรถฉุกเฉินที่ไม่ใช่
รถพยาบาลจริงๆ ผมว่ายากครับ เพราะ
ประเทศเราไม่ได้ร่ำรวยมีงบประมาณมากมาย
อย่างต่างประเทศเขา ทีนี้ก็ต้องอาศัยอาสาสมัคร
นี่แหละครับคอยช่วยเหลือ ลำพังรถพยาบาลของ รพ.
นี่ไม่พอแน่ๆ ถ้าเกิดอุบัติเหตุหมู่ เพราะพยาบาล 1 คัน
คือสำหรับผู้บาดเจ็บ 1 คนเท่านั้น ลองคิดดูว่าทำไมเรายัง
ต้องการพวกรถอาสาสมัครอยู่ครับ
  ใช่ครับ   บ้านเรามูลนิธิ สำคัญมากนะครับอย่าเพิ่งไปมองข้อไม่ดี     ให้มองในข้อดีสิ่งที่พวกเขาทำงานเก็บศพ ช่วยเหลือคนบาดเจ็บใครจะไปทำละ    งานพวกนี้ไม่มีจิตอาสาบ้านเราทำไม่ได้ เพราะไม่มีงบประมาณครอบคลุมบุคลากรมากมายขนาดนั้น              แล้วจิตอาาสามูลนิธิเหล่านี้ไม่ได้มีเงินเดือนและสิ่งที่พวกเขาทำก็ช่วยเหลือสังคมไว้มากมาย สิ่งเหล่านี้จะหวั่งพึ่งพาบริภารภาครัฐอย่างเดียวมีไม่เพียงพอแน่นอน     

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีเสียงสัญญาณฉุกเฉิน ผมหลบครับ ทุกกรณี ไม่คิดด้วยว่าเปิดจริงหรือหลอก เราเสียเวลาไปไม่กี่วิ ไม่ลำบากอะไร ไม่จำเป็นต้องคิดเล็กคิดน้อยครับ

กลับกัน ถ้ารถติดแล้วมีรถเปิดสัญญาณฉุกเฉินมาด้านหลังเรา สุดจะรู้สึกแย่ครับ  :'(

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
หลบให้ตลอดครับ จริงๆไม่ต้องรถฉุกเฉินก็ได้ครับ ใครมาเร็วกว่า ผมก็ให้แซงไปก่อนครับ

ผมก็ตามนี้ครับ ใช้ถนนร่วมกันใจเขาใจเรา :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ