ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 7 กรกฎาคม 2018  (อ่าน 3808 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1609573172485227/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2018, 13:09:11 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
ขอสอบถามเรื่องยางครับ
ตอนนี้ใช้ duler 684 ht ขนาด 265/60/r18 อยุ่ครับ กับ ranger  4 ประตู ขับ2
ใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว

สนใจยางตัวใหม่ bs alenza 001 ขนาดเดียวกัน พี่จิ้ม ว่าไงมั้งครับ
ใช้ถนนดำ  เกือบ 100% หรือพี่จิ้มมีตัวไหนแนะนำมั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
BMW X5 E70 (2007-2013) การขับขี่เป็นไงบ้างครับ
ที่บ้านใช้อยู่ครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
ทำไมรถบรรทุกไม่ใช้ดิสเบรกแบบรถเล็กคับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
พี่ๆมีความเห็นอย่างไรกับภาพลักษณ์ของรถครับ

พอดีผมอยากจะเปลี่ยนรถ จากteana j31 เป็นรถที่เล็กลงเพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวครับ
แต่พ่อจะบอกให้เอารถใหญ่เหมือนเดิม "เพราะภาพลักษณ์ เวลาขับรถ b segment หรือ ego car ไปที่ต่างๆ เจ้าหน้าที่ จะทำหน้าไม่ต้อนรับแถมไล่ไปจอดที่อื่น ขับทางไกลไม่ปลอดภัย
แต่ใช้พวก d segment หรือรถคันใหญ่ๆไป(suv ppv) มักจะให้การต้อนรับอย่างดี และขับขี่ทางไกลปลอดภัยกว่า"

คิดว่าจะปักหลักใช้คันเดิมแล้วติดแก๊ส หรือ เปลี่ยนไปใช้รถที่เล็กลงดีครับ (ใจอยากไป mazda2ดีเซล)
ที่บ้านมีรถ2คัน j31 230jmกับ trailblazer ltzปี13 ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2018, 14:04:50 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
Benz E230 2.5 W211 ตัวไมเนอร์เชนจ์เเล้วยังน่าเล่นป่าวครับ มีปัญหาจุกจิกเยอะป่าวครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ตัดใจเลือกรถให้ตัวเองไม่ได้ เป็นรถคันแรกของตัวเอง คันที่ 3 ของบ้าน (มี altis 2 คัน)
ตัวเองอยากได้ fortuner แต่ที่บ้านอยากให้เอารถกระบะ
ตัวเลือกเลยมี fortuner 2.4V กับ Rocco 2.8G AT 4*4

ขับเร็ว มั่นใจในการแซง คงขับขนเดียวเป็นส่วนใหญ่เอาไว้ไปขับไปทำงาน มีบรรทุกปุ๋ย ต้นไม้บ้าง

ช่วยแนะนำในการตัดสิ้นใจหน่อยครับ

ออฟไลน์ DJSK

• Newbie
  • *
Juke มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ สนใจซื้อมือสอง ขับรถวันละ100โลในเมืองสลับต่างจังหวัด อยากได้รถขับดีไม่แคร์พื้นที่โดยสารครับใช้รถ1-2 คน มีปัญหาประจำรุ่นไหมครับ กำลังเทียบกับpulsar ตัวทอปตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Maxloveiii

• Newbie
  • *
TNGA กับ Fortuner มีโอกาสไหมครับ

ออฟไลน์ urangutang

TOYOTA PRIUS มือสอง น่าสนใจไหม หรือต้องระวังเป็นพิเศษหรือเปล่า

ออฟไลน์ David007

• **
New BMW X3 ประกอบในไทย จะมาเมื่อไหร่ครับ แล้วราคาจะลดลงไหมครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ต้องร่ำรวย มีเงินทุนกี่สิบล้าน ถึงจะเปิดศูนย์รถยนต์ได้ครับ
สมมติว่าแบรนด์ประมาณ Nissan , Mazda
และที่มันแพง แพงตรงส่วนไหนครับ เครื่องไม้เครื่องมือ หรือค่าลิขสิทธิ์

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
 อยากสอบถามคุณเติ้งครับ
อยากสอบถามว่าราคากลางของรถมือสองมีเกณฑ์ไหมครับว่ารถรุ่นนี้ยี่ห้อนี้ราคาเท่าไหร่หรือหาข้อมูลได้จากที่ไหน

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
พอดีเมื่อวานล้างรถเสร็จพอตอนเช้าจะถอยรถเข้าบ้าน เวลาเปิดประแล้วขึ้นไปนั่งมีเสียงดัง
และ เวลาตอนถอยก็มีเสียงดังตึงค่ะ
ปกติก็ไม่เป็น

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
volvo xc40 เปิดตัวในไทยเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ Saimung

• Newbie
  • *
ระหว่าง crv 2.4 el 4wd กับ fortuner 2.4v 4x4
อยู่ต่างจังหวัด ใช้บนถนนดำเป็นหลัก หรือเกือบ 100%
ใช้รถไม่มาก ปีละไม่ถึง 20000 กิโล
ออกต่างจังหวัด ประมาณเดือนละครั้ง หรือใช้งานระยะทางใกลมากกว่า 200กิโลเมตร เดือนละครั้ง
ขับเร็ว 100-120 บางทีอาจจะถึง 140
นั่ง 4 คนเป็นหลัก นาน ๆครั้ง นั่ง 5
เลือกตัวใหนดีกว่ากัน ถ้าต้องการ
ความสบายในการโดยสาร และความปลอดภัยในการขับขี่
มุมมองของคนอื่นๆที่มอง คนขับรถสองรุ่นนี้ ต่างกันหรือไม่