ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ Jimmy คับช่วยแนะนำด้วยคับ Subaru Forester 2.0X, 2.5XT, Volvo V50  (อ่าน 13434 ครั้ง)

ออฟไลน์ prooatto

• Newbie
  • *
หวัดดีคร้าบ น้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวตัวฮะ
คือกำลังตัดสินใจว่าจะเลือกรุ่นไหนดีระหว่าง subaru forester 2.0X กับ subaru forester 2.0XT และก็ Volvo V50 ครับ
เลือกไม่ถูกเลยอยากให้คุณ Jimmy ช่วยวิเคราะห์ครับ
             1. subaru forester 2.0X น่าจะประหยัดน้ำมันกว่า 2.5 XT แล้วก็น่าจะวิ่งดีกว่า V50
             2. subaru forester 2.0XT แรงกว่า 2.0X แน่นอน และก็แน่นอนกินเก่งกว่าอีก 2 ตัว (ยังอยากขับสนุก)
             3. Volvo V50 หรูหรา แต่เครื่องก็งั้นๆ ไม่น่าวิ่งสู้สองตัวแรกได้

เลยอยากให้แนะนำครับว่ายังอยากขับรถที่ยังพอมีกำลังสนุกๆไม่ต้องแรงขนาด sti ไม่กินน้ำมันมากราคาพอรับได้ แล้วก็แต่งหล่อแบบไม่ต้องควักเยอะอ่ะครับ

PS. Subaru จะมาผลิตที่มาเลเหมือน Volvo จริงหรือป่าวครับ ถ้าจริงฝันที่จะได้รถจากดาวลูกไก่ถูกๆซักคันจะเป็นจริงเมื่อไหร่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับป๋ม ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 03:40:42 โดย prooatto »

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: คุณ Jimmy คับช่วยแนะนำด้วยคับ Subaru Forester 2.0X, 2.5XT, Volvo V50
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 05:14:55 »
ตัวผมกลับอยากให้ซูบารุผลิตที่ญี่ปุ่นดีอยู่แล้ว.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ popteen

• Newbie
  • *
Re: คุณ Jimmy คับช่วยแนะนำด้วยคับ Subaru Forester 2.0X, 2.5XT, Volvo V50
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 07:25:32 »
Forester ที่เมกาใกล้ไมเนอร์แล้วนี่คับ

รู้สึกว่าจะเปลี่ยนจากใช้สายพานเป็นใช้โซ่

แรงขึ้นกับประหยัดขึ้นอีกนิดหน่อยครับ

แต่ไม่รู้ว่าเมืองไทยจะใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 10:43:17 »
ผมไม่ใช่คุณจิมมี่ แต่อ่านแล้วตะหงิดๆ เลยอยากตอบ :D

อ้างถึง
2. subaru forester 2.0XT แรงกว่า 2.0X แน่นอน และก็แน่นอนกินเก่งกว่าอีก 2 ตัว (ยังอยากขับสนุก)

ไม่จริงครับ

เครื่องเทอร์โบของ ซูบารุ พัฒนามาไกลมาก
จนหลายคนบ่นว่า พี่แกไม่พัฒนาเครื่อง N/A เลยหรือไง

เครื่อง เทอร์โบ ของ ซูบารุ กินน้ำมันพอๆ กับ เครื่อง N/A ครับ
(เมื่อเทียบกันกับในการใช้ชีวิตประจำวัน)

เชื่อเถอะครับ ซื้อเครื่อง N/A มา สักพักก็ต้องหาเรื่องเอาไปเปลี่ยนเป็นเครื่องเทอร์โบ
ยกเว้นว่า ซื้อมาใช้อย่างเดียว ไม่ได้ต้องการอะไรมากไปกว่านี้อีกแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 14:08:54 »
ขอบคุนพี่ๆมากคับ
แล้วถ้าจะเลือกซักคันแบบที่ราคาและทุกๆอย่างคุ้มค่าที่สุด + เวลาซ่อมราคาพอรับได้หล่ะครับ ขอความเห็นด้วยคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 20:28:31 »
Forester รุ่นใหม่ เคยลองขับ อยู่ ในช่วง จาก เมืองทองธานี ไปลง งามวงศ์วาน
และพบว่า พวงมาลัย ไฟฟ้า ตอบสนองได้ห่วยแตกมาก เป็นสิ่งเดียว ที่ผมว่าเขาต้องปรับปรุงหนะครับ

V50 ทุกอย่าง ก็ไม่ต่างอะไรกับ S40 เลย อ่านรีวิว S40 ของเราก็ได้ครับ

ถ้าจะเล่น Forester ควรเล่นรุ่นแพงไปเลย จะได้อะไรดีๆที่แตกต่างจากรุ่นล่างกว่กันเยอะครับ
แต่นั่นหมายความว่า งบคุณต้องโอเค พอไหวนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 22:52:05 »
รถสองคันนี้ต่างกันมาก ผมยังไม่เคยขับ Forester 2.0 NA แต่ถ้าเป็นเทอร์โบลองมาแล้ว และส่วนตัวก็ชอบครับ

ทั้งนี้ผมยังไม่สามารถละทิ้ง Volvo ไปได้เพราะถ้าสมมติเป็นในตัวเมือง รถติดๆ คุณต้องนั่งจมปุ๊กอยู่กับเบาะโดยที่ไม่มีอะไรให้ทำมากนัก แบบนี้ Volvo เป็นรถที่น่าคบกว่า (ในความเห็นผม) เพราะเรื่องการออกแบบตามหลักสรีระศาสตร์ ผมคิดว่า Volvo S40/V50 ทำได้ดีมาก มันเป็นรถที่นั่งแล้วสบายจริง แต่ผู้โดยสารด้านหลังอาจจะไม่ได้กว้างมากนัก นอกจากนี้ยังมีเทคโนโลยีด้านความปลอดภัยที่ให้มาครบในราคาที่สมเหตุสมผล

เสียวอยู่อย่างเดียว เคสเกี่ยวกับเกียร์ (หาอ่านได้ในเว็บบอร์ด) เป็นสิ่งที่ Volvo ควรที่จะป้องกันทุกกรณีไม่ให้เกิดกับรถคันต่อๆไป (คือประมาณว่าอย่าให้เจออีกนะ) ถ้าแก้สำเร็จ มันก็จะเป็นรถที่ใช้ในเมืองสบาย เดินทางไกลก็ขับสบาย จนแม้แต่คนเท้าหนักอย่างผมซึ่งไม่ชอบขับรถอัตราเร่งช้าๆยังคิดว่า องค์ประกอบอื่นๆของรถที่รวมกันนั้นดีพอจะยอมอภัยเรื่องอัตราเร่งที่ควรจะเร็วกว่านี้ไปได้

ส่วน Forester นั้นมันคือรถสไตล์ CR-V แต่มีลักษณะตัวถังที่ทำมาแข็ง เข้าโค้งออกโค้งแบบหนักๆรู้สึกว่าตัวรถจะเหนียวเป็นกล่องแข็งมากกว่า ตำแหน่งการขับขี่จะสูงกว่ารถเก๋งแต่ถามว่าสบายไหม? ผมคิดว่ายังน้อยกว่าที่ผมคิดไว้อยู่บ้าง จุดที่ Forester น่าสนอยู่ที่พละกำลัง เพราะขนาดรุ่นเก่าเคยลองจับอัตราเร่งดูนี่ไวมาก ถ้าไม่นับ SUV ที่ใช้พลัง V8 บล็อคโตๆแล้ว Forester เอาชนะชาวบ้านชาวช่องได้เกือบหมด นี่คือสเป็คเดิมๆ แต่ท่อสามารถทำได้ กล่องสามารถ Reflash ได้ มีของเล่นเสริมพลังเครื่องได้เยอะ อยากทำรถปิคนิกม้าเฉียดๆ 300 ตัวก็ไม่เป็นปัญหา แต่ซื้อซูบารุ แล้วก็เป็นเทอร์โบ คุณไม่ควรตั้งคำถามว่าประหยัดน้ำมันหรือเปล่า เพราะถ้าวิ่งทางไกลๆ เท่าที่ลองมาก็ได้ตัวเลขพอๆกับซีดาน V6 3-3.5 ลิตร ส่วนในเมืองนั้นถ้าขับเนียนๆให้แม่ยายไม่ด่า อาจจะมี 7กิโลลิตรหรือมากกว่านั้นให้เห็นแต่จะให้ได้เลข 9 หรือ 10 ผมว่ายาก

ดังนั้นระหว่างสองคันนี้ Volvo มีลักษณะที่เป็นรถผู้ใหญ่ ขับง่าย นั่งสบายตูด ให้ความมั่นใจในเรื่องเทคโนโลยีความปลอดภัย เหมาะกับคนที่ชีวิตเลิกเป็นนักซิ่งแล้วแต่ต้องการสิ่งที่สมเหตุสมผลและไม่แพงเกินเอื้อม (ถ้าแก้ปัญหาเรื่องเกียร์กันได้น่ะนะ)

ส่วน Forester Turbo มันบ่งบอกชัดว่าคุณยังเป็นวัยรุ่นเท้าหนักอยู่ แต่รูปแบบของชีวิตเรียกร้องให้คุณหารถที่มีความเอนกประสงค์มากกว่ารถสี่ประตู มันไม่ใช่รถของคนรักศิลปะดีไซน์หรือชอบพิสูจน์คุณภาพวัสดุกับความหรู

ส่วน Forester NA นั้น ถ้าอยากได้ ถามตัวเองก่อนว่าไม่ใช่คนเท้าหนักแน่หรือเปล่า ถ้ามั่นใจว่าแค่แอบเท้าหนักนิดๆ แต่ซื้อ NA เพราะราคาถูกกว่า..ขอแนะนำว่าอย่าได้ไปขับรุ่นเทอร์โบ ไม่เช่นนั้นอาจมีรายการออมเงินเปลี่ยนเครื่องครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 23:44:22 »
ขอบคุณคร้าบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 02:21:45 »
ไอหยา คุณจิมมี่คร้าบผมเห็นปัญหาที่คุณ okcomputer เจอแล้วไม่ค่อยไว้วางใจวอลโว่ซะแร้วสิครับ

คงเหลือดาวลูกไก่เป็นคำตอบสุดท้ายเลยอยากทราบครับว่าข่าวที่ว่าซูบารุจะย้ายมาผลิตที่มาเลเซียจะเป็นจริงเมื่อไหร่ครับ

จะได้ตั้งหน้าตั้งตารออย่างมีความหวัง เพราะถ้าไม่มารุ่น 2.5turbo ราคานี้ออกจะสูงไปซักนิดแต่ถ้าไม่มาผลิตจริงๆก็คงต้องกัดฟันไปซื้อ 2.0 แทนครับ

กำลังพอไหวครับกับ 2.5 แต่ถ้าจะใช้ไปนานๆสัก 7ปี+ จะไหวมั้ยครับ เน้นวิ่งชานเมือง นอกเมือง
ไม่ค่อยวิ่งในเมืองมากนัก

ช่วยตอบเด็กตาดำๆที่หลงรักในเสียงเครื่อง BOXER ด้วยคร้าบ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 02:29:22 โดย prooatto »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 09:12:31 »
ไอหยา คุณจิมมี่คร้าบผมเห็นปัญหาที่คุณ okcomputer เจอแล้วไม่ค่อยไว้วางใจวอลโว่ซะแร้วสิครับ
คงเหลือดาวลูกไก่เป็นคำตอบสุดท้ายเลยอยากทราบครับว่าข่าวที่ว่าซูบารุจะย้ายมาผลิตที่มาเลเซียจะเป็นจริงเมื่อไหร่ครับ
จะได้ตั้งหน้าตั้งตารออย่างมีความหวัง เพราะถ้าไม่มารุ่น 2.5turbo ราคานี้ออกจะสูงไปซักนิดแต่ถ้าไม่มาผลิตจริงๆก็คงต้องกัดฟันไปซื้อ 2.0 แทนครับ
กำลังพอไหวครับกับ 2.5 แต่ถ้าจะใช้ไปนานๆสัก 7ปี+ จะไหวมั้ยครับ เน้นวิ่งชานเมือง นอกเมือง
ไม่ค่อยวิ่งในเมืองมากนัก

ช่วยตอบเด็กตาดำๆที่หลงรักในเสียงเครื่อง BOXER ด้วยคร้าบ

ขอบคุณคับ

มาประกอบมาเลย์....ผมว่ายากนะครับ อิมพอร์ตจากญี่ปุ่นนี่ดีสุดแล้ว มาตราฐานการประกอบยังไงผมก็ว่าญี่ปุ่นดีกว่าครับ
่ส่วนราคาถ้ามีปัญหาเรื่องค่าตัว เอาตัวเล็กมาก็ได้ครับ ใช้ไปสามสี่ปีผ่อนหมด ก็ค่อยยกเครื่องเดิมเก็บไว้เป็นอะไหล่แล้วหา 2.5 turbo วางครับ
แทบจะเรียกได้ว่า ร้อยน๊อตกันเลยครับ ข้อดีของซูบารุมันก็มีที่อะไหล่ที่ใช้ร่วมกันได้แทบจะทุกรุ่นของ EJ นี่แหละครับ
ส่วนของแต่ง การโมดิฟาย เยอะแยะ มากมาย อู่นอกก็เยอะ อะไหล่ต่อไปในอนาคตก็เพียบ

คิดดีๆุ้ถ้าเทียบกับ วอลโว่ (รุ่นไหนก็ไม่รู้ยกแพทฟอร์มมาสด้าสามมาใช้ทั้งกระบิ เว้นกระดอง...) เป็นผมผมว่าเอาซูบารุดีกว่าครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 23:51:40 »
ได้ข้อมูลมาจากผู้จัดการทั่วไปบริษัท MIT ครับ

อัตราสิ้นเปลืองดังนี้

Forester 2.0X

เฉลี่ย 9.06 กม. ต่อลิตร

เดินทางไกลความเร็วเฉลี่ย 100 ? 120 อัตราสิ้นเปลือง 14.46 กม. ลิตร (น่าสนใจครับ)

Forester 2.5XT

เฉลี่ย 9.74 กม. ลิตร (ประหยัดกว่า 2.0 n/a อีกนะเนี่ย)

เดินทางไกลความเร็วเฉลี่ย 100 ? 120 อัตราสิ้นเปลือง 12.5 กม. ลิตร (ไม่แย่ครับ ดีเลยทีเดียวสำหรับรถเทอร์โบมีม้ามากกว่า 200 ตัว)

น้ำมันที่ใช้ได้ Gasohol 95 (E10)

ส่วนผลการเจรจาขอนำฟอเรสเตอร์มาผลิตในอาเซียนคืบหน้าไปมาก เป็นไปในทางบวกครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 10:30:05 »
แสดงว่าคงคุยกับคุณอภิชัยมา...

เคสของเกียร์ Volvo ผมมองว่า ยังไม่ใช่เรื่องน่ากลัวเท่าไหร่
เพราะที่เจอนั้น มีอยู่ไม่กี่คัน และต่อให้เป็น C30 คันที่ผมเพิ่งทดลองไป ผมก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรมากนัก
แต่รู้ว่า มีการจับตัวกัน ก่อนออกรถ ช้าไปนิดนึง เมื่อเทียบกับเกียร์ลูกเก่า มันต่างกันแค่เสี้ยววินาทีโดยประมาณ

ส่วน Forester ผมว่า อัตราสิ้นเปลือง ไม่ใช่ปัญหาครับ และถ้าเป็นไปได้ เอารุ่น เทอร์โบ ไปเลยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:04:01 »
เออ ด้วยความเคารพครับ

เคสที่เกิดกับวอลโว่ เป็นกรณีที่ไม่ใช่เรื่องความสวยงามของตัวรถ แต่เป็นเรื่องความปลอดภัยในการขับขี่ ผมว่าน่ากลัวน่ะ

ส่วนที่บอกว่าเจอไม่กี่คัน ขอบอกว่าที่ไปอบรมระบบเกียร์เพาเวอร์ชิพตอนนั้น มันเป็นแทบทุกคันครับ เพียงแต่บางท่านไม่ทราบ เข้าใจว่าเป็นเรื่องปกติของรถ และเกียร์รุ่นนี้ ก็พยายามปรับตัวให้เข้ากับรถ เท่านั้นเอง

และที่จัดอบรม 2 วัน (คนละกลุ่มกัน) ปรากฏว่า คนแน่นทั้ง 2 วัน เพราะแต่ละท่านต้องการมาสอบถามเกี่ยวกับเรื่องนี้ล่ะ โดยเฉพาะวันแรก เห็นว่ายาวเลยเวลาไปเป็นชั่วโมงเลย ก็ถามแต่เรื่องนี้ และปัญหาที่พบ ก็เป็นเรื่องเดียวกับที่มีในบอร์ดนี้ล่ะ

จนกระทั่งวันที่ 2 ท่านวิทยากร ต้องออกตัวเลยว่า ไม่ใช่คนของวอลโว่ คงไม่สามารถมาตอบคำถามแทนวอลโว่ ในเรื่องนี้ได้ ต้องสอบถามกับทางวอลโว่โดยตรงเอง

เอวัง ก็เป็นประการฉะนี้เอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 20:53:13 »
ใครมีข่าววงในบ้างครับว่าฟอเรสเตอร์ จะมาผลิตที่มาเลเมื่อไหร่ แล้วราคาเมื่อมาถึงไทยจะเหลือเท่าไหร่ครับ