ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขึ้นเบี้ยประกันหมื่นกว่าบาท  (อ่าน 6472 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
โดนขึ้นเบี้ยประกันหมื่นกว่าบาท
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 12:13:39 »
จะต่อประกันที่เดิมแล้วเขาขอขึ้นเบี้ยหมื่นกว่าบาทครับ เขาอ้างว่ารถเพิ่งเอาไปชนค่อนข้างแรงมา รถตอนนี้ยังอยู่ที่ศูนย์อยู่เลยครับ ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ

เขาบอกอีกว่าถึงจะไปต่อประกันที่อื่นก็ไม่มีใครรับจริงไหมครับ

รถเป็น vios 2013 ทุนประกันสี่แสนกว่า แต่ค่าเบี้ยปีที่แล้วก็สองหมื่นแล้ว ถ้าขึ้นอีกก็เป็นสามหมื่น ผมว่ามันแพงเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
Re: โดนขึ้นเบี้ยประกันหมื่นกว่าบาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 12:24:18 »
vios 2013 นี่ประกันชั้น1 น่าจะหมื่นต้นๆเองนะครับ นี่ขับไปชนบ่อยขนาดไหนครับนี่ แค่ปีที่แล้วก็เบี้ย 2หมื่นเนี่ย

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: โดนขึ้นเบี้ยประกันหมื่นกว่าบาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 12:31:24 »
จะต่อประกันที่เดิมแล้วเขาขอขึ้นเบี้ยหมื่นกว่าบาทครับ เขาอ้างว่ารถเพิ่งเอาไปชนค่อนข้างแรงมา รถตอนนี้ยังอยู่ที่ศูนย์อยู่เลยครับ ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ

เขาบอกอีกว่าถึงจะไปต่อประกันที่อื่นก็ไม่มีใครรับจริงไหมครับ

รถเป็น vios 2013 ทุนประกันสี่แสนกว่า แต่ค่าเบี้ยปีที่แล้วก็สองหมื่นแล้ว ถ้าขึ้นอีกก็เป็นสามหมื่น ผมว่ามันแพงเกินไปหน่อย

ถ้าเอาเบี้ยประกันเทียบกับบิลค่าซ่อมรถแล้ว อันไหนแพงกว่ากันครับ

ถ้าเบี้ยแพงกว่าค่าซ่อม พี่ก็ไม่ต้องทำประกันหรอก จ่ายค่าซ่อมเองดีกว่า

จริงมั้ย

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 12:32:47 »
ลองติดต่าประกันเจ้าอื่นดูก่อน ให้เขาเสนอราคามาดู ก็ไม่เสียหายครับ
แล้วเราค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 12:36:08 »
ขึ้นเป็นหมื่นแพงเวอร์มันไปชนกันดีเซกเมนต์แล้วนะนั่น เปลี่ยนเจ้าด่วนครับเช็คออนไลน์ได้เลยครับ มีเป็นสิบเจ้ากรอกรายระเอียดไปเลยว่าเคลมกี่ครั้ง ฝ่ายผิดถูกตรงๆไป รถผมก็เคยชนเจอกรณีขึ้นเบี้ยแบบมัดมือชกผมไม่เจรจาเสียเวลาครับ ต่อออนไลน์ไปเลยจบสะดวก ถูกเท่าเดิมเลย รถตลาดแบนด์นี้บริษัทรับทำเกลื่อนไป  ถ้าเป็นยุโรปก็ว่าไปอย่างขนาดรถปกติไม่เคยชนยังจำกัดแค่ไม่กี่บริษัทถ้าชนมาไม่ต้องพูดถึงอันนี้ต้องยอมจ่ายแบบมัดมือชก รับชะตากรรมเบี้ย

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 12:40:22 »
ยังไม่ต้องต่อ ให้ที่เดิมซ่อมให้เสร็จ แล้วไปทำกับบริษัทอื่น ย้ำ ต้องซ่อมให้เสร็จก่อน
(เบี้ยประกันแพงมากครับ รถพี่ผม vios trd'15 ซ่อมศูนย์ ไม่ระบุคนขับ ทุนห้าแสน เบี้ยหมื่นห้า เพิ่งทำชั้น1กับบริษัทนี้ปีแรกด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2018, 14:14:00 โดย Joii »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 12:58:52 »
รอให้ซ่อมเสร็จแล้วค่อยไปต่อกับเจ้าอื่นครับ

อย่างเจ้าเดิมพูดก็ถูก ไปต่อกับเจ้าอื่นตอนนี้ เค้ามาขอขูดเลขตัวถัง มาเจอสภาพที่เจ้าเดิมขอขึ้น เจ้าใหม่เค้าอาจไม่ทำให้ หรือถ้าทำ ก็คงราคาเดียวกับเจ้าเดิม

ออฟไลน์ GizzY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:01:20 »
แพงครับ รถผม civic 2011
ไปชนมาหน้ายุบ วรย ขอขึ้นจาก 15000 เป็น 20000
ผมเลยไปหาออนไลน์ ได้ของ ทพย มา 14000

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:04:39 »
เบี้ยแพงกว่า accord 17 ผมอีก ทุน 1.1m เบี้ย 16,000 เอง

ซ่อมเสร็จแล้วเปลี่ยนบริษัทประกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:16:55 »
จัดให้ไปเลยครับ ผมชอบนะที่บอกว่าของผมถูกที่สุดแล้วให้ลองไปถามเจ้าอื่นเลย ผมก็ไปทุกทีนะก็เจอถูกกว่าตลอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:21:46 »
เบี้ยค่อนข้างแพงนะครับ

แต่เจ้าของกระทู้ต้องดูด้วยว่า ชนมาหนัก มาบ่อยขนาดไหน
เพราะเดี๋ยวนี้ประกันเค้าแข่งราคากัน ปรกติไม่น่าให้สูงถ้าไม่ใช่ขาดทุนจริงๆ
จำได้ว่าแต่ก่อน พี่สาวขับรถใหม่ๆ ชนบ่อยมาก(เป็นฝ่ายผิด) สุดท้ายประกันบอกไม่รับต่อ เพิ่มเงินก็ไม่เอา ไปที่อื่น ที่อื่นก็ไม่อยากรับเพราะเค้ามีประวัติ

อย่างที่ท่านอื่นว่า ควรดูบิลค่าซ่อมครับ ถ้าซ่อมแพงกว่าเยอะ ก็ต่อไป ถ้าซ่อมถูกกว่าก็ลองเปลี่ยนเจ้าดู

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:43:50 »
ยังไม่ต้องต่อ ซ่อมรถให้เสร็จ
แล้วค่อยไปดูเจ้าอื่นให้เขาประเมินราคาให้ก่อน ไม่มีอะไรเสียหายหรอก
เขาบอกว่าเจ้าอื่นไม่รับเพราะเขาอยากให้คุณต่อกับเขาต่อ "แค่นั้นจริงๆ"
เจ้าอื่นเขาพร้อมเสนอราคาให้ทำประกันกับเขาอยู่แล้วครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:53:04 »
Vios ทุนสามแสน เบี้ยสองหมื่นกว่าแพงเวอร์ แนะนำให้ซ่อมให้เสร็จ ซ่อมเสร็จหาบริษัทใหม่ครับ ของแฟนผมปีก่อนชนสุนัขประกันคิดค่าซ่อมสี่หมื่นกว่า เบี้ยขึ้นสองพันผมก็เลยหาเจ้าใหม่

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 14:03:53 »
ทำไมมันแพงจังครับ เหมือนตั้งราคามาเพื่อไม่อยากให้ต่อเลย ผมว่าเจ้าอื่นเถอะ ขนาด HRV ผม ต่อกรุงเทพฯ ทุน 800,000 ยัง 2.3หมื่นเอง
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 14:06:20 »
ไม่ต้องคิดมากครับมีพี่ที่รู้จักเคลมหนักมากจนประกันไม่รับต่อก็มีครับ คือเค้ามีสิทธิ์ไม่รับต่อหรือขึ้นค่าเบี้ยได้ทั้งนั้นครับ แต่ๆที่เค้าขู่ว่าที่อื่นก็รับไม่รับอะไม่จริงหรอกครับเค้า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 14:29:29 »
เปลี่ยนประกัน ก็จบ ครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 14:41:42 »
ประกันเจ้าไหนหว่า ค่าเบี้ยเทียบกับทุนประกันแพงเวอร์ คุณเคลมเป็นแสนๆบ่อยเหรอครับ? ไม่น่าแพงขนาดนี้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 15:19:02 »
ยังไม่ต้องต่อ ซ่อมรถให้เสร็จ
แล้วค่อยไปดูเจ้าอื่นให้เขาประเมินราคาให้ก่อน ไม่มีอะไรเสียหายหรอก
เขาบอกว่าเจ้าอื่นไม่รับเพราะเขาอยากให้คุณต่อกับเขาต่อ "แค่นั้นจริงๆ"
เจ้าอื่นเขาพร้อมเสนอราคาให้ทำประกันกับเขาอยู่แล้วครับ
+1 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 15:31:04 »
ค่าเบี้ยสามหมื่นCamryยังอาย เปลี่ยนค่ายดีกว่า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 15:33:46 »

ใช่ครับ แพงมากๆแต่เท่าที่ทราบ ถ้ารถอายุเกิน7ปีจะไปทำประกันชั้น1ใหม่อาจจะหายากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 15:39:50 »
เปลี่ยนเจ้าไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 16:13:38 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ

รถผมไม่เคยชนแรงๆนะครับ มีรอบนี้แหละครับค่าซ่อมประมาณแสนกว่า แต่ว่าเคยมีเคลมเล็กเคลมน้อยเกือบทุกปี เลยไม่เคยได้ลดเบี้ยเลยครับ

ตอนนี้ได้ประกันเจ้าอื่นแล้วครับถูกกว่าเดิมอีก
แต่รอรถซ่อมเสร็จถึงค่อยต่อ

ประกันเดิม(มิต*) ผมว่ามันแพงมาตั้งแต่ปีแรกแล้วครับ แต่ว่าทำกับคนรู้จักกันเลยไม่ได้เปลี่ยน

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 19:04:00 »
เปลี่ยนบริษัทครับ รับรองถูกกว่า เท่าที่รู้ข้อมูลการเคลมเป็นเรื่องที่ไม่ได้แชร์กันนะครับ คุยที่ใหม่ถ้าเบี้ยถูกกว่า อย่าลืมดูตารางกรมธรรม์ที่บริษัทเสนอนะครับ อาจลดบางรายการเป็นครึ่ง แต่เบี้ยถูกว่าแค่ 5 %

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 19:47:00 »
เคลมบ่อยเหรอครับ ทำไมเบี้ยสูงจัง หรือเลือกทุนประกันสูงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 20:07:47 »
เคลมบ่อย ทุกจุดทุกเม็ดตลอด แล้วมาชนหนัก หาเจ้าอื่นแล้วกะดีครับ ไม่พอใจอยาาไปต่อ บ. ประกัน นายหน้าเยอะแยะ แค่รู้จักศึกษาหาข้อมูลหน่อยก็ประหยัดได้ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 20:08:20 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ

รถผมไม่เคยชนแรงๆนะครับ มีรอบนี้แหละครับค่าซ่อมประมาณแสนกว่า แต่ว่าเคยมีเคลมเล็กเคลมน้อยเกือบทุกปี เลยไม่เคยได้ลดเบี้ยเลยครับ

ตอนนี้ได้ประกันเจ้าอื่นแล้วครับถูกกว่าเดิมอีก
แต่รอรถซ่อมเสร็จถึงค่อยต่อ

ประกันเดิม(มิต*) ผมว่ามันแพงมาตั้งแต่ปีแรกแล้วครับ แต่ว่าทำกับคนรู้จักกันเลยไม่ได้เปลี่ยน
ดีใจด้วยครับ แต่อย่าลืมตรวจสอบด้วยว่าประกันเจ้าใหม่เกเรหรือเปล่า?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 22:41:09 »

ใช่ครับ แพงมากๆแต่เท่าที่ทราบ ถ้ารถอายุเกิน7ปีจะไปทำประกันชั้น1ใหม่อาจจะหายากครับ

คุ้นๆว่าไม่ใช่หายาก แต่มันจะไม่ซ่อมศูนย์แล้วครับ ซ่อมอู่แทนนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 10:01:13 »

คุ้นๆว่าไม่ใช่หายาก แต่มันจะไม่ซ่อมศูนย์แล้วครับ ซ่อมอู่แทนนะ

จากประสบการณ์ ถ้าชั้น 1 ตลอด พอที่จะหาเจ้าอื่นได้ ไม่ยาก เพื่อนผมเอา fd ไปตะแคงมา ซ่อมศูนย์ 4 เดือน ต่อเป็นอีกเจ้า แค่ส่งรูปรถไป ไม่มาดูของจริง
แต่ถ้ามาจากชั้น 3 หรือขาดต่อประกัน จะหายากมาก มาก็ตรวจละเอียดมาก ขอแค่ซ่อมอู่ก็เถอะ ยังไม่ค่อยมีใครอยากรับเลย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 21:25:11 »
แพงมากๆ