ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถจากอ.เมืองสกลนครกลับกรุงเทพ ใช้เส้นทางไหนทำความเร็วได้ดีที่สุดครับ  (อ่าน 13215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
พอดีไม่ค่อยรู้เส้นทาง

จะขับรถจากอ.เมืองสกลนคร กลับ กรุงเทพ วันเสาร์ ออกจากสกล ตอน14.00 ไม่ทราบว่าจะวิ่งเส้นไหนดีที่ทำความเร็วได้ดีที่สุดและปลอดภัย อยากกลับถึงบ้านก่อน21.00ครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
       สกลนคร - อุดร - ขอนแก่น - โคราช - สระบุรี - กรุงเทพ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
สกลฯ - ภูพาน - สมเด็จ - กาฬสินธุ์ - ขอนแกน (บายพาส) - โคราช - สระบุรี (บายพาส) - รังสิต - กรุงเทพฯ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ arte

สกลฯ - แยกหนองหาน - เลี่ยวซ้ายไปกุมภวา -สามแยกไฟแดงเลี้ยวขวาไปห้วยเกิ้ง- ขอนแกน (บายพาส) - โคราช - สระบุรี (บายพาส) - รังสิต - กรุงเทพฯ
ไม่รู้ว่าเร็วใหม ใช้เส้นนี้บ่อย แต่เข้า โคราช ปักธงชัย ชลบุรี(ปลายทาง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2018, 18:27:40 โดย arte »

ออฟไลน์ Smith686

สกลฯ - ภูพาน - สมเด็จ - กาฬสินธุ์ - ขอนแกน (บายพาส) - โคราช - สระบุรี (บายพาส) - รังสิต - กรุงเทพฯ

ทางตรงช่วงผ่านภูพานเดิมเป็นทางสองเลนตอนนี้ขยายเป็นสี่เลนหรือยังครับ  ช่วงที่พ้นภูพานก่อนถึงขอนแก่นด้วยล่ะ ทางเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Kendow

ทางตรงช่วงผ่านภูพานเดิมเป็นทางสองเลนตอนนี้ขยายเป็นสี่เลนหรือยังครับ  ช่วงที่พ้นภูพานก่อนถึงขอนแก่นด้วยล่ะ ทางเป็นยังไงบ้างครับ
สองเลนสวนแคบๆ เหมือนเดิม ตั้งแต่ลงภูพานถึงกทมเป็นทางคู่ตลอดสายแล้วครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Kendow

ยากครับ ถ้าไปทางสกล อุดร ขอนแก่น ก็จะเป็นการอ้อม แถมทางไม่ใช่ทางคู่ตลอดสาย แถมรถอ้อยเยอะ
ถ้าทางภูพาน ก็จะเป็นสองเลนสวนบนเขา พอลงจากเขาก็เป็นสี่เลนยาวๆ ครับ แนะนำให้ใช้ทางกาฬสินธุ์ ขอนแก่น บ้านไผ่ครับ เพราะสี่เลนตลอดสาย (ระวังโดนจับความเร็วช่วงยางตลาด-เชียงยืน)
จากสกลนครมากทม. ยังไงก็มี 8-10 ชม. ครับ 7 ชม.ยากอยู่ ต้องขับแบบยืนที่ 120-140 เลยนะครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

มีทำถนน ช่วง อ.สมเด็จ เหมือนเดิมครับ  ถึงทางจะแคบ แต่วิ่งได้เรื่อยๆครับ ไม่เหมือนไปทางอุดร ทางกว้างก็จริง แต่การจราจร ค่อนข้างคับคั่งครับ
ถ้าวิ่งถึง กาฬสินธุ์ ก็สบายแล้วครับ  วิ่ง 4 เลนสบายๆครับ  ถ้ามือใหม่อาจจะช้าตรงขึ้นลงเขาภูพานครับ แต่รับรองไปช่วงนี้ อากาศดีมากครับ

ระวังแค่ด่านตรวจความเร็ว ขากลับมีไม่มากครับ แค่ช่วงก่อนถึง อ.โนนแดง กับ อ.สีคิ้ว แค่นี้ละครับ   ไม่เหมือนขาไปครับ เยอะกว่า

ผมเคยวิ่งเส้นนี้ เร็วสุดก็ราวๆ 6.30ชม.ครับ มาถึง สำโรงครับ 

ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

มีทำถนน ช่วง อ.สมเด็จ เหมือนเดิมครับ  ถึงทางจะแคบ แต่วิ่งได้เรื่อยๆครับ ไม่เหมือนไปทางอุดร ทางกว้างก็จริง แต่การจราจร ค่อนข้างคับคั่งครับ
ถ้าวิ่งถึง กาฬสินธุ์ ก็สบายแล้วครับ  วิ่ง 4 เลนสบายๆครับ  ถ้ามือใหม่อาจจะช้าตรงขึ้นลงเขาภูพานครับ แต่รับรองไปช่วงนี้ อากาศดีมากครับ

ระวังแค่ด่านตรวจความเร็ว ขากลับมีไม่มากครับ แค่ช่วงก่อนถึง อ.โนนแดง กับ อ.สีคิ้ว แค่นี้ละครับ   ไม่เหมือนขาไปครับ เยอะกว่า

ผมเคยวิ่งเส้นนี้ เร็วสุดก็ราวๆ 6.30ชม.ครับ มาถึง สำโรงครับ 

ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ

คือ พอดี ผมเป็นคน เรณูนครครับ จะกลับบ้านปีละ 2-3 ครั้ง เคยขับไปทาง อุดรฯ - ขอนแก่นแล้ว ทางใหญ่ แต่การจราจรคับคั่ง ยิ่งเข้าตัวเมืองขอนแก่น จำกัดความเร็วที่ 80กม.  ระยะทางยาวพอดูครับ และไฟแดงเยอะมาก เลยไม่ค่อยชอบไปทางนั้น 

ปกติวิ่งขึ้น ภูพาน-กาฬสินธุ์ จะง่ายดี แต่ติดที่ อ.สมเด็จ ทำถนนมาเกือบพันปีละ ทำอยู่นั่นแหละ แต่เป็นช่วงสั้นๆครับ ทำเกือบเสร็จละ

ลองดูนะครับ เผื่อจะช่วยได้

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมวิ่งเส้นทางที่คนไม่ค่อยใช้กัน สกล-ภูพาน-สมเด็จ-กาฬสินธุ์-ร้อยเอ็ด-วาปีปทุม-พยัคภูมิพิสัย-สตึก-บุรีรัมย์-ลำปลายมาศ-จักราช-โคราช-สระบุรี-กรุงเทพ ข้อเสียคือเส้นทางช่วงจากสมเด็จ-พยัคภูมิ 2เลนสวนหมด แต่ข้อดีคือรถน้อยมากๆกล้องจับความเร็วก็ไม่มี ออก 10 โมงเช้าถึงราวๆ6โมงเย็น

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
     เส้นนี้เลยครับ สกลนคร กาฬสินธ์ุ มหาสารคาม บรบือ บ้านไผ่ เมืองพล โคราช สระบุรี กรุงเทพครับ  ๒ เลนแค่ช่วงสกล - กาฬสินธุ์ แต่นั้นเอง นอกนั้น ๔ เลน ๖ เลน ยาวๆ ไป
     ช่วงขึ้นเขาภูพาน ผมว่าขับสนุกดี ส่วนสกลนคร อุดร หรือจะมาทางกุมภวาปี ผมว่าไกลไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2018, 22:37:54 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ tsubasa

ตอนเดินทาง ผมชอบใช้ google map เช็คเส้นทางดูก่อนเดินทางครับ ถ้าเส้นหลักหรือถนนใหญ่ ช้าต่างกันไม่มาก ผมเลือกวิ่งถนนหลัก เพราะถนนเล็กๆ ผมว่ามันอันตราย และอาจผิดทางได้ครับ

ออฟไลน์ SRY

อ้มนิดนึง แต่วิ่งมาทาง อุบล 224 มาทางศรีษะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์
4 เลน 95% ครับ เค้าทำใหม่หมดแล้ว เลหือแค่บางช่วงแถวสุรินทร์ประมาณ ไม่เกิน 20 กม ที่เปน 2 เลนซึ่งกำลังทำเป็น 4 เลนตลอดสายครับ
ทางดี ถนนใหม่ รถไม่มาก โค้งไม่เยอะ แต่ถ้ามาจากสกลอ้อมนิด แต่วิ่งซัดได้เลย

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
     เส้นนี้เลยครับ สกลนคร กาฬสินธ์ุ มหาสารคาม บรบือ บ้านไผ่ เมืองพล โคราช สระบุรี กรุงเทพครับ  ๒ เลนแค่ช่วงสกล - กาฬสินธุ์ แต่นั้นเอง นอกนั้น ๔ เลน ๖ เลน ยาวๆ ไป
     ช่วงขึ้นเขาภูพาน ผมว่าขับสนุกดี ส่วนสกลนคร อุดร หรือจะมาทางกุมภวาปี ผมว่าไกลไปครับ

ผมก็ใช้เส้นทางนี้เหมือนกันครับ บ้านผมอยู่กาฬสินธุ์

อัพเดทถนนช่วง สมเด็จ - กาฬสินธุ์นะครับ ตอนนี้เป็น 4 เลนทั้งเส้นแล้ว ระวังอย่างเดียวคือหมู่บ้านกับกล้องจับความเร็วครับ ไฟแดงน้อยวิ่งสบาย แต่อาจจะช้าช่วงถนนมิตรภาพ มีอีกเส้นทางนึงผมเห็นพี่แพนกับคุณหมูใช้คือเข้าทางชัยภูมิไปทะลุปากช่อง เส้นนั้นอาจจะอ้อมหน่อยแต่รถน้อยและไม่มีกล้องจับความเร็วครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ lucky20baht

• Newbie
  • *
ผมอยู่สมเด็จ ครับ แนะนำ สกล-สมเด็จ ระยะทาง 85 กิโล ขึ้นเขา ไม่ชำนาญทาง ประมาณชั่วโมงครึ่ง ถึงสมเด็จครับ จากนั้นก็ กาฬสินธุ์(ทางเลี่ยง)-ยางตลาด-สารคาม-บรบือ- บ้านไผ่-โคราช-กรุงเทพ ทาง 4 เลนส์ ครับ  ไปเส้นนี้ประจำ

ออฟไลน์ rega

สกล สมเด็จ กาฬสินธ์ ยางตลาด กันทรวิชัย มหาสารคาม บรบือ บ้านไผ่ ถนนมิตร โคราช สระบุรี กทม

ให้เดินทางปลอดภัยครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สกล สมเด็จ กาฬสินธ์ ยางตลาด กันทรวิชัย มหาสารคาม บรบือ บ้านไผ่ ถนนมิตร โคราช สระบุรี กทม
เส้นนี้แหละครับ ขึ้นภูพานแต่ก็ไม่นาน, อุดร-ขอนแก่น ด่านเยอะกล้องแยะ

ออฟไลน์ chanphoto

ยางตลาด กดมาหนักๆ มีด่านทุกวัน เตรียมตังค์ไว้ด้วย ไม่รับหน้างานนะครับ ตั้งโต๊ะออกใบเสร็จเป็นเรื่องเป็นราวเลย

ส่วนบายพาสขอนแก่น มาเร็วมีจดหมายถึงบ้านแน่นอน ไม่น่ารอด