ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำผ้าเบรค CRV G3 ให้ด้วยครับ  (อ่าน 7050 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำผ้าเบรค CRV G3 ให้ด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 16:19:41 »
สวัสดีทุกท่านครับ
ช่วยแนะนำผ้าเบรคให้ Honda CRV G3 ปี 2008 ให้ด้วยครับเนื่องจากตอนนี้ตัวเตือนผ้าเบรคใกล้หมดมีเสียงดังแล้วครับ
โดยต้องการให้ประสิทธิภาพในการเบรคให้ดีกว่าผ้าเบรคของศูนย์
และฝุ่นไม่เยอะ โดยเปลี่ยนทั้ง 4 ล้อ เลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำผ้าเบรค CRV G3 ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 16:47:55 »
ผมใช้ CRV G4 กับ EBC เขียว ชุดที่สองแล้วครับ
ดีกว่าแบบคนละเรื่อง เบรคนุ่มๆ ดูดลงทั้งคัน หัวไม่ทิ่ม
แต่ฝุ่นเยอะครับ

ปล
ผมวิ่งในกทม ออกตจวบ้าง 4 หมื่นโลหมดครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ช่วยแนะนำผ้าเบรค CRV G3 ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 17:04:05 »

bendix  nexter

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 18:58:43 »
CRV G3 เหมือนกันผมใช้ Mu spec สองชุดและ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=32746.0 

เคยมีคนรีวิว ไว้ลองอ่านดูนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 20:31:15 »
Nexzter Mu spec ก็ได้ ถ้าต้องการดีกว่าของเดิมสักหน่อย เน้นใช้งานในเมือง ไม่เน้นความเร็วสูง หรือ แบกคนเยอะๆ แต่ ฝุ่นดำพอตัวนะครับ

EBC Green  ราคาสูงกว่าตัวข้างบนหน่อย จับแบบเบรคยุโรป นุ่มๆ ดูดๆ เหมือนท่านข้างบนว่าแหละ ผมให้เบรคดีกว่าตัวข้างบนนะ (แต่ชอบฟิลลิ่งไหม อันนั้นอีกเรื่อง)

แต่ถ้าไม่ต้องการฝุ่น Dixcel Type M นุ่มน้อยกว่า EBC Green นิด แต่คอนโทรลน้ำหนักเท้าดีกว่า ฝุ่นแทบไม่มีให้เห็น เงียบกริบ (EBC Green ที่เคยใช้ มันดังอยู่นะ ในบางช่วง) แต่แลกกับค่าตัว หมื่นฝ่าๆ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 09:28:12 »
ตอนนี้ผมใช้ผ้าเบรค Ceramic ยี่ห้อ Hi-Q อยู่ เป็นผ้าเบรคเกาหลีจากผู้ผลิตผ้าเบรค OEM ราคาไม่แพง เบรคนุ่ม ฝุ่นแทบไม่มี เสิร์ชหาร้านดูเองนะครับ

ปล. ถ้าขับโหด มุดทุกรู ขับเร็วมาก ผมไม่แนะนำตัวนี้นะครับ

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 10:58:44 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านครับ

ผมเลือก Nexzter U Spec ทั้งคู่หน้า-หลัง
จากความรู้สึกในการใช้งานในชีวิตประจำวันขับไม่เกิน 120km/hr หลังจากเปลี่ยน ใช้มา 2000 km ในตอนเบรคความเร็วดูดลงดีกว่าของศูนย์ แต่ก็ไม่มากอย่างเห็นได้ชัด และในเรื่องฝุ่นดำผมยังไม่เห็นมี โดยรวมก็คุ้มค่ากับราคาในระยะยาวต้องดูอีกทีครับ

ปล.ตัวผ้าเบรคมีสีแดงดูซิ่งดีครับ