ผู้เขียน หัวข้อ: จี้ลี่ บ๊วย คันจริงในมาเลเซียเตรียมประกอบเป็น Proton SUV  (อ่าน 5603 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member

สวยดีนะครับ ถ้ามาทำในไทยก็ขอให้บริษัทแม่มาทำ จัดหนักแบบ MG ถ้ามาแบบเดิมแถมแพ อะไหล่ชุบทอง ก็อย่ามาดีกว่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คันนี้ออกแบบโดยอดีตทีมวอลโว่นะครับ เอ้อ!
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ kiwiwi

เปรี้ยวมั๊ยครับ

ถ้าซื้อมาใช้แล้ว ต้องทำปากจู๋ตอนขับหรือเปล่า  ;D

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
รู้สึกแปลกๆ ที่ต่อไปก็ต้องใช้รถจีน

คล้ายๆ ที่ปัจจุบัน หลายๆคนก็ใช้โทรศัพท์มือถือจีน

ปรับตัว ปรับใจ กับโลกที่เปลี่ยนไปครับ  :-\
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตัว product อาจจะดี น่าใช้ระดับนึง แต่ชื่อนี่ไม่ไหวจริงๆ 555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

^
จริงๆ มันก็คงไม่อ่านว่าบ๊วยหรอกครับ

博越 อ่านว่าปว๋อเยว่ แปลไทยประมาณว่า เป็นรถยกระดับ (ครอสโอเวอร์) ที่มีพลังอันยอดเยี่ยม เหนือชั้น ราวๆ นั้นอ่ะ

จขกท. ดันไปอ่านพินอินควบจาก Bo (ปว๋อ เสียงสอง) กับ Yue (เยว่ เสียงสี่) เป็นบ๊วย จบกัน -*-
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

^
จริงๆ มันก็คงไม่อ่านว่าบ๊วยหรอกครับ

博越 อ่านว่าปว๋อเยว่ แปลไทยประมาณว่า เป็นรถยกระดับ (ครอสโอเวอร์) ที่มีพลังอันยอดเยี่ยม เหนือชั้น ราวๆ นั้นอ่ะ

จขกท. ดันไปอ่านพินอินควบจาก Bo (ปว๋อ เสียงสอง) กับ Yue (เยว่ เสียงสี่) เป็นบ๊วย จบกัน -*-

ผมแค่เรียกให้มันจำง่ายครับ 5555

ไม่ต้องถึงขั้น ปว๋อเยว่ แค่ออกเสียงแบบฝรั่ง โบยื่อ ผมว่าก็ออกยากแล้ว เรียกบ๊วยคุ้นลิ้นดี เปรี้ยวๆ เค็มๆ อร่อยนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

Boyue ‘โบ๋ยั่ว’ หรือการออกเสียงแบบไทยๆ ประมาณ ‘โบยัว’ นะครับ

โดย Boyue ดีไซน์เนอร์ของ Geely อย่าง Peter Horbury อดีตนักออกแบบของวอลโว่ผู้ออกแบบ Volvo S40 หรือ Volvo C70

Boyue ‘โบ๋ยั่ว’ หรือการออกเสียงแบบไทยๆ ประมาณ ‘โบยัว’ นะครับ

ไม่โบ๋ยั่วล่ะครับ อันนี้ผิดหลักเลย

B ในพินอิน เสียงเป็นตัว ป โดยประมาณ แต่พอใส่สระ o เป็นอีกเสียงนึง

Yue เป็น เยว่ เสียงเดียวกับที่แปลว่าพระจันทร์ แต่ตัวจีนคนละตัว
月 Yue (พระจันทร์)
越 ก็อ่านเหมือนกัน
มีตัวอักษรแบบเดียวกันที่อ่านเสียงนี้ ราวๆ 60 ตัว

ตัวจีน 1 ตัว = 1 เสียง ไม่มีตัวเดียวอ่านได้หลายเสียง
แต่มีพ้องเสียงจากหลายตัว ไม่แปลก

สมัยนี้เขาพยายามเขียนเป็นตัวโรมัน เรียกว่า Pin-Yin เพื่อให้มีหลักออกเสียงง่ายขึ้น
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะออกแบบเดียวกับอักษรโรมันเขียนคำอังกฤษครับ

เหมือนกับลองให้คนฝรั่งเศสอ่านตัว R Y นี่ ไม่ได้ออกมาแบบที่เดาได้เลยแหละ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าทำตลาดในไทย เปลี่ยนชื่อด้วยก็ดีครับ  :-X

ออฟไลน์ CarameLon

นั่นนิ้วคนหรือแง้งขิง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

ถ้าทำตลาดในไทย เปลี่ยนชื่อด้วยก็ดีครับ  :-X