ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยกับทะเบียนของกรุงเทพฯนิดหน่อยครับ  (อ่าน 4848 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
อยากทราบว่า
1.ป้ายทะเบียนในกรุงเทพที่เปลี่ยนมาใช้เป็น ตัวหนังสือ2ตัวแล้วตามด้วยตัวเลข หมวดแรกสุดนี่เป็นหมวดอะไรเหรอครับ

2.ต่อเนื่องจากข้อสงสัยที่1เลยครับ เท่าที่จำความได้ ผมไม่เคยเห็นป้ายของกรุงเทพฯ ที่เป็นหมวด "กx" "ขx" เลยครับ
แต่ทำไมช่วงนี้เห็นรถหรูใช้กัน+ในเฟซบุ๊คเพจที่ซื้อขายทะเบียน ถึงมีออกมาขายได้

ขอบคุณมากครับ  :)
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยกับทะเบียนของกรุงเทพฯนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 11:44:19 »
กก แปลงมาจากป้ายหมวดเก่า 1ก
ขข แปลงมาจากป้ายหมวดเก่า 4ค

อันนี้หมายถึงกลุ่มตัวอักษรที่ไม่ได้มีตัวเลข นำหน้านะครับ

ออฟไลน์ dt9

Re: มีข้อสงสัยกับทะเบียนของกรุงเทพฯนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 11:48:20 »
ต่างจังหวัดก็มี กก ครับ
แต่มาจากทะเบียนเดิมหมวด ก
แล้วเปลี่ยนเป็นป้ายแบบใหม่จะได้ กก
ถ้าหมวด ข ก็จะเปลี่ยนเป็น กข

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 12:11:56 »
กก แปลงมาจากป้ายหมวดเก่า 1ก
ขข แปลงมาจากป้ายหมวดเก่า 4ค

อันนี้หมายถึงกลุ่มตัวอักษรที่ไม่ได้มีตัวเลข นำหน้านะครับ

ขอบคุณคุณหมูครับ
แสดงว่าแบบนี้การที่ป้ายกรุงเทพมีหมวด "กx" มาใช้ ก็คือต้องนำป้ายเก่าไปเปลี่ยนอย่างเดียวเลยใช่ไหมครับ

ต่างจังหวัดก็มี กก ครับ
แต่มาจากทะเบียนเดิมหมวด ก
แล้วเปลี่ยนเป็นป้ายแบบใหม่จะได้ กก
ถ้าหมวด ข ก็จะเปลี่ยนเป็น กข

ใช่ครับ บ้านแฟนผมอยู่ที่ตาก ผมใส่ป้ายตากมากลางปีที่แล้วก็ได้เป็นหมวด "กจ" มาครับ  ::)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 14:21:04 »
หมวดแรกสุดสำหรับรุ่นป้ายทะเบียนตัวอักษร2ตัว โดยที่ไม่ได้รันจากหมวดเดิมรู้สึกจะเป็น “ภก” ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 14:56:19 »
หมวดแรกสุดสำหรับรุ่นป้ายทะเบียนตัวอักษร2ตัว โดยที่ไม่ได้รันจากหมวดเดิมรู้สึกจะเป็น “ภก” ครับ

โอ้ว ขอบพระคุณครับผม

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 15:58:18 »
หมวดแรกสุดที่เป็นตัวอักษร คือ พพ ครับ รันมาเรื่อยๆ ส่วนตัวอื่นๆ เป็นเลขแบบเก่าแล้วมาทยอยเปลี่ยน พวกเลขสมัยก่อน มาจบที่ ณ  4ณ-xxxx  แล้วทางขนส่งก็ขึ้นหมวดทะเบียน พพ ออกมาเลยครับ ในเวบซื้อขายทะเบียน มีใบตารางให้เทียบอยู่ มีจากหมวดเก่าแปลงมาด้วยครับ ผมเซฟข้อมูลส่วนนี้ไว้ แต่ลองเสิร์ชดูก็น่าจะเจอครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 17:19:41 »
ตามที่คุณ Fat ว่าไว้เลยครับ

พยัญชนะ 2 ตัวนำ เริ่มใช้ประมาณปี ค.ศ. 1997

ช่วงแรกๆ ใช้ font พยัญชนะ และ ตัวเลขนั้น size เล็ก

แถมชื่อจังหวัดเป็นตัวย่ออีกต่างหาก

ผ่านไปเกือบปี ถึงปรับเป็น size ใหญ่ขึ้น และ ใช้ชื่อจังหวัดเต็มเหมือนปกติ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 21:25:14 »
หมวดแรกสุดที่เป็นตัวอักษร คือ พพ ครับ รันมาเรื่อยๆ ส่วนตัวอื่นๆ เป็นเลขแบบเก่าแล้วมาทยอยเปลี่ยน พวกเลขสมัยก่อน มาจบที่ ณ  4ณ-xxxx  แล้วทางขนส่งก็ขึ้นหมวดทะเบียน พพ ออกมาเลยครับ ในเวบซื้อขายทะเบียน มีใบตารางให้เทียบอยู่ มีจากหมวดเก่าแปลงมาด้วยครับ ผมเซฟข้อมูลส่วนนี้ไว้ แต่ลองเสิร์ชดูก็น่าจะเจอครับ

ตามที่คุณ Fat ว่าไว้เลยครับ

พยัญชนะ 2 ตัวนำ เริ่มใช้ประมาณปี ค.ศ. 1997

ช่วงแรกๆ ใช้ font พยัญชนะ และ ตัวเลขนั้น size เล็ก

แถมชื่อจังหวัดเป็นตัวย่ออีกต่างหาก

ผ่านไปเกือบปี ถึงปรับเป็น size ใหญ่ขึ้น และ ใช้ชื่อจังหวัดเต็มเหมือนปกติ

ขอบคุณมากครับ ผมก็พยายามเสิร์ชละครับ แต่หาไม่เจอเลยลองมาถามกูรูในบอร์ดนี้ดู
ทีนี้ได้แนวทางในการเสิร์ชละครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2018, 21:27:33 โดย escudaeza »

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 08:52:52 »