ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนท่อลมติดรถเป็นท่อแบบซิลิโคน  (อ่าน 7441 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
เปลี่ยนท่อลมติดรถเป็นท่อแบบซิลิโคน
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 10:50:23 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Honda City ZX อายุ 10 ปี ไมล์ 95,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส

1. ได้ลองสอบถามศูนย์ Honda Rama 7 ในเรื่องการตรวจสอบท่อลมทั้งหมดของรถ
เพื่อหาจุดรั่ว แต่ทางศูนย์ Honda ปฏิเสธไม่รับทำ

2. ลองสอบถามอู่แถวบ้าน ทางอู่เสนอว่าให้เปลี่ยนท่อลมทั้งหมดเป็นแบบซิลิโคน
โดยคิดราคาเมตรละ 100 บาท (ถ้าผมจำไม่ผิด)

3. ผมยังไม่ตกลงทำ ขอกลับมาข้อมูลก่อน

4. อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ ว่ามีท่านใดเคยเปลี่ยนท่อลมเดิมติดรถเป็นแบบท่อซิลิโคนบ้างไหมครับ

ผมกังวล 2 เรื่อง

4.1 ความทนทานของท่อซิลิโคน ถ้าเทียบกับท่อลมเดิมจากโรงงาน

4.2 ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของท่อ ถ้าท่อซิลิโคนที่จะเปลี่ยนใหม่เกิดเล็กไปหรือใหญ่ไป
จากท่อลมเดิม จะส่งผลอะไรไหมครับครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ wa330

Re: เปลี่ยนท่อลมติดรถเป็นท่อแบบซิลิโคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:51:34 »
ถ้าใช้ท่อซิลิโคนยี่ห้อดีๆของแท้คุณภาพอายุการใช้งานดีกว่าท่อยางดำเดิมครับ
แต่ถ้าเจอท่อก๊อบของจีนโนเนม ก็ตามราคาครับ แต่ก็ใช้ได้ไม่แย่ครับ เคยใช้เหมือนกัน

แต่ที่สำคัญ พอเปิดฝากระโปรงขึ้นมามันดูซิ่งมาก จัดสีชมพู เหลือง ส้ม ฟ้า หรือมิกช์สียิ่งสุดๆครับ

Re: เปลี่ยนท่อลมติดรถเป็นท่อแบบซิลิโคน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:55:13 »
---คุณ wa330 ครับ

1. มียี่ห้อของท่อซิลิโคน+ร้านขาย ที่พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ

2. ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของท่อ ถ้าท่อซิลิโคนที่จะเปลี่ยนใหม่เกิดเล็กไปหรือใหญ่ไป
จากท่อลมเดิม จะส่งผลอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 12:42:40 »
ของแท้จะยี่ห้อSamcoSport ครับต้องเลือกร้านที่ไว้ใจได้ ปลอมเยอะพิมพ์เหมือนๆกัน
ถ้าไม่แม่นเรื่องขนาดหาอู่แนวรถซิ่งให้เขาเปลี่ยนให้เลยครับ อู่รถซิ่งมีของรับทำทุกอู่ แต่อาจท่อก๊อป
เขาจะมีขายเป็นเซ็ทพร้อมท่อหม้อน้ำบนล่าง ตามรุ่นรถครับ ถ้ารถเดิมผมว่าดีเกินจำเป็น
ผมยังใช้ของก๊อปเมตรละ50บาทเป็นสายแว็คคั่มยังทนดีครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 13:58:18 »
ผมขอแนะนำให้ใช้ท่อน้ำมันแทนท่อลมธรรมดาครับ มีใยผ้าถักด้านใน รับรองทนจนลืม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 15:25:40 »
ผมก็ใช้ท่อซิลิโคน  ขอของดี ๆหน่อย  อย่าเอาราคาถูกมาก  มันยุ่ยและฉีกง่าย  ผมซึ้อที่ ศรีวรจักร 

ต้องดูว่าเราใช้สายกี่ม.ม.  ส่วนใหญ่มันจะใช้สองสามขนาดในคันเดียวกัน  และมีบางเส้นที่ต้องเป็นท่อแข็ง ห้ามเปลี่ยนเป็นท่ออ่อน

ปล.   บางเรื่อง  ปล่อยมันไป  รอจนอาการมันเด่นชัดค่อยทำ  ไม่งั้น  เสียเงินเปล่า  แล้วเสียจริตด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 19:11:50 »
-----คุณ wa330 มีร้านที่ขายท่อ Samco Sport ของแท้ แนะนำบ้างไหมครับ
หรือพอจะรู้จักอู่ที่รับติดตั้งท่อลมแบบซิลิโคน ย่านปิ่นเกล้าหรือบางแค แนะนำบ้างไหมครับ

และพอจะช่วยประมาณค่าของ+ค่าแรงได้ไหมครับ ว่าประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ

-----คุณ mozart ครับ แล้วท่อน้ำมัน ประสิทธิภาพมันจะดีไหมครับ
เห็นว่ามีใยผ้าถักด้านใน ถ้าใยผ้าเสื่อมสภาพ มันจะขวางทางลมไหมครับ ขอบคุณครับ

-----คุณ sukhontha ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

โดยเฉพาะตรง ปล.

ในความคิดผม รถเก่าอายุเยอะ ก็เปรียบเหมือนคนแก่
ต้องดูแลเอาใจใส่ให้มากกว่าปกติ

เนื่องจากผมไม่ค่อยจะมีเงินเก็บมากนัก+ไม่อยากให้รถไปเสียหรือตายกลางทาง

(ผมไม่มีเงินจ้างรถสไลด์แน่นอนครับ+ถ้าถึงขั้นต้องขึ้นรถสไลด์
ผมกลัวว่าค่าใช้จ่ายในการซ่อมมันจะสูงกว่า
การซ่อมบำรุงเชิงป้องกัน-การซ่อมก่อนที่มันจะเสีย)

อาจจะฟังดูเวอร์ไปซักนิด แต่ผมอยากฝากชีวิตไว้ในรถของผมได้ครับ (เท่าที่รถญี่ปุ่นบ้านๆ คันนึงจะพึงทำได้ครับ)

เป็นมุมมองของผมนะครับ หากคุณ sukhontha อ่านแล้วไม่พึงใจ ผมต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 19:28:58 »
-----คุณ wa330 มีร้านที่ขายท่อ Samco Sport ของแท้ แนะนำบ้างไหมครับ
หรือพอจะรู้จักอู่ที่รับติดตั้งท่อลมแบบซิลิโคน ย่านปิ่นเกล้าหรือบางแค แนะนำบ้างไหมครับ

และพอจะช่วยประมาณค่าของ+ค่าแรงได้ไหมครับ ว่าประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ
-----คุณ mozart ครับ แล้วท่อน้ำมัน ประสิทธิภาพมันจะดีไหมครับ
เห็นว่ามีใยผ้าถักด้านใน ถ้าใยผ้าเสื่อมสภาพ มันจะขวางทางลมไหมครับ ขอบคุณครับ

-----คุณ sukhontha ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

โดยเฉพาะตรง ปล.

ในความคิดผม รถเก่าอายุเยอะ ก็เปรียบเหมือนคนแก่
ต้องดูแลเอาใจใส่ให้มากกว่าปกติ

เนื่องจากผมไม่ค่อยจะมีเงินเก็บมากนัก+ไม่อยากให้รถไปเสียหรือตายกลางทาง

(ผมไม่มีเงินจ้างรถสไลด์แน่นอนครับ+ถ้าถึงขั้นต้องขึ้นรถสไลด์
ผมกลัวว่าค่าใช้จ่ายในการซ่อมมันจะสูงกว่า
การซ่อมบำรุงเชิงป้องกัน-การซ่อมก่อนที่มันจะเสีย)

อาจจะฟังดูเวอร์ไปซักนิด แต่ผมอยากฝากชีวิตไว้ในรถของผมได้ครับ (เท่าที่รถญี่ปุ่นบ้านๆ คันนึงจะพึงทำได้ครับ)

เป็นมุมมองของผมนะครับ หากคุณ sukhontha อ่านแล้วไม่พึงใจ ผมต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

น่าจะเข้าใจผิดนะครับ   คุณต้องเข้าใจว่า  การเข้าอู่  ถ้าเจอช่างดี ช่างรู้จุด รถคุณหายหายป่วย  แต่ถ้าเจอช่างห่วย  วิเคราะห์ผิดแทนที่มันจะหาย มันจะสร้างปัญหาอื่นตามมาอีกได้  นั่นยิ่งแย่เข้าไปใหญ่

รถผมแต่ละคัน  เก่ากว่ารถคุณอีก  23 ปี   18 ปี  17 ปี  13 ปี   8 ปี  ตามลำดับ  แต่ละคันก็ดูแลตามสภาพ  ถ้ามันจะเสียเห็นเป้าหมายชัดเจน  ผมจะทำ  ถ้าไม่ชัดเจน  ผมจะรอจนกว่าอาการจะชัด  ผมใช้การดูแลแบบนี้

ตัวอย่าง ปัจจุบัน รถผม คันที่มีอายุ 8 ปี  เวลาเครื่องร้อน มีการสะดุด ตึก ๆเบา ๆ สั้น ๆแล้วก็หายไป 30 นาที มาครั้ง  40 นาทีมาครั้ง ไม่แน่นอน ผมคิดว่าเป็นที่แครงส์ชาร์ปเซนเซอร์ เป็นมาสองปีกว่าแล้ว  แต่ผมก็ไม่เปลี่ยน  อาการไม่ชัด  มันแพงไหม  ไม่แพงครับ  แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ได้ผล ก็จะต้องวนไปหาชิ้นส่วนใหม่อีก ฯลฯ  พอรวม ๆ ยอดเงินมันก็จะสูงตามไปด้วย  โดยเสียเปล่า

ถ้าผมทำแบบคุณ  ผมคงดูแลรถผมไม่ไหว  เพราะมีหลายคัน 

ที่สำคัญ  รถคุณ  อาการแบบนี้  ยากที่จะตายกลางทาง  ให้คุณวิ่งอีกสองสามปีโดยไม่ทำอะไรด้วยเอา  ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 19:37:49 โดย sukhontha »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 11:56:31 »
อ่านดูแล้วผมแนะนำให้ซ่อมแบบเดิมๆดีกว่าครับ เข้าศูนย์แต่เปลี่ยนศูนย์ใหม่ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 10:59:41 »
ท่อน้ำมันแบบที่มีผ้าหุ้มครับ โคตะระทนเลย ผมใส่แทนท่อแก๊สที่ติดมาใช้มา 150000 โล ประมาณ 3 ปี ลื้อทิ้งยังเอามาทำท่อ vacuum ต่อได้อีก มีแค่รอยร้าวตรงข้อเสียบอย่างเดียว ตัดแล้วเอาไปใช้ใหม่ยังฟิตอยู่เลย เมตรละ 80-130 อยู่ที่ขนาด ตัวท่อผมวางลองไว้บนเสื้อสูบห่างไม่ถึง 1cm.
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 17:10:41 »
คิดเหมือนบางท่าน

ถ้าคุณมั่นใจว่า ท่อลมรั่ว มันก็ต้องบอกว่า รั่วยังไง ตรงไหน ก็เปลี่ยนตรงนั้น ไม่กี่บาทหรอกครับ ให้อู่เบิกของศูนย์ฯ มาใส่ให้ยังได้

แต่ถ้าบอกว่ารั่ว แต่ไม่รู้รั่วตรงไหน แล้วจะเปลี่ยนทั้งคัน ผมว่าไม่ใช่นะ ถ้าเปลี่ยนทั้งคันแล้วไม่ใช่ขึ้นมา ค่าใช้จ่าย เวลา ก็เสียเพิ่มอย่างเดียว มองแบบหยาบๆ มันเหมือนอู่จะขายของมากกว่า

ถ้าอู่ที่ขายของ หรือ ศูนย์ฯ ไม่รับทำ ก็ลองหาอู่ใหม่ ศูนย์ฯ ใหม่ดูครับ