ผู้เขียน หัวข้อ: มือจับยึดเหนี่ยวจิตใจด้านคนขับ ใช้ทำอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 25082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
มือจับยึดเหนี่ยวจิตใจ(ศาสดา) ด้านคนขับ ใช้ทำอะไรกันบ้างครับ

- สำหรับผู้โดยสารใช้โหนเวลาเข้าโค้ง(แรง)
- ของผู้โดยสารตอนหลัง ผมมักจะเอาไว้แขวนเสื้อ
** เพิ่มเติม พึ่งนึกออกครับ เคยเห็นพี่ชายเอาที่เก็บแว่นตาของตัวนอกมาใส่แทน **

แต่ของคนขับนี่ผมไม่ได้ใช้เลย (แต่ก็รู้สึกดีที่มี)

ท่านสมาชิกได้ใช้กันไหม และใช้ทำอะไรครับ
อยากได้เป็นแนวทาง ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  8) 8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 07:45:11 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

ปีนขึ้นรถครับ ไม่ก็แขวนอะไรสักอย่าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

โหนตัวตอนขึ้น-ลงรถสูงๆ เช่นกระบะยกสูง
โหนตัวตอนขึ้น-ลงรถเตี้ย สำหรับคนตัวหนัก

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าฝั่งคนขับ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร แต่มีไว้ก็ดี

แต่ถ้าฝั่งหลังขวา เอาไว้แขวนเสี้อทำงานครับ

ออฟไลน์ Krongbun

เอาไปใส่ตรงอื่นเถอะ ไม่ได้ใช้เล้ย

ถ้ารถยกสูงได้ใช้ตลอด จำเป็นมาก

ออฟไลน์ decptt

ยกตัวอย่าง Suzuki Carry Pickup (มันมีมาฝั่งคนนั่ง แต่คนรถผมเขา เปลี่ยนเอามาใช้กับฝั่งคนขับ)
พนักงานในบริษัท เวลา ยกของเหนื่อย มันใช้ช่วยโหนตัวขึ้นได้ครับ

มือจับ ใช้เผื่อคนตัวเล็กในการโหนตัว หรือพวกรถเตี้ย ใช้สำหรับยกตัวขึ้นครับ สำหรับคนทั่วๆไป คงใช้น้อยครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
มือโหนตำแหน่งเหนือเบาะหน้ามันไม่ได้ใช้งานได้จริง และถึงจะใช้เพื่อขึ้นลงรถมันก็ไม่สะดวก
แต่ถ้าเปลี่ยนไปโหนขึ้นลงที่ตำแหน่งมือจับเสา A จะสะดวกกว่ามากแปลกใจอยู่ทำไมรถเก๋ง
ไม่ทำมือจับเสาเอ

ออฟไลน์ NoName__???

รถที่บ้านเป็นที่ใส่แว่นตามแทน

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ออกแบบมาเผื่อโหน จับ ลุก นั่ง  แต่พูด ตรงๆ ไม่เคยใช้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถสูง ก็เอาไว้จับดึงตัวเองขึ้นรถ
- คนขับไม่เอา เพราะจับพวงมาลัยได้ ถ้ามีขอแบบพับได้
- ผู้โดยสาร น่าจะมีประโยชน์

รถเตี้ย ถ้ามี ขอมีแบบพับได้ ถ้าแบบแข็งๆ พับไม่ได้ ขอไม่เอาดีกว่า เกะกะ ติดหัว

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
น่าจะดีไซน์มาสำหรับคนพิการครับ อาจจะขาซ้ายไม่ค่อยดี จะได้ขึ้นรถได้สะดวกขึ้น

ออฟไลน์ akewizard

มือจับด้านคนขับ ตอนแรกๆผมก็ไม่ได้ใช้ครับ ยังคิดด้วยซ้ำว่าจะใส่มาทำไม
แต่ของแบบนี้.....หัวล้านได้หวี

วันนึงผมไปจอดรถเทียบขอบฟุตบาท (ในที่จอดรถโรงแรม) ซึ่งขอบฟุตบาทสูงเท่าระดับที่เปิดประตูได้พอดี เวลาลงต้องเอาเท้าเหยียบฟุตบาทก่อน
ปรากฎว่าลุกไม่ขึ้น....เพราะท่ามันไม่ถนัด ก็ได้มือจับนี่แหล่ะช่วยดึงตัวขึ้นได้

มือจับที่ไม่ไปอยู่ตรงเสา A ผมพอจะเข้าใจเหตุผล เพราะมันใช้โน้มดึงน้ำหนักตัวได้ไม่ดีเท่าตำแหน่งใต้หลังคาซึ่งดึงน้ำหนักตัวขึ้นเป็นแนวตรง และเกะกะสายตาเวลาขับรถด้วย
แต่บางทีก็ขึ้นอยู่กับความถนัดแต่ละคนด้วย บางคนชอบให้มือจับเยื้องไปข้างหน้าตัวมากกว่า

ออฟไลน์ CHANOM

ช่วงที่ผ่านมานี้เราไม่ค่อยสบาย อาการคือกล้ามเนื้ออ่อนแรงเป็นช่วงๆ โดยเฉพาะเวลาใช้แรงพอสมควร
รถเราตอนนี้ ไม่มีที่จับดังกล่าวตรงฝั่งคนขับ ได้แต่เกาะพวงมาลัยเวลาออกจากรถ
(ซึ่งเอาตรงๆ ก็ไม่ค่อยช่วยหรอกค่ะ เพราะแรงยันพวงมาลัยก็ไม่มี สุดท้ายก็ต้องนั่งอยู่บนเบาะต่อ)

ถ้ามีที่จับนี้ ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยได้ใช้ แต่มีไว้เวลาจำเป็น ก็น่าจะดีกว่าไม่มีค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Sit: )

แขวนเสื้อสูทครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

แขวนตรงคนขับเลยเหรอครับ (แซวเล่นนะครับ)

เข้าใจว่าหมายถึงที่เบาะหลังใช่ไหมครับผม  :) :) :) :)
หรือว่าหมายถึงแขวนที่เบาะคนขับจริงๆครับ  :-[ :-[ :-[
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bubball

ขยับเล่นแก้เบื่อเวลารถติดครับ  8)

ออฟไลน์ xcalibur

ผมเอาไว้จับโหน เวลาปีนเช็ดหลังคารถครับ

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
เคยใช้จับดึงยืดแขนแก้เมื่อยตอนติดไฟแดงครั้งนึงครับ แล้วก็ไม่เคยใช้อีกเลย

ออฟไลน์ CarameLon

เอาไว้มองเฉยๆ ว่า...เออ...มันก็มีมาให้นะ...แค่นั้น  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สำหรับผม ดึงตัวขึ้นครับ สำหรับเบาะต่ำ ๆ เช่น civic fc ฯ เป็นต้น  8)

ออฟไลน์ CJ.

เฉพาะด้านคนขับไม่เคยได้ใช้เลยครับ นอกจากเวลาทำความสะอาดรถ
ปกติขึ้นลงรถไม่ค่อยจับอะไรอยู่แล้ว นานๆทีมีจับบ้างแต่ผมมักจะจับแถวๆเสา A มากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ MUK

ตอนลงรถครับ  ถ้าขาเจ็บ ขาบวม ลงแรงที่ขาไม่ได้  จำเป็นสุดๆ ครับต้องใช้แขนโหนลงรถ แต่ตอนขึ้นพอได้  ไม่มีก็ต้องจับขอบประตูแทนครับ :)

ออฟไลน์ Sit: )

แขวนตรงคนขับเลยเหรอครับ (แซวเล่นนะครับ)

เข้าใจว่าหมายถึงที่เบาะหลังใช่ไหมครับผม  :) :) :) :)
หรือว่าหมายถึงแขวนที่เบาะคนขับจริงๆครับ  :-[ :-[ :-[

ปล่อยไก่ตัวใหญ่เลย
อ่านเร็วไป เข้าใจผิดจริงๆด้วย
ฝั่งคนขับแทบไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ holahola66

ห้อยถุงหอมครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รู้จะใช้ทำอะไรครับ ว่างเปล่าจริงๆ

ออฟไลน์ deathsheep

ดึงโหนตัวเองเข้ารถครับ

เวลาจอดที่แคบๆเปิดประตูได้นิดเดียวนี่มีประโยชน์มาก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
โหนตัวเข้าหรือออกจากรถ ในบางสถานการณ์ครับ

ออฟไลน์ SM.

ดึงโหนตัวเองเข้ารถครับ

เวลาจอดที่แคบๆเปิดประตูได้นิดเดียวนี่มีประโยชน์มาก

ออฟไลน์ BN`

รถที่บ้านผมคันนึงมีที่จับด้านคนขับ ผมใช้โหนตัวขึ้น-ลงรถประจำเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ rvsmart

ลองไม่ติดมาให้สิ คงโดนบ่นจนหูร้อน.