ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทดสอบ Ranger 2.0 Bi ทั้ง Raptor 2.0Bi และ ทั้ง Everest 2.0Bi ที่ SHOW DC  (อ่าน 7813 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
วันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาศไปงาน Ford ที่ SHOW DC มา ไปลองทั้ง Ranger 2.0 Bi ทั้ง Raptor 2.0Bi และ ทั้ง Everest 2.0Bi (ทดสอบในถนนเรียบ)

1. ทดสอบ Ranger กับ Raptor บนลานทาง Offroad

ถ้าบอกว่า ช่วงล่าง ตอนกระโดด หรือ เจอทางขรุขระ Raptor ทำได้ดีกว่า Ranger พอสมควร ในเรื่องการซัพแรงสะแทน และ การกระเด้งกระดอน และการทรงตัวตอนกระโดด จั้มเนิน Raptor ก็ทำได้ดีกว่า Ranger ซึ่งผมว่าต่างกันจริงๆ คือ ช่วงล่าง แหนบ vs คอยสปริง+โช้ค fox เลย

แต่เรื่องอัตราเร่ง บอกเลยว่า ว่าแทบไม่ต่างกันเลย ถ้าเทียบ Ranger 2.0 Bi ทั้ง Raptor 2.0Bi แต่ถ้าเทียบกับ 3.2 เดิม ผมก็ว่าดีขึ้นนะ

2. ทดสอบ Everest บนลานทดสอบเรียบๆ และ การตั้งกรวย

ถ้ามองเรื่องอัตราเร่ง เทียบกับ 3.2 เดิม ผมว่า ดีขึ้นนิดหน่อย ถามว่าชัดไหม ผมว่า 5%-10% โดยประมาณ แต่เครื่องยนต์เงียบลง อันนี้ชัดเจนพอสมควร เรื่องการสลาลอม กับ หักเลี้ยว ผมว่า มันก็อาจจะ feeling ยังเหมือนเดิมอยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ไปทดสอบ Ranger 2.0 Bi ทั้ง Raptor 2.0Bi และ ทั้ง Everest 2.0Bi ที่ SHOW DC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 10:50:52 »
ถือว่าตึงตังน้อยลงชัดมั้ยครับรวมๆทั้ง Ranger / Everest

ส่วน Raptor นี่ยอมล่ะช่วงล่างมัน ผมอยากได้จริงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
Re: ไปทดสอบ Ranger 2.0 Bi ทั้ง Raptor 2.0Bi และ ทั้ง Everest 2.0Bi ที่ SHOW DC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 11:03:44 »
Everest ฟีลนุ่มขึ้นมะครับ เพราะเห็นบอก WT นุ่มขึ้น ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 12:23:40 »
ถือว่าตึงตังน้อยลงชัดมั้ยครับรวมๆทั้ง Ranger / Everest

ส่วน Raptor นี่ยอมล่ะช่วงล่างมัน ผมอยากได้จริงๆ

Everest ฟีลนุ่มขึ้นมะครับ เพราะเห็นบอก WT นุ่มขึ้น ขอบคุณครับ

ถ้ากระโดดจากคันอื่นมา อาจจะรู้สึกชัดเจนว่า นุ่ม ขึ้นนะครับ

แต่ผมเคยลอง ทั้ง 2.2 (ไปลองที่โชว์รูม ขับขี่บนถนนทั่วไป) และก็ 3.2 (ลองในสนามงาน Ford Driving Experience)  พอมาเป็น Minor Change ทั้ง Everest และ Ranger ส่วนตัวนะ ผมรู้สึกว่ามันพอๆ เดิม อาจจะนุ่มขึ้นนิดหน่อย ผมถือว่าเท่าเดิมละกัน

แต่ถ้าคนที่ขับหรือใช้งาน Ranger หรือ Everest อยู่ประจำๆ อาจจะจับความรู้สึกได้ว่า นุ่ม ขึ้น (หรือป่าว?)

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 12:48:29 »
พึ่งไปทดสอบตัว Bi-Turbo มาตอนสิบเอ็ดโมงครับ เทียบกับตัวเก่านุ่มขึ้นและเก็บแรงสะเทือนได้ดีกว่าตัวเก่าจัดเจนขับผ่านหลุมการเด้งกระดอนตึงตังลดน้อยลงครับ เสียงเครื่องและห้องโดยสารเงียบขึ้นกว่าเดิมตรงนี้ผมชอบมาก ส่วนอัตราเร่งดีขึ้นประมาณ10% การออกตัวจะคล้ายสองตัวแรกไปเรื่อยๆนุ่มๆไม่ได้กระโดดออก การเปลี่ยนเกียร์ไหลลื่นมากๆ 10Speed ดีจริงๆ ลอง Lock เกียร์จาก 10 Speed มาเหลือ 6 Speed รู้สึกเฉยๆเหมือนตัว mc ครับไม่ได้ทำให้ขับมันส์กว่าแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2018, 12:52:49 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ AU1441

• **
  • BMW = Bring Me Women
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 14:22:05 »
รอ พี่จิมมี่ รีวิว ranger raptor ครับ  :-*

ออฟไลน์ gofiro

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 14:40:41 »
๑.ตัวเครื่อง bi turbo ถ้าเทียบ กับ เครื่อง turbo ตัวเดียว อัตราเร่ง และ การเรียกแรงบิด ออกมาใช้งาน แตกต่างกันไหมครับ ในแต่ละรอบเครื่องยนต์ เช่น ในรอบเครื่องต่ำ ๆ ตัว bi turbo เรียกแรงมาได้ไวกว่าไหมครับ
๒.เกียร์ ๑๐ สปีด ทำงานได้ดีในระดับใดครับ วัดด้วยความพอใจก็ได้ครับ ว่ามันคุ้มค่าไหม กับงบ ๑.๘
๓.ล้อ ๑๗ นิ้ว ให้ความนุ่มนวล ซับแรงสะเทือน และ นั่งสบาย เมื่อเทียบกับ ล้อ ๒๐ นิ้ว มีท่านใด เคยลองเทียบไหมครบ
๔.ตอนนี้ ใน โชว์รูม มีรถให้ทดลองขับแล้ว หรือครับ
ขอบคุณล่วงหน้า ครับ

-รอ คุณแพน และ คุณจิมมี่ ทดสอบฯ นะครับ ถ้าได้คิวรถสำหรับมาทดสอบแล้ว ก็รบกวนทั้ง ๒ ท่าน ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ guy001

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 15:40:55 »
๑.ตัวเครื่อง bi turbo ถ้าเทียบ กับ เครื่อง turbo ตัวเดียว อัตราเร่ง และ การเรียกแรงบิด ออกมาใช้งาน แตกต่างกันไหมครับ ในแต่ละรอบเครื่องยนต์ เช่น ในรอบเครื่องต่ำ ๆ ตัว bi turbo เรียกแรงมาได้ไวกว่าไหมครับ
๒.เกียร์ ๑๐ สปีด ทำงานได้ดีในระดับใดครับ วัดด้วยความพอใจก็ได้ครับ ว่ามันคุ้มค่าไหม กับงบ ๑.๘
๓.ล้อ ๑๗ นิ้ว ให้ความนุ่มนวล ซับแรงสะเทือน และ นั่งสบาย เมื่อเทียบกับ ล้อ ๒๐ นิ้ว มีท่านใด เคยลองเทียบไหมครบ
๔.ตอนนี้ ใน โชว์รูม มีรถให้ทดลองขับแล้ว หรือครับ

-รอ คุณแพน และ คุณจิมมี่ ทดสอบฯ นะครับ ถ้าได้คิวรถสำหรับมาทดสอบแล้ว ก็รบกวนทั้ง ๒ ท่าน ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ขอตอบ 2,3,4 นะครับ ข้อ 1 ยังไม่ได้ลองตัว turbo เดี่ยว

2.เกียร์ทำงานในระดับที่ดีมาก ผมว่ามันคุ้มค่านะ มันไหลลื่นสุดๆ ชอบมากกว่า 6 speed ตัวเดิมครับ(ผมรำคาญมันไปเลย) เกียร์ 10 speed ทำให้การขับขี่สุนทรีมากกว่าเดิมครับ
3.ล้อ 17 น่าจะนุ่มกว่านะครับ ผมใช้ bf ขอบ 18 กับ 20 ครับ แม็กซ์ Fuel ทั้งคู่ สำหรับขอบ 18 มันนุ่มกว่าครับ แต่เวลาเข้าโค้งมันจะเกร็งๆหน่อย(รถจะค่อนข้างกระดอนโยกไปมา) การขับขี่สู้ขอบ20ไม่ได้ครับ และสิ่งที่ประหลาดใจอย่างนึงคือ BF ขอบ 20 ขับมา 80,000km เสียงหอนเข้ามาในรถแทบไม่มีเลยครับยางเงียบดีเลย ต่างกับ18ชัดเจนอันนี้เสียงยางหอนดังตั้งแต่ 20,000km แรก
4.ในโชว์รูมน่าจะมีแล้วครับสำหรับ wildtrak ทั้ง turbo เดี่ยวและ biturbo ส่วน raptor อีกสองเดือนครับ (ผมไปลองที่จัวเมืองสุราษฎร์ธานีมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2018, 15:42:32 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 15:42:58 »
 ;D ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 16:13:07 »
ยังไม่ได้ลองครับ ผมควบ 2.0 Bi ทั้งหมด เพราะคิดว่า เวลาไปทดสอบที่โชว์รูม จะมีเฉพาะ 2.0 Turbo ตัวเดียวให้ลอง เหมือนตอน 3.2 ก็มีเฉพาะ 2.2 ให้ทดลองขับ

ส่วนตัวที่ 1.8 ล้าน คุ้มไหม ผมมองว่าตัวเดิม ก็เกือบ 1.8 ล้านเหมือกันนะ ถ้าเอาเงินเป็นตัวตั้ง ผมว่าเท่าทุน แต่ที่กำไรสำหรับคนที่ซื้อคือ เครื่องใหม่ ภาษีต่อปีถูกลง ประหยัดน้ำมันขึ้น เกียร์มีลูกเล่นมากขึ้น เสียงเครื่องเงียบขึ้น แล้วก็ smart entry + keyless + push start และก็เปิดฝาท้ายแบบเตะเอา มากกว่า

ถ้าหมายถึงล้อ 17 ในตัวเริ่ม กับ ล้อ 20 ในตัว top ผมไม่ได้ลองตัวเริ่มด้วยซิ มันมีแค่ตัว top ให้ลอง เลยตอบข้อนี้ไม่ได้ แต่ถ้ามองตามซีรี่ยาง ล้อ 17 นุ่มกว่าล้อ 20 แน่นอน แต่อาจจะมีอาการย้วย เพราะแก้มยางสูงกว่าล้อ 20

ในกรุงเทพฯ Ranger น่าจะลงครบหมดแล้ว เพราะส่งรถกันแล้ว ส่วน Raptor ก็น่าจะลงครบแล้ว(หรืออาจจะศูนย์ใหญ่) แต่น่าจะจอดโชว์อย่างเดียว อาจจะไม่ให้ทดลองขับ(อาจจะมีให้ทดสอบตามงานที่ ford จัดอย่างเดียว อันนี้ผมเดา แต่บนตรรกะ ของ 3.2 เดิม ที่หาทดสอบตามศูนย์แทบไม่มีเลย มีเฉพาะ 2.2 ให้ทดสอบ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 21:49:29 »
everest น่าสนใจ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 17:00:57 »
ขอบคุณมากครับ DiKiBoyZ