ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนแม็กใหญ่ขึ้น แล้วยางอะไหล่ยัต้องพกอยู่ไหม?  (อ่าน 7082 ครั้ง)

ออฟไลน์ No_Logo

• Newbie
  • *
แม็คเดิมติดรถขอบ 17 ถ้าเปลี่ยนแม็คขอบ 18 มา ยางอะไหล่ติดรถยังใช้ได้อยู่ไหมครับ
ต้องพกไหมแล้วเอาไว้ไหนกัน?

ยางเดิม 225/65R17 เปลี่ยนมาเป็น 235/55R18 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2018, 14:07:10 โดย No_Logo »

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *
ยางอะไหล่ติดรถยนต์ ก็พกไว้ ที่ตำแหน่งเดิม ที่ติดรถมาครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ตอนเปลี่ยนล้อ 18 คำนวณวงล้อให้เท่าเดิมไหมครับ  ถ้าเท่าเดิมก็ยังใช้ล้ออะไหล่เดิมได้  ถ้าล้อใหม่เส้นรอบวงใหญ่ขึ้น เอาล้ออะไหล่เดิมมาวิ่งจะต้องระวังมากๆหน่อย

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
ถ้าวงรอบต่างกันไม่มาก ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะเวลาใส่ยางอะไหล่ต้องขับไม่เร็วมากอยู่แล้วครับ ส่วนคนที่เขาเปลี่ยนขนาดยางอะไหล่เป็นพวกเปลี่ยนเบรคตรับ เพราะยางอะไหล่เดิมติดเบครใส่ไม่ได้
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
เก็บน๊อตล้อของเดิมไว้ด้วยนะครับ
เพราะถ้าเปลี่ยนแม็ก น๊อตล้อของใหม่ อาจยาวไม่เท่าของเดิม ทำให้เวลาใส่ยางอะไหล่ จะใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ Tien.W

ล้อใหญ่ขึ้น แต่ยางบางลง เส้นรอบวง มันก็ใกล้เคียงของเดิม ถ้าคุณไม่ได้ไปใส่จานเบรคใหญ่ๆ ล้ออะไหล่เดิม ก็ยังใส่ได้ครับ

รถผม ยางติดรถ 225/65-17 เปลี่ยนเป็น 235/55-18 ก็ยังพกยางอะไหล่ + น้อตล้อเดิม อยู่ครับ

ออฟไลน์ the kit

ล้ออะไหล่ พกติดไว้ดีกว่า

แม็กใหญ่ ไม่ใช่ ปห.
ปห.จะเกิดขึ้นเมื่อเปลี่ยนจานและแม่ปั้มเบรคที่มันใหญ่ขึ้น อันนี้ใส่ล้ออะไหล่ติดรถไม่ได้แน่ๆ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ flybigbear

ติดยางอะไหล่ไว้เสมอ

มีเหตุฉุกเฉินจะได้เปลี่ยนยางแล้ววิ่งต่อไปหาร้านยางดีๆๆปะ/เปลี่ยน

ออฟไลน์ CarameLon

พกไว้เหมือนเดิม แต่ถ้ายางรั่วแบน ผมจะไม่ลงไปเปลี่ยนยาง คนดีๆตายห่ากันมาเยอะแล้ว
รถพ่วงรถเมล์รถมอไซค์รถตู้ซิ่ง สอยตายคาถนนตอนคุณไปเปลี่ยนยางนั่นแหละ
ถ้าห่วงเรื่องยางรั่วมากก็หายางรันเฟรต หรือ ใช้ปั้มลมที่มีสารอุดรอยฉีดเข้าเหมือนเติมลมเอา
หรือเรียกยานแม่มาลากคุณไป ค่าใช้จ่ายสามสี่พันเทียบกับชีวิตตัวเอง คุ้มไหมถามใจดู
ปล. แม็กใหญ่ขึ้น ก็ต้องขับระวังขึ้น อย่าชะล่าใจรูดมันทุกอุปสรรค  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
พกแน่นอนครับผม ถ้ายังสามารถใส่ได้
จะไม่พกก็ต่อเมื่อ ใส่กับรถไม่ได้เพราะติดเบรค