ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคแล้วพวงมาลัยสั่น  (อ่าน 34654 ครั้ง)

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
เบรคแล้วพวงมาลัยสั่น
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 00:41:18 »
ขอรบกวนถามครับ ว่าการเหยียบเบรคที่ความเร็วเกินร้อยแล้วพวงมาลัยสั่น มีสาเหตุอื่นนอกจากจานเบรคคดรึเปล่าครับ

รถที่ใช้คือ civic fd 1.8 ปี 09 วิ่งไประยะ 26xxx km. อาการนี้เกิดขึ้นหลังจากที่เพิ่งเปลี่ยนยางชุดใหม่ไปเมื่อสองอาทิตย์ก่อน

หลังจากนั้นวันถัดมาก็นำรถเข้าเช็คระยะ ทางศูนย์แจ้งแค่ว่า ถอดล้อมาทำความสะอาดผ้าเบรคเท่านั้นเองครับ ไม่ได้ทำอะไรกับช่วงล่าง

ไม่ได้เปลี่ยนผ้าเบรคหรือทำการเจียรจานเบรค

พอดีเพิ่งจะได้วิ่งระยะทางไกลไปเชียงใหม่เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา จับอาการได้ตลอดเส้นทางเมื่อวิ่งเกินร้อยแล้วทำการเบรคครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
Re: เบรคแล้วพวงมาลัยสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 06:08:08 »
อาการนี้รถที่บ้าน Cefiroa33 ก็เป็นครับชับเกิน90ก็เป็นล้วเบรแล้วพวงมาลัยสั่น ก็เลยหาช่างที่ศูนย์ช่างบอกว่าเป็นที่ แร็ค ของพวงมาลัย

แล้วผมถามช่างว่าไม่เปลี่ยนตอนนี้ได้ไม ช่างบอกว่าต้องค่อยก้มดูใต้รถว่านำ้มันมัน หยด หรือยัง 

ในที่สุดผมก็ต้องเปลี่ยนมันจนได้แล้วอาการนั่นก็หายสนิทไปเลย ;D

ป.ล.เดียวรอท่านอืนผู้รู็มาตอบครับ เพื่อเป็นจากสาเหตุอนื่ อันนี้เป้นกรณีของรถที่บ้านผมเป็นนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 06:12:25 โดย toon_thanarit SD »

ออฟไลน์ ?????

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 07:44:32 »
ถ้าเบรคแล้วสั่น ก็ใช่เลยครับ จานเบรคคด

อาการนี้มักจะไม่หาดขาด ผ่านไปสักระยะมันกลับมาเป็นอีก

เพราะฉะนั้นต้องตรวจสอบอุปกรณ์อื่นร่วมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:34:47 »
อาการเกิดจา่กหลายสาุเหตุนะครับ
1) ช่วงล่้างหลวม หรือเสีย
2) เปลี่ยนยางแล้วไม่ได้ตั้งศูนย์ ถ่้วงล้อ หรือตั้งและถ่วงไม่ดีพอ (น่าจะเป็นจากสาเหตุนี่มากกว่า)
3) ยางใหม่ที่เปลี่ยน ไม่ดี เก่าเก็บ (ซึ่งเดาว่าโอกาสคงจะน้อยมาก)
4) จานเบรคคด (ไม่น่าจะนะ เพราะถ้าคด ก็น่าจะคดตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนยางเน้อะ เวลาเบรคคงจะรู้สึกสั่นตั้งแต่ตอนนั้น)

ลองกลับเข้าศูนย์ใหม่อีกรอบนะครับ ลองหาสาเหตุดู แก้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:10:55 »
ถ้าเป็นที่ยาง เวลาวิ่งก็ต้องพวงมาลัยสั่นแล้ว ไม่ต้องรอให้เบรค

ส่วนตัวและจากประสบการณ์ เจียรจานเบรคด่วน

ถ้าจานเบรคบางก็เปลี่ยนใหม่เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 13:03:55 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ คงจะลองนำไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ดูก่อน เพราะอาการเกิดหลังจากเปลี่ยนยาง

ส่วนเรื่องจานเบรคคด ยังสงสัยอยู่ว่ารถเพิ่งวิ่งไปแค่นั้น ขับก็ไม่ได้รุนแรง มันจะคดเร็วขนาดนั้นเลยเหรอ แต่ก็ยังไม่ตัดออกจากผู้ต้องสงสัย

ยางนี่ ใหม่แน่นอนครับ เป็น Michelin Pilot Sport3 ใช้แล้วเงียบ นุ่ม เกาะกว่า s-drive ตัวเก่าอย่างเห็นได้ชัด  ;D

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 13:37:45 »
การเบรคแล้ว พวงมาลัยสั่น ถ้ามันเกิดจากจานเบรคคด มันควรจะสั่นทุกความเร็วที่เบรคนะ
เพียงแต่ ถ้าวิ่งช้าก็สั่นช้าหน่อย ถ้าวิ่งเร็วก็สั่นเร็วหน่อย (จนบางทีรู้สึกเหมือนกระพือ)
ถ้าจานคดมาก บางทีแค่เลียเบรค แป้นเบรคก็เต้นสู้เท้าเป็นจังหวะๆ แล้วด้วยซ้ำ

ยังไงก็ ลองเจียรจานก่อนครับ ถ้ามันคด คุณจะเห็นได้ตั้งแต่ตอนเริ่มๆ เจียร
เพราะรอยเจียรบนจาน มันจะไม่เสมอเท่ากันทั้งหน้า มีบางส่วนโดนเยอะ บางส่วนน้อย/ไม่โดนเจียร

กรณีสั่นเนื่องจากจานเบรคหน้าคด  ผมเคยเจอกระทั่งว่า มันสั่นแม้ว่ายังไม่เหยียบเบรค
ตอนแรกก็คิดว่า ล้อ/ยางมีปัญหา แต่พอเอาไปเจียรจานก่อน (ซึ่งเห็นชัดเลยว่า มันคด)

ทั้งสั่นตอนเบรค / ไม่เบรค หายเกลี้ยงครับ โดยที่ไม่ได้ไปตั้งศูนย์-ถ่วงล้อ / เช็คพวงมาลัย ฯลฯ เลย

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 15:53:32 »
จานเบรคคดอาจจะเกิดจาก ขับรถมายังร้อนๆอุ่นๆอยู่แล้วมาอาบน้ำให้มัน จานเบรคยังไม่หายเย็นตัวก็อาจจะคดได้

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 17:14:23 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ คงจะลองนำไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ดูก่อน เพราะอาการเกิดหลังจากเปลี่ยนยาง

ส่วนเรื่องจานเบรคคด ยังสงสัยอยู่ว่ารถเพิ่งวิ่งไปแค่นั้น ขับก็ไม่ได้รุนแรง มันจะคดเร็วขนาดนั้นเลยเหรอ แต่ก็ยังไม่ตัดออกจากผู้ต้องสงสัย

ยางนี่ ใหม่แน่นอนครับ เป็น Michelin Pilot Sport3 ใช้แล้วเงียบ นุ่ม เกาะกว่า s-drive ตัวเก่าอย่างเห็นได้ชัด  ;D
อุ๋ย กำลังอยากเปลี่ยนยาง เป็นตัวนี้อยู่พอดีครับ อยากทราบว่า ราคาเส้นเท่าไรครับ? 1.8E FDเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 17:16:45 »
ไม่ใช่เพราะ ABS หรอครับ?

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 18:54:56 »
ไม่ใช่เพราะ ABS หรอครับ?

ไม่ใช่ abs ครับ เพราะไม่ได้เบรคกะทันหัน ส่วนราคายาง เดี๋ยว pm ไปบอกครับ  ;)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 10:05:21 »
อาการนี้เคยเป็นกับรถคันเก่าผม Lancer CK5

เริ่มแก้ไขไปทีละจุด ตั้งแต่จานเบรคเปลี่ยนใหม่

ไล่เช็คช่วงล่างทุกจุดใหม่ เปลี่ยนคอม้าลูกหมาก

แร็คพวงมาลัย ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ เปลี่ยนล้อแล้ว

ไม่หายครับ ร้านทั้งหลายไปมาหมดแล้ว ศูนย์ด้วย แก้ไม่ไ่ด้ ไม่หาย

แต่ทุกครั้งที่ทำอะไรลงไป การสั่นจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ครับ

เมื่อก่อนสั่นตอนเบรคที่ 100 พอทำปุ๊บสั่นที่ 80 ทำใหม่สั่นที่ 90 ไรงี้

ตนกระทั่งขายไป เจ้าของใหม่ก็ัยังแก้ปัญหามันไม่ได้เลย

ผมแนะนำว่าควรจะเช็คทุกจุกที่เกี่ยวข้องครับ

โดนเริ่มจาก Basic ก่อนเลยคือ จานเบรค แล้วค่อยไล่ไปครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 16:16:20 »

อุ๋ย กำลังอยากเปลี่ยนยาง เป็นตัวนี้อยู่พอดีครับ อยากทราบว่า ราคาเส้นเท่าไรครับ? 1.8E FDเหมือนกันครับ

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมา นุ่มกว่า Pilot Sport 2 ด้วยครับ การเกาะพอๆกัน แต่รีดน้ำดีกว่า...
Beauty is in the eye of the beholder...