ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม เห็นมีการเปิดตัว NEW MG3 พี่ๆคิดว่าน่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 7663 ครั้ง)

ออฟไลน์ konjanat.lee

• Newbie
  • *
อยากได้คำเเนะนำเเละความคิดเห็นเพิ่มเติม อีกอย่างผมเห็นเรื่องเกียร์ที่ไม่ใช้ CVT เป็น Auto 4 speed น่าใช้ไหมครับ
เเละพอใช้ในการเดินทางเเละใช้ชีวิตประจำวันไหม

ปล. ถ้ามีพี่ๆคนไหนเคยใช้ตัวก่อนหน้านั้น ผมอยากรู้ว่าโอเคไหมครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2018, 21:40:05 โดย konjanat.lee »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ใช้งานแบบไหนครับ ปกติขับเร็วมั้ย

ออฟไลน์ konjanat.lee

• Newbie
  • *
ใช้งานแบบไหนครับ ปกติขับเร็วมั้ย

ปกติจากที่เคยขับรถให้คุณพ่อก็ธรรมดาก็คงๆอยู่ 90-110 กม/ชม. เเต่ถ้าเร่งเเซงก็ประมาณ 120 กม/ชม. ครับ
ส่วนการใช้ไง ก็ขับไปทำงาน ไปโน้นไปนี่ครับ อาจจะมีไปต่างจังหวัดบ้าง เเละก็ของไม่เยอะมากครับ อาจจะมีจักรยานสักคัน
ส่วนเรื่องคนนั่งก็ ไม่เกิน 4 คน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2018, 21:36:05 โดย konjanat.lee »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ถ้าแค่ขับจากจุด A ไป B ไม่มีปัญหาครับ ห้องโดยสารกว้างนั่งสะบาย
แต่ถ้าเป็นคนเท้าหนักอันนี้ผมว่าน่าจะงุดงิดแน่ๆ

ปกติจากที่เคยขับรถให้คุณพ่อก็ธรรมดาก็คงๆอยู่ 90-110 กม/ชม. เเต่ถ้าเร่งเเซงก็ประมาณ 120 กม/ชม. ครับ
ส่วนการใช้ไง ก็ขับไปทำงาน ไปโน้นไปนี่ครับ อาจจะมีไปต่างจังหวัดบ้าง เเละก็ของไม่เยอะมากครับ อาจจะมีจักรยานสักคัน
ส่วนเรื่องคนนั่งก็ ไม่เกิน 4 คน ครับ

ถ้าเป็นคนใจเย็นก็ขับได้ครับ ช่วงล่างดีมาก แต่อัตราเร่งแย่มากๆ ถ้าชอบแซงปรู๊ดปร๊าดนี่หงุดหงิดแน่นอน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ที่อยากบอกไว้อย่างคือ อย่าเทียบตัวเก่ากะตัวใหม่เลย เพราะเกียร์มันคนละลูกกัน

และที่สำคัญ คหสต. เลยนะฮะ MG3 ช่วงล่างให้ความรู้สึกแน่น เพราะรถมัน "หนัก" อ่ะ -*-

หนักกว่ามิตซูมิราจสามร้อยกว่าโลเลยนะเออ

ปล. เห็นตั้งกระทู้มา 2-3 กระทู้แล้ว ยังไม่สรุปเซกเมนต์เลย ฮ่าๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
ในราคานี้ผมว่ามีตัวเลือกเยอะเลยนะครับ แม้ว่าออพชั่นจะสู้ไม่ได้แต่ผมเลือกความมั่นใจ มากกว่า yaris ativ mazda2 swift city

ออฟไลน์ Staples

ทีแรก ผมว่าจะปรามาศ MG แต่คิดอย่างมีเหตุผลว่า รอดูผลทดสอบก่อนก็ดีนะ อาจดีกว่าที่คิดก็ได้

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมรอผลทดสอบครับ

อาจดีกว่า เกียร์เทพ AMT ก็ได้

ออฟไลน์ SM.

ที่อยากบอกไว้อย่างคือ อย่าเทียบตัวเก่ากะตัวใหม่เลย เพราะเกียร์มันคนละลูกกัน

และที่สำคัญ คหสต. เลยนะฮะ MG3 ช่วงล่างให้ความรู้สึกแน่น เพราะรถมัน "หนัก" อ่ะ -*-

หนักกว่ามิตซูมิราจสามร้อยกว่าโลเลยนะเออ

ปล. เห็นตั้งกระทู้มา 2-3 กระทู้แล้ว ยังไม่สรุปเซกเมนต์เลย ฮ่าๆ

+1 จริงด้วยครับ

ถ้า จขกท ไม่มั่นใจ ผมว่าไปหาเจ้าตลาดดีกว่า สบายใจกว่า

กระทู้ก่อนก็มี Yaris ในตัวเลือกด้วย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เท่าที่อยู่ในคลับ MG3 ... เห็นสมาชิกคลับบางท่าน มีปัญหาเรื่องระบบไฟฟ้า

ผมไม่แน่ใจว่า new MG3 จะเป็นเหมือนกันไหม?
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
เท่าที่ผ่านๆ มา ที่เห็น ยังไม่สามารถทำให้ไว้วางใจได้ครับ
ถ้าคุณไม่มีปัญหา กับเรื่องจุกจิกที่อาจจะเกิด ก็เอาเลยครับ หรือบ้านมีรถหลายคัน ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน
ถ้ามี มันก็อาจจะต้องเลือก
ไม่ใช่ไม่ดี แต่มันใหม่ต้องใช้เวลา ตัดสิน
ซึ่งผ่านๆมาก็ยังไม่ทำให้น่าชื่นใจเท่าไหร่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เกียร์ 4 สปีด ใช้กันมาก่อนหน้าแล้วทั่วบ้านทั่วเมืองครับ และไม่มีอะไรบ่งบอกสักนิดว่าจะไม่พอต่อการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ

ผมเดาจากที่ตั้งคำถามนะครับ กำลังดูรถคันแรกใช่มั้ยครับ

ถ้ายังสรุปความต้องการในการใช้งานไม่ได้ ผมว่ายากที่จะตอบได้ว่ารถ Segment ไหนที่ใช่ และคันไหนเหมาะ

เกียร์ 4 สปีด ใช้กันมาก่อนหน้าแล้วทั่วบ้านทั่วเมืองครับ และไม่มีอะไรบ่งบอกสักนิดว่าจะไม่พอต่อการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ

ผมเดาจากที่ตั้งคำถามนะครับ กำลังดูรถคันแรกใช่มั้ยครับ

ถ้ายังสรุปความต้องการในการใช้งานไม่ได้ ผมว่ายากที่จะตอบได้ว่ารถ Segment ไหนที่ใช่ และคันไหนเหมาะ

MG3 คันนี้ผมว่า 0-100 น่าจะแตะ 17-18 วินาทีได้เลยครับ สำหรับผม ผมว่าไม่พอครับ รู้สึกว่าต่อให้ Remap ก็คงจะไม่คล่องตัวพออยู่ดี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ไม่รู้ช๊อยนะครับ

แต่ถ้าให้ตัดสินใจเลือก ราคาประมาณนี้ไป มาสด้า2 เบนซินครับ

ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี เครื่องดี น้ำมันประหยัดดี ดีกว่าหมดเลยครับ อาจจะแคบกว่านิดหน่อย แต่เบาะรองนั่งขา ผดส. หลัง MG3 ไม่ชัน นั่งไม่สบาย รู้สึกเมื่อยตลอดเวลา ขนาดแค่นั่งเล่นๆ แปปเดียว

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ณ ปัจจุบันคิดว่า เครื่องยนต์ของ MG ตามหลังเจ้าอื่นไกลเกินไป

เลือกยี่ห้ออื่นเถอะครับ หรือไม่งั้นก็รอให้มันเปลี่ยนเครื่องให้ทันเจ้าอื่น

ประสิทธิภาพเครื่อง 1.5 ตัวนี้ แพ้เครื่องรถพวกอีโค่คาร์ด้วยซ้ำนะในความคิดผม
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ความทันสมัยในปัจจุบัน กับการดูแลและสิ่งที่ต้องเจอในอนาคต ผมยังไม่ไว้วางใจยี่ห้อนี้เลยครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
รถไซส์เล็ก เน้นความประหยัด และคล่องตัว
พอมันน่าจะกินน้ำมัน และอืด ด้วยแล้ว... แล้วจะขับรถเล็กทำไม?

ตอนเป็น MG ZS ยังพอเข้าใจ ว่ารถมันใหญ่ จะอืดหน่อยก็ตามธรรมชาติรถ
แต่นี่คันกระจิ๊ดเดียว ยังอืดอีก ก็หมดกัน

เห็นแล้วนึกถึง Chevrolet Aveo 1.4 คันเก่าของผมครับ ดีแค่ช่วงล่างจริงๆ ที่เหลือห่วยหมด ทั้งอืด ทั้งซด

ออฟไลน์ GOBBS

ในฐานะคนที่เอาจักรยานติดท้ายรถ 1 คัน(และ+1คัน กรณีแฟนไปด้วย)
ไม่ค่อยอยากจะแนะนำ mazda2 ครับ ท้ายมันเล็ก ตอนนี้ท้ายรถผมรอยเต็มไปหมด
สมัยใช้ Jazz นี่เรียกได้ว่า โยนเข้าไปได้เลย ล้อไม่ต้องถอดสักล้อ ถ้า mz2 ยังไงต้องถอดล้อหน้า
........................
MG3 ผมมองว่า เป็นรถขาย gadget นะ ถ้าชอบพวกนี้ ก็ชอบกันไปเลย คนที่เค้าชอบ เค้าก็ชูเรื่องนี้กันละ ซันรูฟ ระบบนั่นนี่เยอะแยะ เกินรุ่นเดียวกันไปไกล
แต่ถ้ามองเรื่อง ความเป็นรถ ขับดี เร่งดี ประหยัดน้ำมัน ความสเถียรในระยะยาว(และสั้นๆ - - ")... มันดูด้อยนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ bingoman

ณ ปัจจุบันคิดว่า เครื่องยนต์ของ MG ตามหลังเจ้าอื่นไกลเกินไป

เลือกยี่ห้ออื่นเถอะครับ หรือไม่งั้นก็รอให้มันเปลี่ยนเครื่องให้ทันเจ้าอื่น

ประสิทธิภาพเครื่อง 1.5 ตัวนี้ แพ้เครื่องรถพวกอีโค่คาร์ด้วยซ้ำนะในความคิดผม

แรงม้า MG3 น้อยกว่าคู่แข่ง 1.5 คันเดียวคือ City นะครับ

ทำการบ้านก่อนจะตอบบ้างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

แรงม้า MG3 น้อยกว่าคู่แข่ง 1.5 คันเดียวคือ City นะครับ

ทำการบ้านก่อนจะตอบบ้างก็ได้ครับ

ขออนุญาตช่วยเถียงคืนครับ

แรงม้าของ MG แต่ละตัว บ่งบอกถึงประสิทธิภาพ-สมรรถนะจริงหรือไม่?

MG6 1.8T กี่ม้าไม่รู้ ทำอัตราเร่งสู้ใครได้จริงๆ บ้าง?

MG GS 2.0T 21x ม้า แรงกว่า 2.5 ยุ่นไหม หรือแรงกว่าเฉพาะอัตราสิ้นเปลือง
MG GS 1.5T 16x ม้า แรงกว่า 1.8 ยุ่นไหม?

MG5 1.5T 129 ม้า แรงกว่า 1.5 ยุ่นไหม

และ...

MG ZS 1.5 เครื่องเกียร์นี้ สมรรถนะเป็นไง HLM ก็เพิ่งเทสต์ให้ดู

ผมว่าเขาคอมเมนต์ถูกแล้วครับ ตัวเลขม้านี่ยังไม่รู้เลยว่าสายพันธุ์ไหน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ No Trespassing

แรงม้าไม่ได้แปลว่ารถต้องแรงเสมอไป
หลายๆยี่ห้อก็พิสูจน์แล้ว เช่น วีออส เครื่อง 2NR-FBE ซึ่งแรงม้าและแรงบิดน้อยกว่าเดิม (น้อยกว่า City ร่วมๆ 10 ตัว)

แต่ผลทดสอบของ HLM ก็แสดงให้ว่ารถมีอัตราเร่งพอๆกับ City โดยห่างกันแค่เศษวินาทีเท่านั้น

หรืออัลติส 1.6 กับ ซีวิค FC 1.8 เครื่องต่างกัน 200 c.c. แรงม้าห่างกัน 15 ตัว
แต่ทำไมช่วง 80 - 120 อัลติส 1.6 ถึงมีอัตราเร่งที่เร็วกว่า ทั้งๆที่ FC เครื่องโตกว่า ควรทำได้ดีกว่า

ฉะนั้นแล้วแรงม้าจึงไม่ใช่คำตอบ แต่เป็นเรื่องของการจูน และ ความทันสมัยของเครื่อง รวมถึงระบบส่งกำลังมากกว่า

ขออนุญาตช่วยเถียงคืนครับ

แรงม้าของ MG แต่ละตัว บ่งบอกถึงประสิทธิภาพ-สมรรถนะจริงหรือไม่?

MG6 1.8T กี่ม้าไม่รู้ ทำอัตราเร่งสู้ใครได้จริงๆ บ้าง?

MG GS 2.0T 21x ม้า แรงกว่า 2.5 ยุ่นไหม หรือแรงกว่าเฉพาะอัตราสิ้นเปลือง
MG GS 1.5T 16x ม้า แรงกว่า 1.8 ยุ่นไหม?

MG5 1.5T 129 ม้า แรงกว่า 1.5 ยุ่นไหม

และ...

MG ZS 1.5 เครื่องเกียร์นี้ สมรรถนะเป็นไง HLM ก็เพิ่งเทสต์ให้ดู

ผมว่าเขาคอมเมนต์ถูกแล้วครับ ตัวเลขม้านี่ยังไม่รู้เลยว่าสายพันธุ์ไหน

+1 ผมเห็นด้วยครับ

ประสิทธิภาพเครื่อง 1.5 ของ MG3 ยังสู้เจ้าตลาดไม่ได้
ต่อให้ลดน้ำหนักลงมาพอๆกัน ยังไงก็ไม่มีทางไล่ 1NZ-FE หรือ L15 ยุค 2 หัวเทียน 8 วาล์วแน่ๆ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมพูดถึงประสิทธิภาพเครื่องครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ alpha14

เป็นผมยังไม่เลือกครับ ด้วยนวัตกรรมเครื่องยนต์และเกียร์ที่ล้าหลัง กับรถยุคนี้มันไปไกลแล้วครับ ตัวเลือกที่ดีกว่ามากมายในตลาดแค่นี้ก็ตัดสินใจได้แล้ว อย่าเอาแค่หน้าตาสีสันที่ล่อใจ ระยะยาวนี่ผมไม่มั่นใจเลยกะเครื่องยนต์เอ็มจี

ออฟไลน์ meeuwarn

ของจีน ยังทำรถไม่เก่งครับ รออีก10ปีก่อน ถ้ามันอยู่รอดค่อยใช้

เงินเป็นแสน อย่าเอาไปเป็นหนูทดลองให้ใคร

ออฟไลน์ natty ib-cm

ในงบประมาณที่มีลองดูหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อนะครับ ดูเรื่องการเคลม การบริการหลังการขายด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Alonely

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม ถ้าวาง 1NZ ได้ รอชื้อมือสองแล้ววาง 1NZ โมให้แรงขึ้นอีก คงจะน่าเล่นขึ้น (ถ้าชอบตัวรถ และ การโมเครื่อง). เพราะตัวรถมันก็สวยดีช่วงล่างดี เสียทีแค่ Powertrain. แต่ไม่รู้ว่าจะมีใครลองทำมั่ง.
แต่ถ้าต้องการเดิมๆ ต้องทำใจเรื่องแรง และ การกินน้ำมันได้ ก็น่าชื้ออยู่.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2018, 18:55:46 โดย Alonely »
*Using...*
1994 Honda Civic (EG) 4dr 1.5LX Carb. 5MT.
2014 Toyota Hilux Vigo Champ 3.0G 4×4 5MT.
2016 Honda Zoomer-X (Gen2) CVT. ---*(Stolen)*
2019 Honda Wave 110i 4MT.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าตัวรถไม่มีปัญหา อยากใช้ก็ซื้อเลย เงินเราเอาที่ชอบ
แต่ถ้าถามผมยังไม่มั่นใจ ขอไปค่ายอื่นก่อน

ออฟไลน์ CarameLon

Suzukiสวิฟ2018น่าสนใจกว่า
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

MG3 คันนี้ผมว่า 0-100 น่าจะแตะ 17-18 วินาทีได้เลยครับ สำหรับผม ผมว่าไม่พอครับ รู้สึกว่าต่อให้ Remap ก็คงจะไม่คล่องตัวพออยู่ดี

ไม่ใช่เพราะเกียร์ 4 สปีดครับ  ;D  ผมตอบแค่เกียร์ครับ เพราะเห็นว่ามันไม่เกี่ยวกับพอหรือไม่พอ
แต่เห็นด้วยครับว่าค่ายนี้บางรุ่น พละกำลังขับเคลื่อนตอนใช้จริงมันทำตัวเลขล้าหลังมากๆ ขนาดที่ต้องดูปฏิทินเลยว่าปัจจุบันปีอะไรกันแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2018, 20:41:59 โดย Nonlamer »