ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Mazda3 2.0S Hatchback กับ HR-V 1.8 EL 2018  (อ่าน 6373 ครั้ง)

ออฟไลน์ ์Natnat

• Newbie
  • *
ผมรบกวนขอความเห็น ระหว่าง Mazda3 2.0S Hatchback 2018 998,000 กับ HR-V 1.8 EL 2018 1,059,000 ท่านสมาชิกว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
ผมจะซื้อรถคันแรก ตั้งงบไว้ว่าไม่เกิน 1 ล้านบาท ตอนแรกเล็ง Mazda3 ไว้ครับ แต่เห็น HR-V minorchange เปิดตัวมาแล้วก็เลย ลังเลครับ เพราะเห็นว่าราคาใกล้ๆกัน
ปกติผู้โดยสาร 1-3 คนครับ เดือนนึงรวมๆแล้วผมใช้ประมาน 15 วัน อีก 15 วันรถว่าง ก็จะให้พ่อกับแม่ขับไปทำงานใกล้ๆบ้านครับ ส่วนผมมักขับออกต่างอำเภอ ต่างจังหวัดครับ
เส้นทางภาคเหนือ ถนนคดเคี้ยวตามไหล่เขา โค้งเยอะหน่อย ขับกลางคืนบ่อยครับ ถ้าเจอทางตรงไปต่างจังหวัดก็มักขับรถเร็วครับ 120-140 เป็นบางช่วงครับ
แล้วการดูแลหลังจากซื้อรถ เรื่องราคาอะไหล่ และ ช่างศูนย์บริการ พอๆกันไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

รูปแบบการใช้มันได้ทั้ง 2 คัน   เลือกรูปแบบรถ  จะเอารถ เก๋ง หรือ จะเอา suv

ส่วนเรื่อง 0 ก็ต้อง honda เยอะกว่า

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ถ้าเป็นผมจะเลือก mazda 3 ยิ่งต้องขับลัดเลาะโค้ง เครื่องมันกว่า(อัตรเร่งพอกัน) ได้อารมเกียร์ at ส่วน hrv cvt นุ่มๆเเต่ไว เรื่องการขับขี่ mazda ชนะทุกอย่าง เเต่ประโยชน์ใช้สอย hrv กินขาด ท้ายกว้างมากถ้าเทียบเชกเม้นเดียวกัน ส่วนค่าอะไหล่ การซ่อมบำรุง honda ถูกกว่าครับ mazda อะไหล่ค่อยข้างราคาสูงเเละไม่ทนเท่าไหร่ เเต่เครื่องเบนซิล mazda ไม่ค่อยมีปัญหา ถ้าเน้นการขับขี่ mzada ครับ เน้นประโยชน์ใช้สอย ราคาอะไหล่ honda ครับ

ออฟไลน์ ratiponl2522

• Newbie
  • *
ขอตอบตามความชอบนะครับ ถ้าตัวเลือกด้านบนผมตัดทิ้งหมด ไป CHR 1.8 Mid ราคา 1,039,000 บาท เกินมานิดหน่อย แต่ช่วงล่างการเก็บเสียงดีกว่า hrv แน่นอน

ออฟไลน์ Magl

ขอตอบตามความชอบนะครับ ถ้าตัวเลือกด้านบนผมตัดทิ้งหมด ไป CHR 1.8 Mid ราคา 1,039,000 บาท เกินมานิดหน่อย แต่ช่วงล่างการเก็บเสียงดีกว่า hrv แน่นอน
กำลังจะตอบเลย ผมว่าเป็นตรงกลางระหว่าง mz3 กับ hrv ได้รถที่ขับดี พื้นที่ขนของได้ นั่งหลังได้

ออฟไลน์ YZA

จากที่ผมเห็น review บางประเทศเช่น มาเลเซีย จะบอกว่า HRV ขับ ok ซึ่งจะตรงข้ามกับที่ได้ยินมาของเมืองไทย
... ถ้า HRV minor มาแล้วช่วงล่างดีขึ้น  ผมเลือก HRVนะ แต่ต้องไปลองขับดูก่อน
อีกประเด็นก็ถ้าจขกท. เคยขับแต่ Auto มาแล้วลอง CVT ครั้งแรก ส่วนใหญ่จะไม่ชอบกันครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ขึ้นเขา โค้งเยอะ เลี่ยง CVT คับ
HR-V พังมาหลายราย ไม่ก็ขับอย่างกะเต่า เร่งบนเขาไม่ไป
Mazda3 2.0S ขับสนุกกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2018, 21:54:55 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Hrvครับ.  การที่มีถนนโค้งไม่เกี่ยวกับต้องเลือกรถที่พววมาลัยช่วงล่าง ที่ออกแบบมาเพื่อโค้ง.  ต้องมองบริบทโดยรวม. 

เจอโค้งก้อเบาชิครับ นี่ควบคุมได้แค่ปลายเท้า. แต่อยากมีศุนยเยอะๆ บริการดีกว่า. คุณเสกมันไม่ได้. อยากจะให้กว่างสะดวกสบาย. คุณขยายมันได้รึป่าว

ออฟไลน์ flat6

mazda ไม่ต้องคิดเลยครับ - -
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ AkE

การใช้งานแบบที่ใช้สบายๆทั้ง2คันแล้งแต่จะเลือกเลยครับชอบหน้าตาคันไหนมากกว่ากัน แน่นอนครับถ้าขับเร็วไปมากกว่านั้น 3 ก้เหมาะกว่าอยู่แล้ว ด้านสมรรถนะ3 กินทุกทางแต่ถ้าด้านประโยชน์ใช้สอย hr-v ก้เหมาะกว่าครับ การดูแลรักษา hrv ง่ายกว่าถูกกว่า ศูนย์บริการ honda ดีกว่าครับ ถ้าเป็นผมๆเอา3 เพราะเน้นขับเร็วแต่สำหรับ จขกท ลองเลือกดูครับ

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นผมเลือกมาสด้า 3 ผมขับเชียงใหม่-เชียงรายบ่อย รถที่ช่วงล่างดีกว่าเหนื่อยน้อยกว่าเยอะครับ ทำความเร็วได้ดีกว่าด้วย(ถึงจุดหมายไวกว่า)

ออฟไลน์ mongolias

ไปทดลองขับดูครับ ความชอบคนเราไม่เหมือนกัน
ถ้าเน้นประโยชน์ใช้สอย ผมว่า HRV ดีกว่าครับ
เรื่องการขับขี่ 3 เหนือกว่าครับ
คุณต้องเลือกด้วยตัวเอง ลองพาผู้โดยสารไปนั่งด้วยว่าเขาชอบคันไหนมากกว่ากันครับ
อย่างผมเคยอยากได้ HRV แต่ลองขับเสร็จต้องตัดทิ้ง เพราะเมารถครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

Hrvครับ.  การที่มีถนนโค้งไม่เกี่ยวกับต้องเลือกรถที่พววมาลัยช่วงล่าง ที่ออกแบบมาเพื่อโค้ง.  ต้องมองบริบทโดยรวม. 

เจอโค้งก้อเบาชิครับ นี่ควบคุมได้แค่ปลายเท้า. แต่อยากมีศุนยเยอะๆ บริการดีกว่า. คุณเสกมันไม่ได้. อยากจะให้กว่างสะดวกสบาย. คุณขยายมันได้รึป่าว

+1ครับ เก็บเสียงรู้สึก HRV จะดีกว่านิดๆ ถ้าพูดถึงช่วงล่างไปเปลี่ยนโช้คดีๆสักชุดน่าจะขับดีขึ้นแล้ว
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่า ถ้าเน้นนั่ง ไม่ขนของมาก (Mazda3 ก็พับเบาะได้ แต่อาจจะขนของสูงได้ไม่เท่า HR-V)
และคนนั่งเบาะหลังไม่บ่น ผมไป Mazda3 ครับ

แต่ผมจะไปรุ่นที่มีระบบความปลอดภัยครบๆในรุ่น TOP ครับ  :D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เห็นมีพ่อแม่ นั่งและขับด้วย ผมว่าควรจะพาพ่อแม่ไปลองนั่ง ทั้ง 2 คันก่อน โดยเฉพาะ Mazda 3 ว่าท่านนั่งสบาย+ขึ้นลงสะดวกมั้ย ถ้าโอเคกับ 3 ได้ ผมว่า 3 น่าสนใจนะครับ แต่ขยับไป SP เลย รวมส่วนลดไม่เกินล้านไปเยอะ แต่ถ้าขึ้น-ลงไม่สบาย คงต้องไป HRV ครับ

ตอนผมออก HRV ดู Civic ด้วย แล้วพ่อแม่ขึ้น-ลง Civic ลำบากมาก เพราะรถมันเตี้ย ลุกไม่ขึ้น ก็เลยจบกับ HRV ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Polonium

M3 นี่เบาะหลังเรียกได้ว่าชั่วร้ายมากสำหรับคนแก่ๆที่เข่าไม่ดีแล้ว ผมเคยจะซื้อแต่ตัดออกเพราะเรื่องนี้เรื่องแรก

เป็นผมจะเอา CHR มาเลือกด้วย เห็นมีแต่เสียงชม ยกเว้นเรื่องหน้าต่างเบาะหลังค่อนข้างจะคับแคบ

ออฟไลน์ CJ.

การขับขี่ที่บอก 3 โอเคกว่าครับ แต่ถ้าจะลองดู CHR ก็น่าสนใจ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดูจากโจทย์140นี่เร็วระดับนึงเลย โค้งเยอะ มาสด้าสามตอบโจทย์กว่าครับ
แต่ติดตรงที่อะไหล่แพงกว่าฮอนด้าและใกล้จะตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เป็นผมไป C-HR แบบไม่ต้องคิดเลย

ตอบโจทย์ จขกท. ทุกอย่าง ยกเว้นกระจกที่นั่งตอนสอง  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
จริงครับ นาทีนี้ต้อง CHR ครับ ไปลองมา2รอบละ ชอบมากกกก ไปลองขับดุครับแล้วงงว่านี่ใช่ Toyota แน่รึ ช่วงล่างดีมากกกก แล้วสวยขึ้นเยอะจาก Toyota รุ่นก่อนๆ

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
ปีหน้า Mazda3 ตกรุ่น มีรุ่นใหม่แล้วนะครับ C-HR ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Bigtae

• Newbie
  • *
cx3 minor เซลส์กระซิบมาว่า sunroof มาด้วยนะครับ.

ออฟไลน์ BN`

จากโจทย์ที่ตั้งมา Mazda3 ดูน่าจะเหมาะสมที่สุดแล้วครับ

แต่ถ้าอยากได้รถที่ ขับดี + SUV ในคันเดียวกัน ลองเพิ่มงบอีกซักนิดไป CX5 ก็ดูโอเคนะครับ

ออฟไลน์ Inno Man

• Newbie
  • *
Mazda 3  ทั้ง Skyactive   Gear ช่วงล่าง  ความมั่นใจ  ความเร็ว  Sport  เครื่อง 2.0   จบ ;D

ออฟไลน์ eaksuchart

แนะนำให้ลองขับนะครับ
โดยไปลองวันที่จะจองเลยก็ได้ครับ

นัด HRV ก่อน

แล้วค่อยไปต่อ M3 นะครับ จะได้ไม่เสียเวลากลับไปกลับมา จองได้เลย

ปล. ผมใช้ HRV มาก่อนครับ ขายไปละ ตอนนี้ขับ M2 ยังรู้สึกดีกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

3 ครับ จากตัวเลือกที่ให้มา

ออฟไลน์ TheZero

mazda 3 สิครับ แต่ถ้าเพิ่มตังไก้อีกหน่อย ไป XV

ออฟไลน์ panjap

เบาะหน้ามาสด้าสาม นั่งสบายมากๆนะไปลองดูก่อน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ก่อนอื่น น่าจะเอา CX-3 กับ HR-V นะ จะได้ถูกคู่ ถูกประเภทรถหน่อย

แต่เอาเหอะ ถ้าจะเทียบ 2 คันนี้ แต่ผมเห็น ประโยคท้ายๆ คือ "เรื่องอะไหล่ กับ ศูนย์บริการพอๆ กันไหม"

เรื่องศูนย์บริการผมไม่แน่ใจ แต่ไม่มีอะไรประกับใจกับ Mazda เลย (เมียน้องชาญแฟนใช้ Mazda2 หน้ายิ้ม อยู่)

แต่เรื่องอะไหล่ คนละเรื่องเลย ทั้งเบิกศูนย์ หรือ ข้างนอก Honda ดีกว่าเยอะ อย่าว่าแต่อะไหล่เลย ร้านซ่อมหรืออู่ซ่อม ก็ด้วย

ถ้าใจรัก Mazda จงเลือก Mazda3

แต่ถ้ามองกลางๆ หารถอยู่ ไม่รู้จะเลือกคันไหน โดยเอาเงินเป็นตัวตั้ง แบบว่า "คันไหนดีน๊าา" คำเดียวว่า Honda HR-V

เหมือนบางท่านบอก ถ้ามองว่า Honda HR-V ช่วงล่างไม่ค่อยชอบ เปลี่ยนโช้คใหม่ชุดนึง จบแน่นอน