ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกยางหน่อยครับ  (อ่าน 4082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
ช่วยเลือกยางหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 00:50:12 »
Yokohama Parada X กับ Toyo Proxes ST3 มีใครเคยใช้สองรุ่นบ้างครับ อันไหนนุ่นเงียบ มากกว่ากัน เเละยางใช้ได้นานกว่ากันครับ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 11:43:00 »
ผมใช้ทั้ง 2 รุ่น ขนาด 225|65|17 ใน crv ทำในญี่ปุ่นทั้งคู่

พาราด้า ผมใช้ได้ 2 ปี แต่ตอนนั้นรถวิ่งน้อยดอกเริ่มหลุดบ้าง เกาะหนึบ รีดน้ำดี
St 3 เกาะหนึบ ใช้มา 1 ปี หมื่นห้าโลละครับ ดังขึ้นหน่อย หนึบเหมือนกัน (อาจจะหนึบกว่า) รีดน้ำดี แต่ไม่ชอบเลยคือเสียงเอี้ยดๆ ง่ายมากๆ วิ่งเบาในที่จอดรถ อายุการใช้งานน่าจะนานกว่าพาราด้า

และตอนนี้ ยางเบอร์นี้ st3 ไม่มีขายแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร บนเวพหลักก็เอาออกไปเหลือแต่ ut

ถ้าเปลี่ยนครั้งหน้ายังอยากกลับไปพาราด้ามากกว่า

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 11:47:40 »
เทียบสองยี่ห้อนี้ จากประสบการณ์ของผมเองหลายๆ รุ่นเลยนะครับ

นุ่มเงียบกว่า ต้อง Yoko

ใช้ได้นานกว่า ก็ Yoko ครับ

Toyo ที่ผมเจอ คือปีกว่าๆ ยางมันแข็ง เล็บจิกไม่เข้า แถมแตกลายงาไวมาก  แบบประหลาดใจเลย

แต่ถ้าสมรรถนะ ตอนยางใหม่ๆ ด้วยกัน  ผมว่า Toyo แน่น หนึบ กว่า

แต่ผมเลิกใช้ Toyo ถาวรแล้วครับ  ราคาแรงไปเทียบกับความสม่ำเสมอ  ถือว่าสอบตก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 14:47:14 »
ผมเคยใช้ Yokohama Parada X กับ Toyo Proxes ST2

ขนาด 265/50R20 นะครับ
Yokohama Parada X มีปัญหาเนื้อยางหลุดร่อน ทั้ง 4 ล้อ ที่ระยะทาง 2x,xxx กม. (ของเพื่อนๆ อีก 5 คัน ก็เจอปัญหาเดียวกัน)
Toyo Proxes ST2 เกาะถนน ผมให้สูสีกับ Yoko
Toyo รีดน้ำดีกว่า Yoko
Toyo เสียงยางดังกว่า Yoko

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 17:20:56 »
เทียบสองยี่ห้อนี้ จากประสบการณ์ของผมเองหลายๆ รุ่นเลยนะครับ

นุ่มเงียบกว่า ต้อง Yoko

ใช้ได้นานกว่า ก็ Yoko ครับ

Toyo ที่ผมเจอ คือปีกว่าๆ ยางมันแข็ง เล็บจิกไม่เข้า แถมแตกลายงาไวมาก  แบบประหลาดใจเลย

แต่ถ้าสมรรถนะ ตอนยางใหม่ๆ ด้วยกัน  ผมว่า Toyo แน่น หนึบ กว่า

แต่ผมเลิกใช้ Toyo ถาวรแล้วครับ  ราคาแรงไปเทียบกับความสม่ำเสมอ  ถือว่าสอบตก

รุ่นใหม่ๆ ผมว่าดีขึ้นเยอะเเล้วครับ จะมีพวก t1r นั้นดังเเข็งเเตกลายงา ในปีครึ่ง รุ่นใหม่ดีขึ้นเเต่ความสม่ำเสมอยังสู้เเบรนดอื่นไม่ได้ เเต่ถ้าใช้ประมาณ2ปีหน่อยๆ(รุ่นใหม่ๆ) น่าเล่นครับ เพราะตอนใหม่ๆสมรรถนะมันดีกว่าตัวอื่นนิดๆ ถ้าเปลี่ยนยางบ่อยเเนะนำครับ ถ้าใช้นานๆ ไปตัวอื่นดีกว่า