ผู้เขียน หัวข้อ: proton exora  (อ่าน 7484 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAZU

• Newbie
  • *
proton exora
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 15:45:51 »
คุณแม่อยากได้ proton exora ไว้เป็นรถครอบครัว  ขอคำวิจารณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: proton exora
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 18:22:07 »
ถ้าดูแต่ตัวรถอย่างเดียว มันน่าซื้อมากครับ
จุดด้อยสำคัญ มีเรื่องเดียว คือ เครื่องยนต์เล็กไปหน่อย นอกจากจะกินน้ำมันมากเกินตัวแล้ว
เรี่ยวแรงไม่ค่อยมี  ขับไปไหนมาไหนน่ะได้ แต่กำลังสำรองสำหรับเร่งแซง แทบไม่มี
ดังนั้น ถ้าต้องใช้งานในพื้นที่เขาสูงชัน บนถนน 2 เลนสวนเป็นประจำ  ไม่เหมาะ/ต้องรับสภาพให้ได้ครับ

แต่เรื่องอื่นๆ นอกเหนือจากตัวรถ ทำให้มันน่าซื้อน้อยลงไป ทั้งคุณภาพรถมาเลย์
ทั้งเครือข่ายตัวแทนจำหน่าย ความแพร่หลายของอะไหล่ ราคาขายต่อ+ความยากในการขาย

ถ้างบไม่ได้จำกัดจำเขี่ยแค่ 7 แสนกว่าๆ  เพิ่มเป็นสัก 9 แสนได้  ซื้อ Innova 2.0G work กว่าครับ
แต่ถ้างบไม่ถึง เลยเหลือตัวเลือกอื่นๆ คือ Avanza แล้วก็ APV  อันนี้ ผมก็ตอบไม่ถูกว่า ควรซื้อ Avanza หรือ Exora ครับ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 22:04:12 »
ลองมอง Freed ไว้เผื่อเป็นตัวเลือกมั๊ยครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ RAZU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 22:58:15 »
ที่จริงแล้วที่บ้าน ผมมีกะบะไว้ใช้แล้วหนึ่งคัน แต่ไปไม่หมด(ต้องนั่งกะบะ) ทำให้คุณนายอยากได้เจ้า exora มาใช้  แต่ผมว่าไม่เวิร์กเรื่องแบรนด์ กับเรื่องศูนย์เลยเสนอเจ้าอ้วนซ่าให้คุณนายพิจารณา (แต่ท่าทางคุณนายไม่ชอบรูปทรง)  ส่วนงบประมาณคุณนายตั้งไว้ไม่เกินล้าน ใอ้พวกมือสองอย่าง วิช/สเปช คุณนายท่านก็ไม่เอา  จึงอยากขอข้อมูลให้คุณนายเอาไปพิจารณา (อ้อ...บ้านผมอยู่สะทิงพระ ไม่ใกล้จากมาเลย์)

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 23:08:19 »
FREED น่าจะช่วยได้ครับ ถ้าไม่มั่นใจใน Proton ไม่ชอบรูปทรง Avanza และงบไม่เกินล้าน

อ้อ ยังมี Pajero Sport อีกคัน ใหญ่ดี ตัวล่างรู้สึกจะเริ่มแค่ 950,000 ครับ

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 23:35:18 »
รถขนคน แอร์เย็น ศูนย์บริการมากมาย อะไหล่หาง่าย
ทนทาน พังยาก
แนะนำ รถตู้ โตโยต้า ไฮเอช จีแอล ครับ
ราคา 927,000 บาท
นั่งสบายที่สุด ใน รถราคา ต่ำกว่า ล้าน ทุกคัน ในเมืองไทย
เบาะ จะเลือก อย่างไหน ก็ได้ทั้งนั้น
7 ที่นั่ง 9 ที่นั่ง 14 ที่นั่ง

ที่ญี่ปุ่น ช่วงล่างหลัง เป็นสปริง แต่ มาไทย ดันกลายเป็น แหนบ
ความสบาย ของคนนั่งหลัง จึงหายไป เยอะ ครับ

ผม เคยเห็น ครอบครัว ข้าราชการเกษียณ ที่ ไม่ได้ ร่ำรวย ผิดปรกติ
ซื้อ รถตู้ ไฮเอช รุ่นนี้ เที่ยว กัน ทั้งครอบครัว
ดู มี ความสุข ดีครับ
พ่อ ลูกชาย ผลัดกันขับ เป็น โชเฟอร์ รถตู้
ให้ แม่ น้องสาว หลานๆ นอนหลับ กัน ข้างหลัง

มองไม่เห็น ครับ ว่า จะมี รถรุ่นไหน ที่ ขนขน ได้สุขใจ เท่า รถตู้ แอร์เย็น ทุกที่นั่ง

ถ้า คิดจะ ซื้อ ฮอนด้า ฟรีต
ลอง จองรถ ทดลองขับ 1 วัน
ให้ เซลล์ จอดรถ ตากแดด ตั้งแต่ เก้าโมงเช้า ถึง บ่ายสอง
หน้า ร้อน
แล้ว ชวน ทุกคนในครอบครัว 7 คน ขึ้นไป นั่งรถคันนี้ กลางแจ้ง
เปิดแอร์ เต็มที่
วิ่งวน กลาง ลานกว้าง แดด จัด
จับเวลา ว่า คนนั่ง เบาะแถวสาม เหงื่อ แห้ง เมื่อไร
ถ้า คนนั่งท้ายสุด ชอบใจ ก็ ซื้อได้เลยครับ

ฮอนด้า ฟรีต เป็น รถขนคน ที่ มีช่องแอร์ เพียง ด้านหน้า เท่านั้น
มิตซู ปาเจโร่ สปอร์ต ก็ เช่นกัน ครับ
โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ รุ่นแรก ก็ เคยดื้อ มีแอร์ แต่ ด้านหน้า
แต่ ความจริง ก็ หนี ความจริง ไม่พ้น ครับ
ฟอร์จูนเนอร์ ปัจจุบัน มี แอร์ ครบทุกที่นั่งแล้ว

รถขนคน ดู ช่องแอร์ ก่อน เรื่องอื่นเลยครับ
ต้องมี แอร์ เป่า ทุกแถวที่นั่ง
จึง จะใช้งานได้จริง ครับ

เมืองไทย ร้อน ตับแลบ นะครับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 00:06:51 »
ด้วยประการทั้งปวง ผมว่า Proton ถอยห่างเถอะครับ อีก 5 ปีนี่ต้องวัดใจ
กันเรื่องศูนย์บริการแน่ๆ เจ้านี้่เค้าขึ้นชื่อกันอยู่แล้วเรื่องประมาณนั้น  :D

แต่ว่า pajero sport เค้ามีแอร์แถวหลังด้วยนะครับเท่าที่เคยอ่านรีวิวของคุณจิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 10:11:42 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ namqem

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 13:47:19 »
หาคน ร เป็นเพื่อน