ผู้เขียน หัวข้อ: new jazz // new city // new vios // yaris  (อ่าน 8078 ครั้ง)

ออฟไลน์ pinkploy

• Newbie
  • *
new jazz // new city // new vios // yaris
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:53:43 »
สี่ตัวนี้ตัวไหนน่าซื้อสุดคะ  พอดีอยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
ขอบคุณค่ะ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 09:57:02 โดย pinkploy »
: )

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: new jazz // new city // new vios // yaris
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:25:15 »
ไม่ใส่ new yaris ไปด้วยเลยล่ะครับ -*- สองอันหลังเก่าแล้ว แต่ว่าชื่อเสียงศูนย์จะดีกว่า และได้รถเร็ว
ส่วนสองคันแรก สี่ประตูกับห้าประตู ดูความต้องการใช้งานเอาครับ แบบสี่ประตูซิ่งกว่านิดๆ(ลู่ลมกว่า)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: new jazz // new city // new vios // yaris
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:55:14 »
รถทั้งหมดมีพื้นฐานทีดีร่วมกันคือขนาดกระทัดรัด ประหยัดน้ำมัน ขับคล่องตัวและมีเครื่องยนต์ที่ตอบสนองได้ดี ในส่วนอื่นความต่างจะมีดังนี้

Jazz เป็นรถที่อเนกประสงค์ด้วยพื้นที่กว้างขวางและสามารถจัดให้เป็นรถขายของได้เลยเมื่อพับเบาะหลังลง มีอัตราเร่งที่ดี พวงมาลัยขับได้คล่อง ปรับตั้งมาได้ดี ข้อเสียคือการประกอบในหลายส่วนค่อนข้างลวก รถใช้ไปสักพักเสียงรบกวนจากในห้องโดยสารจะเยอะ ช่วงล่างหลังค่อนข้างกระเด้งเกินหน้าเพื่อนๆไป แต่วิ่งทางตรงมั่นดี

City เหมือน Jazz ทุกอย่างแต่ห้องโดยสารมีพื้นที่ส่วนหัวคับแคบกว่า มีความอเนกประสงค์น้อยแม้พื้นที่สัมภาระใต้กระโปรงหลังจริงๆแล้วใหญ่มาก (ใหญ่กว่า Accord ปี 1997 อีก) มีช่วงล่างที่เซ็ตมาสะเทือนน้อยกว่า Jazz

Vios หลายอย่างค่อนข้างธรรมดา เครื่องกับเกียร์แม้จะเป็นออโต้สี่สปีดแต่การจูนเรียกแรงบิดรอบต่ำและกลางทำได้ดีมาก ขับในเมืองคล่อง เครื่องยนต์มีแนวโน้มจะทนต่อการใช้งานระยะยาวได้ดีกว่า เดินทางต่างจังหวัด ไปที่ไหนก็มีศูนย์เพียบ และมาตรฐานการประกอบในปัจจุบันดูเหมือนว่าจะดีกว่าฮอนด้า (จิ๊ดนึง)

Yaris ก็คือ Vios ที่ขนาดหดสั้นลง อย่าหวังเรื่องพื้นที่และความสะดวกสบายภายใน ช่วงล่างรุ่นก่อนที่เป็นตัวสปอร์ตจะแข็งเด้ก แต่ตัวใหม่ที่เป็นช่วงล่างสเป็คธรรมดาดีขึ้น ขับผ่านลูกระนาดน้ำในแก้วน่าจะหกน้อยกว่า Jazz ขนาดตัวเล็กสุดทำให้น่าจะคล่องที่สุดในตัวเมืองและหาที่จอดง่าย แต่ในภาพรวม Yaris มีอายุอานามมากที่สุดในกลุ่มและหลายสิ่งหลายอย่างก็ไม่สามารถสู้รถที่หนุ่มแน่นกว่าได้ หากไม่ได้รักหรือชอบเป็นพิเศษ Vios อาจจะเป็นทางเลือกที่สมเหตุผลกับเงินมากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:54:02 »
ลองเข้าไปนั่งเลือกอ่านรีวิว ในกลุ่ม B-Segment Sub-Compact 1,500 cc กันก่อนดีไหมครับ?

คลิกที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=63&Itemid=74

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 15:18:52 »
MAZDA2   แระ มาร์ช  ก้อดีนะ  กะลังสด

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 16:30:17 »
Ford Fiesta ครับ ของใหม่ สดๆซิงๆ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 16:58:40 »
ไม่บอกความต้องการ - ลักษณะการใช้งาน - ประสบการณ์ขับรถคันก่อนๆ ของตัวเองซะหน่อยล่ะครับ ?

ออฟไลน์ pinkploy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 17:20:42 »
ปกติก็ขับในเมือง ( ขับไปเรียนอะคะ )   มีขึ้นเขาไปบ้านที่ต่างจังหวัดบ้าง
คันเก่าขับ soluna ค่ะ

ตอนนี้เชียร์ jazz สวยดี ๆ  อิ อิ
: )

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 17:41:32 »
Jazz ขาวอะครับเหมาะกับหน้าพี่ มาก

เห็นหน้าพี่ แล้วชะตาตรงกับ Jazz ขาว สุดๆ*-*

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 18:28:16 »
เชียร์แจ๊ซครับ..  :-\ :-\

เพราะผมก็ใช้..  ;D ;D  ^^
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 19:10:12 »
march ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 21:38:10 »
marchเหมือนกันครับ สวยๆอย่างพี่ควรขับอะไรที่มันน่ารักนะครับ ราคาถูกด้วย พวงมาลัยนี่ฟิลลิ่งผู้หญิงเลยนะ ;D

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 22:31:38 »
สาวๆ มหาวิทยาลัย ขับ Jazz สีขาว เปรี้ยวจิ๊ดที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 22:45:27 »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 23:05:26 »
ผมว่าไปลองขับดูก่อนว่าชอบไม่ชอบนะครับ ไม่ว่าจะเป้นรุ่นไหน

เพื่อนผมที่ซื้อรถกันโดยคิดแค่ว่า อู้ยยย สวยเหลือเกิน ถูกใจ พอได้มาใช้จริงๆ บ่นยังกะเจ๊งบอลโลก แต่ก็ต้องทนใช้ไปครับ อีกคนตอนแรกบ่นอุบที่ไม่ได้รถที่ตัวเองต้องการ (พ่อซื่้อให้มันตอนเรียน) แต่พอมันไปลองขับอีกคันของเพื่อนคนแรก มันบอกเลยว่า ดีแล้วที่พ่อไม่ตามใจกุตอนแรก - * - เป็นงั้นไป

ถึงได้แนะนำว่า ไปขับเสียก่อนครับ แล้วลองดู รถคันนึงแม้จะไม่ใช่เงินตัวเองจ่าย แต่อยากให้คิดยาวๆครับ มันจะอยู่กับเราไปอีก 4-5 ปี ทุกคันมีข้อดีข้อด้อยต่างกัน ลองศึกษาสักนิด อย่าคิดจากความรู้สึกเฉยๆครับ ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ okeza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 06:24:21 »
วีออส กับ แจ๊ส ครับเลือกเอง อิอิ ;D

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 20:08:02 »
ผมเชียร์ New City นะครับ อิอิอิ :)

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 01:07:34 »
JAZZ ก็ดีครับ เหมาะกะสาวๆ เอนกประสงค์ดี

แต่ถ้าชอบขับเร็วหรือไม่เน้นความเอนกประสงค์

แนะนำ ซิตี้ ครับ

สุดท้าย ไปลองขับดู

คันไหนเข้ากะตัวเองมากที่สุด เลือกคันนั้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:23:17 »
สนใจลองยาริสบอกได้นะครับ แล้วอาจจะไม่ชอบมันไปเลย ช่วงล่างแข็งเป็นหิน

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 02:39:07 »
น้องสอง ไม่ก็ Jazz ครับ