ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอาหัวเชื้อน้ำมันเบนซิล ไปใส่เครื่องดีเซล รถจะพังไหมครับ  (อ่าน 7724 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ผมซื้อของตราดาวมาครับ แต่ซื้อผิดมาเป็นของเบนซินนะครับ Techron Concentrate plus .

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ถ้าเติมแล้วรีบไปถ่ายทิ้งก่อนคิดเรื่องนี้ดีกว่า
แต่ถ้ายังไม่ใช้ จะเสี่ยงเพราะเงินไม่กี่บาทไปเพื่ออะไร

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผลิตภัณฑ์นี้สูตรคงที่มานาน ใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซลครับ

แต่บรรจุภัณฑ์เวลาเอามาขายจะเขียนแค่เบนซิน หรือดีเซลเพื่อลดปัญหาคนสับสนว่ามันจะใช้ด้วยกันได้เหรอ...

ภายใต้เงื่อนไข 1ขวดต่อ น้ำมัน 1ถังนะครับ หรืออย่างน้อยน้ำมัน 2
20ลิตรขึ้นไป

ช่วงหลังผิตภัณ้มันหายไปจากตลาดฝั่งเบนซินเพราะมีการใช่Ethanol มาผสมอยู่แล้ว ได้การชะล้างและ ออกเทนบูสเตอร์ในตัวให้ผลดีกว่าใส่แค่หัวเชื้อครับ

ดีเซลไบโอยังอยู่แค่B5 ถ้าได้สัก B10ที่มาจากไบโอกลั้นสะอาด หัวเชื้อจะหมดความหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2018, 07:28:40 โดย Jæ »

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ไม่พังหรอกครับ..
ผมเคยเห็นรถกระบะดีเซล เด็กปั๊มเติมน้ำมันให้ผิด ไปเติมโซฮอล 95 ให้
เติมไปเกือบ 100 บาท เจ้าของรถเขาบอกว่าไม่เป็นไร เพราะมันก็คล้ายๆเติมหัวเชื้อให้น้ำมัน
แต่ต้องเติมในปริมาณไม่เยอะ ที่เหลือก็อัดดีเซลเข้าไปเต็มถัง
ขับจนน้ำมันหมด ก็ไม่เป็นอะไร แทบจะคล้ายๆการล้างหัวฉีด..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 8) 8) 8)......100 % ไม่พังครับ แต่อย่าใส่บ่อยต่อเนื่องเกิน 3-4 ครั้ง ที่เติมดีเซล  เหตุผลคือ  seal rings
ในปั็ม commonrail จะไม่ค่อยถูกกันกับ น้ำยาเคมีล้างหัวฉีดเบนซีนที่แรงกว่าล้าง Piazo nozzle ของดีเซลครับ :-X

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ไม่พังหรอกครับ..
ผมเคยเห็นรถกระบะดีเซล เด็กปั๊มเติมน้ำมันให้ผิด ไปเติมโซฮอล 95 ให้
เติมไปเกือบ 100 บาท เจ้าของรถเขาบอกว่าไม่เป็นไร เพราะมันก็คล้ายๆเติมหัวเชื้อให้น้ำมัน
แต่ต้องเติมในปริมาณไม่เยอะ ที่เหลือก็อัดดีเซลเข้าไปเต็มถัง
ขับจนน้ำมันหมด ก็ไม่เป็นอะไร แทบจะคล้ายๆการล้างหัวฉีด..

รถดีเซล เติมผิดเป๋็นเบนซิน ไม่เป็นไรครับ
แต่ถ้ารถเบนซิน เติมผิดเป็นดีเซล เป็นเรื่องครับ

ผลิตภัณฑ์นี้สูตรคงที่มานาน ใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซลครับ

แต่บรรจุภัณฑ์เวลาเอามาขายจะเขียนแค่เบนซิน หรือดีเซลเพื่อลดปัญหาคนสับสนว่ามันจะใช้ด้วยกันได้เหรอ...

ภายใต้เงื่อนไข 1ขวดต่อ น้ำมัน 1ถังนะครับ หรืออย่างน้อยน้ำมัน 2
20ลิตรขึ้นไป

ช่วงหลังผิตภัณ้มันหายไปจากตลาดฝั่งเบนซินเพราะมีการใช่Ethanol มาผสมอยู่แล้ว ได้การชะล้างและ ออกเทนบูสเตอร์ในตัวให้ผลดีกว่าใส่แค่หัวเชื้อครับ

ดีเซลไบโอยังอยู่แค่B5 ถ้าได้สัก B10ที่มาจากไบโอกลั้นสะอาด หัวเชื้อจะหมดความหมาย

ขอบคุณมากครับ  คุณ Jae ที่ผมต้องขอถามเพราะว่า ผมเคยใช้ของ Ford ครับ และเค้าเขียนว่าใช้ได้ทั้ง Diesel และ Benzene หากใช้ไม่ได้ จะได้เอาไปให้แม่ใช้ครับผม

ขอขอบคุณ คำอธิบายทุกๆท่านครับ