ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง ดอกเบี้ยใหม่รถยนต์ คืบหน้าเป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 6916 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
เรื่อง ดอกเบี้ยใหม่รถยนต์ คืบหน้าเป็นยังไงบ้างครับ

ที่ประกาศว่าจะใช้แบบลดต้นลดดอก ตั้งแต่ 1 กรกฎาคม 2561

มีความคืบหน้าเป็นยังไงบ้างครับ ไม่เห็นมีข่าวชี้แจ้ง หรือ อธิบายเพิ่มเติม

หรือใครไปออกรถ มีการคิดดอกเบี้ย ยังไงครับ ช่วงนี้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมไม่เห็นว่าเป็นสาระสำคัญอะไรนะ

:-\

คือสุดท้ายไฟแนนซ์เขาก็คงไม่ได้คิดอัตราดอกเบี้ย "%" เท่าเดิมหรอกครับ

ก็คงคำนวณไปๆ มาๆ จนรายได้เขาเท่าเดิม เท่านั้นเอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออนไลน์ Turin

ผมไม่เห็นว่าเป็นสาระสำคัญอะไรนะ

คือสุดท้ายไฟแนนซ์เขาก็คงไม่ได้คิดอัตราดอกเบี้ย "%" เท่าเดิมหรอกครับ

ก็คงคำนวณไปๆ มาๆ จนรายได้เขาเท่าเดิม เท่านั้นเอง
นั่นสิครับ

ออฟไลน์ tvm

เท่าที่หาข้อมูลเบื้องต้น เรื่องดอกเบี้ยไม่มีอะไรต่างจากเดิมมาก ขึ้นกับว่าจะคิดไงมากกว่า
เพราะถ้าลดต้นลดดอก ไฟแนนซ์มันก็ไม่ให้ดอก 1-2% เหมือนเดิมอยู่ดีคับ

ต่างหลักๆ เรื่องการยึดและขายทอดตลาด สิทธิของผู้ค่้ำ ฯลฯ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เท่าที่รู้มาก็คิดดอกเบี้ยแบบเดิมตามที่เข้าใจแหละครับ แต่จะมีเพิ่มว่าถ้าคิดแบบลดต้นลดดอกเท่าไหร่ระบุเพิ่มลงไปซึ่งจะมีผลตอนที่เราโปะจะได้ลดดอกครึ่งนึงแต่ตอนที่ผมเคยโปะเค้าก็ลดให้ครึ่งนึงนะเข้าใจว่าแล้วแต่ที่ตอนนี้คือบังคับทุกที่

ผมสนใจดอกของมอเตอร์ไซด์มากกว่าว่าจะเป็นอย่างไร ไม่เคยซื้อผ่อนเพราะดอกบานเลยอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MUK

เท่าที่รู้มาก็คิดดอกเบี้ยแบบเดิมตามที่เข้าใจแหละครับ แต่จะมีเพิ่มว่าถ้าคิดแบบลดต้นลดดอกเท่าไหร่ระบุเพิ่มลงไปซึ่งจะมีผลตอนที่เราโปะจะได้ลดดอกครึ่งนึงแต่ตอนที่ผมเคยโปะเค้าก็ลดให้ครึ่งนึงนะเข้าใจว่าแล้วแต่ที่ตอนนี้คือบังคับทุกที่

ผมสนใจดอกของมอเตอร์ไซด์มากกว่าว่าจะเป็นอย่างไร ไม่เคยซื้อผ่อนเพราะดอกบานเลยอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรแล้ว

ถ้าดอกเบี้ย จักรยานยนต์ ถ้าเป็น รถที่เรียกว่า บิ๊กไบค์  บางธนาคาร จะให้ดอกเบี้ยเหมือนรถยนต์ครับ และก็มีบางบริษัทเท่านั้นครับที่มีแบบนี้  เช่น ตจว. ดอกเบี้ยบวกค่าธรรมเนียม จะอยู่ประมาณ ร้อยละ 28 โดยประมาณ แต่ผมซื้อใน กทม. ดอก ร้อยละ 2.9 ครับ

ออฟไลน์ bobsan

ยังไงๆก็ดีขึ้นแน่ครับ
เพราะถ้าโปะแล้วลดต้นลดดอกครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

มอเตอร์ไซค์คือรายได้หลักของไฟแนนซ์ ผมเชื่อว่าคงมีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างอื่นแน่นอน

ดอกเบี้ยมอเตอร์ไซค์ปัจจุบัน

รถทั่วไป เช่น เวฟ คลิก สคูปปี้ ซูมเมอร์ ซุปเปอร์คัพ CB150R ดอกจะอยู่ 1.3 - 2.5 แล้วแต่เงินดาวน์
รถขนาดกลาง อย่าง PCX Forza CB300R Rebel ดอกเบี้ยจะอยู่ราวๆ 6.5 - 8 ขึ้นอยู่กับเงินดาวน์เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SM.

รู้สึกว่าไม่ค่อยมีผลอะไรนะครับ การทำงานก็ปกติ ไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ประกาศใช้ก็ดีครับ

คนผ่อนยาว อาจจะไม่เห็นผลอะไร หรือ อาจจะเท่าเดิม

แต่สำหรับคนผ่อนแล้ว โปะหมด ปิดยอด เร็ว น่าจะได้ประโยชน์หรือเห็นชัดสุด กับการคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ปล.ตอนทำสัญหา อาจจะต้องดูระเอียดนิดนึงว่า มีเงื่อนไขแบบว่า ห้ามโปะช่วง x เดือน x ปี แรก หรือป่าว

มอเตอร์ไซค์คือรายได้หลักของไฟแนนซ์ ผมเชื่อว่าคงมีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างอื่นแน่นอน

ดอกเบี้ยมอเตอร์ไซค์ปัจจุบัน

รถทั่วไป เช่น เวฟ คลิก สคูปปี้ ซูมเมอร์ ซุปเปอร์คัพ CB150R ดอกจะอยู่ 1.3 - 2.5 แล้วแต่เงินดาวน์
รถขนาดกลาง อย่าง PCX Forza CB300R Rebel ดอกเบี้ยจะอยู่ราวๆ 6.5 - 8 ขึ้นอยู่กับเงินดาวน์เหมือนกันครับ

เพิ่มเติมให้ มอเตอร์ไซต์ cc ธรรมดา ที่ใช้งานทั่วไป คิด ดอกเบี้ย ต่อ เดือน นะครับ ไม่ใช่ต่อปี

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ดอกเบี้ยมอเตอร์ไซค์ ผมไม่รู้ Cutoff การคิดดอกเบี้ยที่เปลี่ยนจาก "ต่อเดือน" เป็น "ต่อปี" อยู่ที่กี่บาท

(น่าจะราวๆ แสนห้าได้) ก็คือตั้งแต่พวกที่ใหญ่กว่า PCX ไรงี้ขึ้นไป จะใช้ดอกเป็นต่อปีเหมือนรถใหญ่

ที่เหลือก็ผ่อนกินดอกกันหูตาเหลือกไปนะฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Arado_kung

ดอกเบี้ยมอเตอร์ไซค์ ผมไม่รู้ Cutoff การคิดดอกเบี้ยที่เปลี่ยนจาก "ต่อเดือน" เป็น "ต่อปี" อยู่ที่กี่บาท

(น่าจะราวๆ แสนห้าได้) ก็คือตั้งแต่พวกที่ใหญ่กว่า PCX ไรงี้ขึ้นไป จะใช้ดอกเป็นต่อปีเหมือนรถใหญ่

ที่เหลือก็ผ่อนกินดอกกันหูตาเหลือกไปนะฮะ

มอไซด์ความเสี่ยงมันสูงในหลายๆอย่างดอกเบี้ยเลยโหดบรรลัยกัลป์ครับ ที่บ้านผมมีจนท.ไฟแนนซ์มาตามหาคนกับรถประจำครับ ส่วนนึงก็ลูกน้องเก่าผมเองลาออกไปแล้วไม่มีตังค์ผ่อนรถเค้าก็มาตามที่ทำงานสิ แต่บางทีหนักกว่านั้นคนที่เค้าตามหาผมไม่รู้จักแล้วก็ไม่มีใครเคยเห็นหน้าด้วยแต่อ้างว่าทำงานที่ผม

JONNY

• บุคคลทั่วไป
 สคบ.//สัญญาเช่าซื้อรถยนต์ใหม่เริ่มแล้ว 1 กรกฎาคม 2561

ออฟไลน์ mongolias

ไฟแนนซ์ยังไงก็ไม่ยอมให้รายได้ลดลงหรอกครับ
ลดต้นลดดอก เดี๋ยวก็ไปบวกเพิ่มเอา เช่น ปกติ 2% พอเป็นลดต้นลดดอกอาจจะเป็น 3%

ส่วนมอเตอร์ไซด์ ถ้าเป็นบิ๊กไบค์ดอกแทบจะเท่ากับรถยนต์ ส่วนรถไม่เกิน 150cc นี่ ผมว่าดอกโหดมาก ปลายปีที่แล้วหาซื้อมอเตอร์ไซด์คันนึง พอบอกซื้อสดเซลส์แทบจะไม่สนใจเลย ของแถมก็แทบจะไม่ได้อะไร 555

ออฟไลน์ akewizard

จะให้ดี ... ให้รีไฟแนนซ์ได้แบบบ้านจะดีมาก

ผ่อนไปสัก 2-3 ปี แล้วรีไฟแนนซ์ไป bank ที่มีโปรดอกถูก ส่งเท่าเดิมแต่ดอกลดลง  :P

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ถามเซลล์ค่ายหนึ่งเมื่อวาน(3ก.ค.)ยังไม่รู้เลยครับ  ถามเขาเรื่องเลทการผ่อนชำระ เขาคิดเลทเก่าให้ดู ผมก็เลยถามว่า อันนี้คิดแบบดอกเบี้ยลดต้นลดดอกแล้วใช่ไหม  เซลล์ตอบเชิงประชดว่า "ไอ้ต้นหน่ะ มันไม่มีทางลดอยู่แล้วค่า" (พูดแบบนี้ไม่ค่อยน่ารักเลย) แต่เท่าที่ผมศึกษามาต้นเงินมันต้องลดอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้นเขาจะเรียกลดต้นลดดอกเหรอ  จากการคำนวณการผ่อนชำระทางโปรแกรมคอมพิวเตอร์ การผ่อนแบบลดต้นลดดอก เมื่อผ่อนหมดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกถูกกว่าตั้งเท่าตัวแนะครับพี่น้องค๊าบ  ???

ปล.น้องเขายังบอกอีกว่าดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกจะขึ้นอีก 0.20% (ถ้าขึ้นแค่นี้ก็ดีเลยทีเดียวครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2018, 21:37:09 โดย puo »

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
หลายคนเข้าใจผิด คิดว่าไฟแนนท์เพิ่มดอกเบี้ยบ้างละ ไม่ยอมให้รายได้ลดบ้างละ บวกดอกเพิ่มเท่านู้นเท่านี้บ้างละ ตามความเป็นจริงแล้วเขาแค่ใช้ดอกเบี้ยคนละตัวกันแค่นั้นเอง bot อยากให้เป็นเเบบลดต้นลดดอก เขาก็แค่เปลี่ยนการคิดจาก flat rate ไปเป็น effective rate ก็แค่นั้นเอง

สำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องดอกเบี้ยนะครับ ลองเข้าไปอ่านประกาศของธนาคารพาณิชย์บ้างก็ดี ว่าดอกเบี้ยมันมีแบบไหนบ้าง ของแบบนี้มันอยู่ใกล้ตัวเรา มันมีประโยชน์

flat rate คือ?
effective rate คือ?
minimun overdraft rate คือ?
minimun loan rate คือ?
minimun retail rate คือ?
simple rate คือ?
discount rate คือ?
internal rate of return คือ?
continuous rate คือ?
compound rate คือ?
annuity คือ?
bootstrapping คือ?        ...เห็นไหมครับว่าดอกเบี้ยมีหลายชนิดมาก สำหรับคนทั่วไปที่บ่นๆ แต่ไม่มีความรู้ แนะนำให้ศึกษาก่อนครับ จะถกเถียงได้มีเหตุมีผลมากขึ้น