ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเจอ ผ้าเบรค "แตก ร้าว" ไหมครับ  (อ่าน 15574 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มีใครเคยเจอ ผ้าเบรค "แตก ร้าว" ไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 15:51:41 »
ตอนนี้ผมใช้ผ้าเบรคยี่ห้อหนึ่ง ใช้มา 3 ชุดละ(หมดทุกๆ 25,000 โล โดยประมาณ) ซึ่งแต่ละชุดเหมือนกันหมด คือ มันจะ แตก ร้าว บนเนื้อผ้าเบรค ตั้งแต่เนื้อผ้าเบรคยังหนาๆ อยู่เลย

เท่าที่หาข้อมูลมา เขาบอกว่า ไม่เป็นอะไร ใช้งานได้ปกติ และ ทางร้านที่เปลี่ยนผ้าเบรค เขาก็แจ้งว่า ใช้งานได้ปกติ เพราะมันไม่ได้แตกร่อน ออกมาจาก pad มันแค่ร้าว เพรามันร้อน

ใครเคยเจอแบบผมไหมครับ

ออฟไลน์ decptt

Re: มีใครเคยเจอ ผ้าเบรค "แตก ร้าว" ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 16:01:24 »
ลองเปลี่ยนยี่ห้อก่อนครับ
ทางผม ซึ่งขายอะไหล่ ยังไม่เคยเจอ เป็น ทั้ง 3 ชุดครับ การแตกร้าวของผ้าเบรค เป็นที่ Lot การผลิตที่Defect ครับ ตามที่ผมเคยเจอมาครับ ส่วนใหญ่เมื่อเจอแล้ว ทางผู้ผลิตเรียกคืนยกLotครับ

ออฟไลน์ kez

Re: มีใครเคยเจอ ผ้าเบรค "แตก ร้าว" ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 16:10:22 »

หมด 25000 นี่ผ้าเบรคอะไร  racing เหรอ   ละวิธีการเบรคเป็นบบไหน

เบรคแบบค่อยกดจนรถหยุด หรือ กระทืบเบรคบ่อยๆ

ถ้ามันไม่ดีก็เปลี่ยนยี่ห้อ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 16:19:20 »
เคยครับ ผ้าเดิมๆของ honda odyssey 2014 ครับ
ร้าวหมด 4 ล้อ แต่ก็ใช้ได้จนเกือบหมด ที่ประมาณ 35000โลครับ

พึ่งเคยเจอเหมือนกัน

คันเก่า space wagon เบรคโหดๆยังไม่เคนเจอเลย

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 16:27:02 »
รถที่บ้าน 3 คัน ใช้มาร่วม 10 ปี ยังไม่เคยเจอผ้าเบรคร้าวครับ มีแต่บาง กับ ไหม้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 16:48:54 »
ผ้าเบรกติดรถ Everest ครับ ช่วงแรกๆเป็นแทบทุกคันเบรกดังเพราะผ้าเบรกร้าว ฟอร์ดว่ามันแข็งไปเลยเปลี่ยนพาร์ทใหม่ไม่แตกละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 17:11:00 »
ลองเปลี่ยนยี่ห้อก่อนครับ
ทางผม ซึ่งขายอะไหล่ ยังไม่เคยเจอ เป็น ทั้ง 3 ชุดครับ การแตกร้าวของผ้าเบรค เป็นที่ Lot การผลิตที่Defect ครับ ตามที่ผมเคยเจอมาครับ ส่วนใหญ่เมื่อเจอแล้ว ทางผู้ผลิตเรียกคืนยกLotครับ
อาจจะต้องลองเปลี่ยนยี่ห้อลองดูจริงๆ ครับ

หมด 25000 นี่ผ้าเบรคอะไร  racing เหรอ   ละวิธีการเบรคเป็นบบไหน

เบรคแบบค่อยกดจนรถหยุด หรือ กระทืบเบรคบ่อยๆ

ถ้ามันไม่ดีก็เปลี่ยนยี่ห้อ

เกรด street use นี่ละครับ แอบซิ่งนิดหน่อย

การเบรคค่อนข้างแรง ค่อนข้างหนัก ใช้ความเร็วพอสมควรครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 17:12:22 »
เคยครับ ผ้าเดิมๆของ honda odyssey 2014 ครับ
ร้าวหมด 4 ล้อ แต่ก็ใช้ได้จนเกือบหมด ที่ประมาณ 35000โลครับ

พึ่งเคยเจอเหมือนกัน

คันเก่า space wagon เบรคโหดๆยังไม่เคนเจอเลย

เดิมๆ ยังเป็นเหรอครับ หรือว่า มันปกติ อย่างเขาว่า ผมอาจจะลองเปลี่ยนยี่ห้อดูถ้าหมดรอบนี้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 20:48:45 »
ผ้าเบรคหลายยี่ห้อ จะเซาะร่องกลางเอาไว้ เพื่อให้มันขยายตัว ตอนร้อนจัด มันจะได้ไม่ร้าวครับ

เคยร้าวนะ หลายยี่ห้อ แต่ร้าวเพราะขับแบบโหดๆ ขับผิดวิธี ใช้จนผ้าเบรคไหม้ น่ะครับ อันนั้น ไม่ว่ายี่ห้อผ้าเบรค แต่ด่าตัวเองครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 15:52:25 »
เคยเห็นรถ city เพื่อนใส่ยี่ห้อ CP NN เบรคแรงๆจิกๆ แตกร้าวเหมือนกันนะครับ แต่พอเปลี่ยนชุดที่สอง ขับแบบธรรมดาก็ไม่มีปัญหาอะไร
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 16:33:38 »
เคยเห็นรถ city เพื่อนใส่ยี่ห้อ CP NN เบรคแรงๆจิกๆ แตกร้าวเหมือนกันนะครับ แต่พอเปลี่ยนชุดที่สอง ขับแบบธรรมดาก็ไม่มีปัญหาอะไร

ผมว่าจะลองเปลี่ยนยี่ห้อดู ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม อาจจะเป็นแบบที่คุณ NS link ว่าก็ได้ เกิดจากพฤติกรรมการขับขี่ของผม หรือป่าวเนี่ย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 19:15:21 »
ผมเคยครับ เป็นผ้าเบรคของ 0 ผมเบรคแรง และเบรคโหดมาก พอชุดสามขับแบบปรกติๆก็ไม่เป็นอีกเลยครับ