ผู้เขียน หัวข้อ: รถพึ่งทำสีเสร็จ ต้องรอครบ 1 เดือนไหม ถึงค่อยล้างรถ เคลือบสีได้  (อ่าน 10976 ครั้ง)

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
รถโดนชนท้ายมา กำลังจะเคลมเสร็จครับ ทำสีใหม่ประตูหลังและกันชน (ซ่อมห้าง)
อยากทราบว่าต้องรอครบ 1 เดือน ให้ชั้นแลคเกอร์ต่างๆ แห้งดีก่อนไหม ก่อนจะล้างรถ เคลือบสีตามปรกติครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ไม่น่าจะต้องรอนะครับ รถที่บ้านซ่อมสีเสร็จ ออกมาเจอฝนไปล้างก็ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ AkE

ไม่เกี่ยวครับ ล้างได้ตั้งแต่วันแรก เวลาส่งรถเค้าก้ล้างมาแล้วครับโดยปกติ

ออฟไลน์ Darkart

ไม่รอ ล้างรถ และ เคลือบสีได้เลย ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
ขอบคุณทุกคนมากครับ
ไม่ชอบให้รถเขลอะ นึกว่าต้องทนใช้งานเขลอะๆ เป็นเดือนเสียแล้ว

ออฟไลน์ No Trespassing

ถึงเราไม่ล้าง อู่ก็ล้างมาให้ตอนส่งมอบรถแล้วครับ

อย่างวีออสที่บ้าน เคลมฝั่งขวาทั้งแถบ พอรถออกจากอู่ผมตรงไปล้างซ้ำรอบแล้วเคลือบทันที

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยถามร้าน Carcare ที่ใช้ประจำ ก็บอกว่า ล้างได้ เคลือบได้ปกติครับ แต่ยังไม่ให้ขัดลบรอย ร้านบอกรอสัก 1 เดือนแล้วค่อยมาขัดลบรอยต่างๆแล้วก็ละอองเล็คเกอร์ที่ไปเลอะชิ้นอื่น
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก่อนส่งรถเขาก็ ล้างนิครับ 8)

ออฟไลน์ sukhontha

เคยถามร้าน Carcare ที่ใช้ประจำ ก็บอกว่า ล้างได้ เคลือบได้ปกติครับ แต่ยังไม่ให้ขัดลบรอย ร้านบอกรอสัก 1 เดือนแล้วค่อยมาขัดลบรอยต่างๆแล้วก็ละอองเล็คเกอร์ที่ไปเลอะชิ้นอื่น

ตามนี้ครับ  อู่จะยังไม่ขัดเม็ดสี  จนกว่าเนื้อสี และแล็คเกอร์จะแห้งสนิทก่อน  ไม่งั้นแล็คเกอร์ไปด้วย..

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อู่สีที่ผมเคยไปทำก็บอกให้รอ 1 อาทิตย์ กลับมาขัดครับ ระหว่างนั้นล้าง+เคลือบได้ปกติ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **

ตามนี้ครับ  อู่จะยังไม่ขัดเม็ดสี  จนกว่าเนื้อสี และแล็คเกอร์จะแห้งสนิทก่อน  ไม่งั้นแล็คเกอร์ไปด้วย..
+1 ตามนี้ครับ ล้างได้ แต่ยังไม่ต้องขัดสี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รอ7วัน

ผมอ่านคู่มือสีที่มาจากผู้ผลิต เขาให้Cure 7days

ผมก็สงสัยเลยถามไปทางผู้ผลิตเมืองนอกแล้วเมื่อไหร่จะเคลือบสีได้

เขาโยนลิงค์มาให้อ่าน

https://www.glasurit.com/uk/aftercare-vehicle-paintwork

ให้ล้างได้หลัง48ชั่วโมง ด้วยน้ำเปล่า 7วันหากอุณหภูมิและความชื้นเหมาะสม แต่ไม่ควรเคลือบหรือใข้เคมี 4-6week.

ออฟไลน์ SM.

ไม่ต้องรอครับ