ผู้เขียน หัวข้อ: เซลล์แถมกล้องบันทึกภาพหลังรถให้ แล้วน้ำเข้าไฟท้ายจะยังเคลมไฟท้ายได้มั้ยครับ?  (อ่าน 6155 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
     ตอนออกรถเซลล์บอกจะแถมกล้องบันทึกหน้า-หลังรถให้ ตอนนั้นผมก็คิดว่าไอ้กล้องหลังคงติดในรถเลยไม่ได้อะไรมาก พอวันรับรถ เซลล์ดันต่อสายร้อยสายกล้องไปติดตรงฝากระโปรงท้ายรถ ทีนี้รถผมมันมีกล้องมองหลังอยู่แล้วผมเลยถอดกล้องที่เซลล์แถมให้ออก
     แต่ประเด็นคือ สายกล้องหลังเซลล์ให้ช่างศูนย์ติดให้ดันร้อยออกมาจากช่องโคมไฟท้ายรถ แล้วต่อสายเข้ากับไฟถอยหลัง ผมเลยถอดออกครับ แล้วเหมือนตรงโคมไฟท้ายมันจะมีแผ่นยางปิดอยู่ แต่ตรงที่สายไฟผ่านแผ่นยางมันเป็นร่อง ทีนี้เวลาฝนตกล้าฃรถน้ำเข้าไปขังในโคม
แบบนี้เคลมได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ออฟไลน์ chaithawat

อย่างมากคงได้แค่แก้ไขมั้งครับเครมยกโคมคงยากอะ สายยังไงก็ต้องพาดผ่านก้านกระโปรงท้ายอยู่แล้วครับ อีกอย่างสายไฟกล้องมันไม่ได้เข้าไปอยู่ในตัวโคมท้ายนิครับ มันอาจจะแค่พาดขนานท้ายโคมแค่นั้นน้ำจะเข้าได้นอกจากว่าซีลเสื่อมหรือช่างซนแกะซีลมาหรือใส่จุกสายไฟเข้าไปไม่แน่น 2 จุดหลักนี้ การติดกล้องไม่น่าจะเกี่ยวกับโคมไฟท้ายมั้งครับอย่างมากก็ปอกสายด้านข้างแล้วซ่อนไว้เพื่อดึงไฟถอยมาเข้ากล้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2018, 13:23:56 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ เต๋า AV

รถค่าย ญี่ปุ่น
เซนเซอร์ถอยหลัง
กล้องถอยหลัง
กล้องบันทึกหน้า-หลัง

อะไรก็ตามที่แถมไม่ได้มีอยู่ออฟชั่นของรถตั้งแต่แรก
จะไม่มีนโยบายติดตั้งที่ศูนย์
ที่แถมให้ติดตั้งมาจากร้านข้างนอกคับ

ให้ศูนย์รับผิดชอบ เขาไม่รับเรื่อง ต้องติดต่อเซลอย่างเดียวคับ

ออฟไลน์ Smith686

ถ่ายภาพมาดูด้วยสิครับ 

ออฟไลน์ nuntapon.s

ปกติเวลาเคลมอะไรผมจะบอกว่าไม่เกี่ยวกับเซลล์ แต่เคสนี้ต้องให้เซลล์จัดการให้แล้วครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ลองเช็คกับประกันดูครับว่าได้แจ้งให้เราว่า cover รึเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SRY

ติดข้างนอกทั้งนั้นครับ เคลมไม่น่าได้ มันไม่ใช่อุปกรณ์มาตรฐาน หรือมีหลักฐานยืนยันว่าซื้อและติดตั้งอุปกรณ์แท้จาก 0 จริง
มีแต่ให้เซลล์รับผิดชอบ ซึ่งคงยาว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แบบนี้คิดว่าน่าจะเป็นกล้องที่ติดจากข้างนอกล่ะครับ ไม่มีในรายการอะไหล่แท้

เพราะงั้นผมคิดว่าคนติดคือเจ้าที่ดีลกับเซล งานนี้เคลมกับศูนย์ท่าจะยากละครับ

ออฟไลน์ Newhang

มาสด้า2 5ประตูผมเคยรื้ออยู่ ไม่แน่ใจว่าทำไมต้องไปจัมป์ตำแหน่งนั้น ทำไมไม่จัมป์จากในรถ เพราะช่างนี้เค้ารู้สีสายไฟอยู่แล้วว่าเป็นเส้นไหน
แต่ถ้าเราไปดึงออกแล้วเกิดปัญหา ก็คุยยากขึ้นครับ เอาเป็นว่าต้นเหตุผิดที่ใคร คนนั้นรับผิดชอบครับ ผมนึกไม่ออกว่าร่องนั้นเป็นยังไง เมื่อไม่มีสายไฟแล้วยังเป็นร่องเหรอครับ

มาสด้า2 5ประตูผมเคยรื้ออยู่ ไม่แน่ใจว่าทำไมต้องไปจัมป์ตำแหน่งนั้น ทำไมไม่จัมป์จากในรถ เพราะช่างนี้เค้ารู้สีสายไฟอยู่แล้วว่าเป็นเส้นไหน
แต่ถ้าเราไปดึงออกแล้วเกิดปัญหา ก็คุยยากขึ้นครับ เอาเป็นว่าต้นเหตุผิดที่ใคร คนนั้นรับผิดชอบครับ ผมนึกไม่ออกว่าร่องนั้นเป็นยังไง เมื่อไม่มีสายไฟแล้วยังเป็นร่องเหรอครับ
ใช่ครับ ยางรองโคมไฟมันเป็นร่องเลย เลยทำให้น้ำน่าจะซึมผ่านตรงนั้น

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
รถค่าย ญี่ปุ่น
เซนเซอร์ถอยหลัง
กล้องถอยหลัง
กล้องบันทึกหน้า-หลัง

อะไรก็ตามที่แถมไม่ได้มีอยู่ออฟชั่นของรถตั้งแต่แรก
จะไม่มีนโยบายติดตั้งที่ศูนย์
ที่แถมให้ติดตั้งมาจากร้านข้างนอกคับ

ให้ศูนย์รับผิดชอบ เขาไม่รับเรื่อง ต้องติดต่อเซลอย่างเดียวคับ

ถ้าเป็นรถค่ายยุโรปเค้ารับผิดชอบเหรอครับ ค่ายไหนครับ

**อัพเดทครับ**
ศูนย์ทำเรื่องเคลมให้ครับผม รอสั่งอะไหล่แล้วเข้าไปเปลี่ยนได้เลยครับ