ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไง กับคนชอบถาม ทำไมไม่ขับรถรุ่นใหม่ ขับรถตกรุ่นทำไม  (อ่าน 8503 ครั้ง)

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ต้องดูว่าเก่าแค่ไหนครับ ถ้าไม่เกิน 10 ปีก็ เผือกครับ

แต่ถ้า 10 ปี+ พังแล้วพังอีก เป็นผมก็คงถามเหมือนกันครับ วันก่อนเพื่อนผมขับอัลติส 8 ปี เสียค่าซ่อมช่วงล่างไป 5 หมื่นกว่า ผมก็สงสัยครับ ทำไมไม่เปลี่ยน 5 หมื่นนี่ดาวน์คันใหม่ได้แล้ว หรือถ้าซื้อมือสอง 3-4 แสนได้รถ 3-4 ปีหลายรุ่นเลย

กำแค่ซ่อม 50k นี่ต้องเปลี่ยนแล้วหรอครับ เอาจริงๆถ้าใช้มือ 1 ตั้งแต่แรกแล้วดูแลดีๆนี่ 8 น่าจะยังดีอยู่นะครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
แกล้งยืมตังค์ไอ้คนถามมาดาวน์ มาผ่อนซะเลย
" นายมันคนรวย เงินเล็กๆน้อยๆแค่นี้คงไม่ใช่ปัญหาหรอกนะ นะๆๆๆ "
รับรองหายบ้า เดินหนีแน่นอน แล้วจะไม่ถามอีกเลย
(ถ้ามันไม่ได้ทำงานไฟแนนท์นะ  ::))

ออฟไลน์ CarameLon

เขาอาจจะไม่มีเรื่องอื่นจะพูด คิดออกแค่นั้น พูดออกไปโดยไม่คำนึงว่าคนอื่นจะคิดยังไง  8)
ปล. เป็นผมจะเปลี่ยนเรื่องทันที "เย็นนี้ไปกินข้าวที่ไหนดีวะ แถวนั้นนู่นนี้รถติดสุดๆ" "เฮ้ยๆมาเวลที่เมก้าบางนาเปิดแล้วไปเที่ยวกัน" ฯลฯ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
เงินเราอย่าซีเรียสครับ ความสุขเรา

ถ้าเอาเหตุผลจริงๆ ผมชอบ design language ของรถรุ่นเก่า  เพราะจริงๆก็พอมีเงินซื้อป้ายแดงได้ แต่

Benz  ชอบ ความคมและเส้นสาย Ecoupe มากกว่า ccoupe ตัวใหม่

BMW ชอบ ไฟหน้ากับโป้งล้อ E90 มากกว่า F30 ครับ

Mini   ชอบความดิบและเสียงเครื่องของ R53 มากกว่า R56 และ F56

ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ spn

ถ้าเป็นพ่อผม จะตอบว่า...
"ไม่ต้องผ่อน ซ่อมกับเติมน้ำมันอย่างเดียว ที่สำคัญรถรุ่นเก่าๆใช้อย่างเดียว ไม่ต้องคิดอะไรมาก (ไม่มี option ระบบอะไรยุ่งยาก)
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ mongolias

ผมซื้อรถก่อนรุ่นใหม่ออกไม่ถึงครึ่งปี ก็ไม่เห็นมีใครสนใจอะไร
รถคันเก่าผม มีแต่ป้าบอกใ้ห้เปลี่ยนเถอะ มันเก่าแล้ว 555

ออฟไลน์ Nott1959

ิ่อ่อ เอาเงินไปแต่งรถหมดแล้วครับ จบ555
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ HappyCar

รู้สึกเฉยๆครับ เพราะคนที่ถามก็ใช้รถเก่าเหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ Pegasus7700

“ทำไมขับรุ่นนี้อยู่ล่ะ ตกรุ่นแล้ว ซื้อรุ่นใหม่เลย”. นี่เป้นประโยคคำถามเชิงชวนคุยนะ.  เขาอาจจะเป็นห่วง รถตกรุ่นซ่อมยาก ขายไม่ออก

รุ่นไหนละที่เขาทัก.  จะได้รุ้intentionเขา

และรุนที่เชียร. คือยี่ห้อไหน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กู ไม่ มี ตัง

:) :) :)

ออฟไลน์ SRY

อันนี้ยังไม่เท่าไหร่ เกลียดพวกที่บอกทำไมไม่ซื้อโตโยต้า ซื้อทำไมยี่ห้อนี้ ทั้งๆที่เป็นรุ่นใหม่ด้วยซ้ำ
อันนี้ไม่ชอบอย่างแรง

ออฟไลน์ pim_cute

ลองเปลี่ยนมุมมองความคิดซะใหม่ แล้วอะไรๆ จะดีขึ้นครับ สังคมทุกวันนี้พูดอะไรนิด อะไรหน่อยไม่ถูกใจ ไม่เข้าหู ก็มีเรื่องมีปัญหากันแล้ว ผมคนนึงแหละที่ไม่เคยคาดหวังว่าคนอื่นที่ไม่ใช่พ่อ ไม่ใช่แม่ ไม่ใช่ญาติพี่น้อง จะต้องมาพูดดีกับเราหมด ตราบใดที่มันไม่ผิดกฎหมายหรือละเมิดเรา ผมคุยได้นะ ผมพร้อมที่จะรับฟังเสมอ

ผมชอบนะที่จะพูดคุยกับคนที่มาถามผมแบบนี้ ถ้าเราถกเถียงกับคนๆ นั้น อย่างมีเหตุผล ว่าอะไรดีกว่ากัน แบบไหนเป็นประโยชน์สูงสุด มันจะเกิดการพัฒนาครับ และมีประโยชน์ต่อตัวเราเอง ความแตกต่างเป็นเรื่องดี

แต่ถ้ามองว่าเขามายุ่งอะไรกับเรา มันก็ไม่ผิดครับ แต่มันก็จะเป็นไปในลักษณะของสังคมส่วนใหญ่ นินทาต่อๆ กันไป ไม่เกิดประโยชน์ใดๆ หรือบางคนที่ใช้แต่อารมณ์ ไม่มีเหตุผล แบบนี้ผมก็จะเลิกคุยเพราะเคยพยายามคุยแล้ว แต่ไม่สามารถคุยให้รู้เรื่องได้จริงๆ อารมณ์เหมือนคุยกับเด็กแว๊นแถวบ้าน เคยไหมครับ? ...มันด่าอย่างเดียว เนื้อหาไม่ไปไหน แบบนี้จนปัญญาจะพูดด้วยจริงๆ

ผมเป็นผู้ใหญ่แล้วพอสมควร ถ้าเจอคนพูดไม่รู้เรื่องจริงๆ ผมก็จะใช้กระบวนการทางกฎหมายมากกว่า แต่ถ้าไม่ผิดกฎหมายก็ปล่อยไป ดีกว่าไปสมัครใจทะเลาะวิวาทครับ ไม่มีประโยชน์เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2018, 04:58:20 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รถเก่าบางทีก็มีสเน่ห์ในแบบของมันครับ

อย่างเช่น J31 vs L33  8)

ออฟไลน์ No Trespassing

ก็ได้แต่บอกว่า ไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

เอาตังค์ไปสอยเบอร์ตอง อาบน้ำสบายๆดีกว่า

ออฟไลน์ tew

ผมเคยถามเพื่อนนะ รถอัลติสรุ่นแรกมั้ง  ประมาณปี47  เกือบพามันตาย2ครั้ง เครื่องพังอีกหนึ่งครั้ง  ในรอบสองปี หมดค่าซ่อมไปเกือบแสน บอกมันเปลี่ยนเหอะ คำตอบคือไม่มีเงิน ก็พอเข้าใจสถานะทางการเงินเพื่อนยุ แต่กลัวมันจะอันตรายมากกว่านี้ วันดีคืนดีดับกลางแยกไฟแดง ต้องช่วยกันเข็น คิดคิดก็สนุกดี ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ SM.

คันปัจจุบันก็ใช้ดี ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ SRY

ต้องดูว่าเก่าแค่ไหนครับ ถ้าไม่เกิน 10 ปีก็ เผือกครับ

แต่ถ้า 10 ปี+ พังแล้วพังอีก เป็นผมก็คงถามเหมือนกันครับ วันก่อนเพื่อนผมขับอัลติส 8 ปี เสียค่าซ่อมช่วงล่างไป 5 หมื่นกว่า ผมก็สงสัยครับ ทำไมไม่เปลี่ยน 5 หมื่นนี่ดาวน์คันใหม่ได้แล้ว หรือถ้าซื้อมือสอง 3-4 แสนได้รถ 3-4 ปีหลายรุ่นเลย

กำแค่ซ่อม 50k นี่ต้องเปลี่ยนแล้วหรอครับ เอาจริงๆถ้าใช้มือ 1 ตั้งแต่แรกแล้วดูแลดีๆนี่ 8 น่าจะยังดีอยู่นะครับ
ใช้เองแต่แรกกนีี่  10  ปียัังงเนี้้ยบบเลย
นนั่นนสิ  ไหรบบออกกกันจจัังทนนัักทนหนา

ออฟไลน์ natty ib-cm

นานาจิตตังคับ ยิ้มหวานให้ก็พอ มีตังซื้อขับก็พอใจละ 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เห็น post แบบนี้มาเรื่อยๆ แต่ก็เข้าใจนะครับ

จะบอกว่า อย่าไปสนใจเลย เพราะแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน ทั้งด้านความชอบ เงิน ครอบครัว ความจำเป็น และอื่นๆ

ดังนั้นปล่อยๆ ผ่านไปครับ อย่าไปถือสา หรือ อย่าไปสนใจครับ