ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณจิมมี่ คุณแพน และพี่ทุกท่านเกี่ยวกับเรื่องกล่อง ECM ของ Isuzu  (อ่าน 19159 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
พอดีเมื่อวันเสาร์ ขับรถ Isuzu D-max รุ่นปี 2003 4WD Auto ขับอยู่ดีที่ความเร็วประมาณ 100 กิโล/ชั่วโมง

รถของผมก็ดับไปเฉยๆ  ตกใจมากกกกกกกกกกกกกก

ตั้งสติได้ก็นำรถเข้าข้างทาง ที่บริเวณถนนพระราม2 หน้าโรงพยาบาลนครธน

ทำยังไง ก็สตาร์ทไม่ติด

ก็เลยต้องเรียก รถยกมายกเอากลับบ้าน ไปก่อน เพราะไม่รู้รถเป็นอะไร

น้ำมันก็มีเต็มถัง

วันนี้เรียกช่างมาซ่อม เช็คไปเช็คมา บอกกล่องเสีย

ผมถามว่ากล่องอะไร เค้าบอก กล่้อง ECM เสีย ตัวละเป็นหมื่น

ผมเ้ลยหาข้อมูลในเน็ท เห็นผู้ใช้รถ Isuzu บ่นเกี่ยวกับกล่อง ECM มาก เพราะรถจะมีอาการดับไปเฉยๆ เลย

ถ้าผมกำลังขับแซง ขึ้นภูเขา หรือ ลงทางลาดชัน แล้วรถมันดับเองได้

ความปลอดภัยที่ Isuzu มอบให้กับลูกค้า มันเป็นแบบนี้หรือ

มันจะอันตรายมากกกกกกกกกก ถึงมากกกกกกกที่สุด

ผมเลยอยากถามคุณจิมมี่ คุณเฮง และพี่ๆ ที่ทราบหน่อยครับ

Isuzu เค้าไม่เรียกรถที่มีปัญหาเกี่ยบกับกล่อง ECM ไปเคลมให้ลูกค้าตั้งแต่แรกหรอครับ

เพราะผมซื้อรถ Isuzu ตั้งแต่ป้ายแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 08:54:42 โดย jojow »
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ใครคือ เฮง ครับ? งง

ถ้า เช็ง ก็คือ ตาแพน เรานั่นเอง

อย่าเพิ่งโวยวาย ไป หรือคิดในเชิงนั้นไปครับ
เข้าใจดีครับว่า เคสแบบนี้ ไม่ควรเกิดขึ้น
แต่ ไม่ใช่ Isuzu จะเจอยี่ห้อเดียว
Toyota ก็เจอ มีเคส Fortuner กำลังจะเร่งแซง สิบล้อ แล้วเครื่องดับ ปะหน้าจ๊ะเอ๋กับ สิบล้อที่สวนมาพอดี
เจ้าของรถ สติดีมาก หลบลงข้างทาง ทันหวุดหวิด ก็มีมาแล้ว

แต่ ปัญหา เกิดขึ้น คนละประเด็นกัน Isuzu จะเจอเรื่องกล่อง ECU
แต่ของ Toyota จะเจอที่การอุดตันของ SCV Valve ซึ่ง เรื่องนี้ รถที่ใช้ชุดคอมมอนเรล ของ Denso
ทั้ง Toyota Isuzu Mitsubishi ก็จะเจอหมดครับ ถ้าคุณยังเติมน้ำมัน จากปั้มที่ไม่ได้มาตรฐาน หรือปลอมปน
หรือ น้ำมันแบรนด์ไทยๆ ทังหลายแหล่ เพราะเห็นแก่ราคาหน้าหัวจ่ายที่ถูกกว่านิดหน่อย

เคสนี้ มีมานานแล้วครับ นานมากกกกก และ Isuzu เอง ก็รู้แล้วว่า เกิดปัญหานี้
แต่พวกเขา ก็มารู้ในภายหลัง หลังจากที่ปล่อยรถออกสู่ตลาดแล้วนั่นละครับ ถึงมาเจอเนี่ย
อันนี้ก็สุดวิสัยจริงๆละ

พวกเขาก็หาทางแก้กันแล้ว เท่าที่ทราบหนะครับ จากหลายๆแหล่ง

ขอแนะนำว่า ให้ โทรติดต่อ ลูกค้าสัมพันธ์ ของ ตรีเพชร อีซูซุ
แล้วก็ หาวันว่าง นัดเอารถไปให้เขาจัดการได้เลยครับ ที่ศูนย์ใหญ่ วิภาวดีรังสิต นั่นแหละ ดีสุด ครับ

ผมเชื่อว่า Isuzu เขาก็ไม่อยากให้เกิดเรื่องแบบนี้หรอก
เพราะ บริษัทนี้ ค่อนข้าง ดูแลลูกค้า ดีกว่า หลายๆยี่ห้อดังๆ ในบ้านเราเยอะครับ จากเท่าที่มีคนประสบมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 23:24:36 โดย J!MMY »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
พอดีเมื่อวันเสาร์ ขับรถ Isuzu D-max รุ่นปี 2003 4WD Auto ขับอยู่ดีที่ความเร็วประมาณ 100 กิโล/ชั่วโมง

รถของผมก็ดับไปเฉยๆ  ตกใจมากกกกกกกกกกกกกก

ตั้งสติได้ก็นำรถเข้าข้างทาง ที่บริเวณถนนพระราม2 หน้าโรงพยาบาลนครธน

ก็เลยต้องเรียก รถยกมายกเอากลับบ้าน ไปก่อน เพราะไม่รู้รถเป็นอะไร

วันนี้เรียกช่างมาซ่อม เช็คไปเช็คมา บอกกล่องเสีย

ผมถามว่ากล่องอะไร เค้าบอก กล่้อง ECM เสีย ตัวละเป็นหมื่น

ผมเ้ลยหาข้อมูลในเน็ท เห็นผู้ใช้รถ Isuzu บ่นเกี่ยวกับกล่อง ECM มาก เพราะรถจะมีอาการดับไปเฉยๆ เลย

ถ้าผมกำลังขับแซง ขึ้นภูเขา หรือ ลงทางลาดชัน แล้วรถมันดับเองได้

ความปลอดภัยที่ Isuzu มอบให้กับลูกค้า มันเป็นแบบนี้หรือ

มันจะอันตรายมากกกกกกกกกก ถึงมากกกกกกกที่สุด

ผมเลยอยากถามคุณจิมมี่ คุณเฮง และพี่ๆ ที่ทราบหน่อยครับ

Isuzu เค้าไม่เรียกรถที่มีปัญหาเกี่ยบกับกล่อง ECM ไปเคลมให้ลูกค้าตั้งแต่แรกหรอครับ

เพราะผมซื้อรถ Isuzu ตั้งแต่ป้ายแดง

ผมเคยเจอไปแล้วครับปัญหานี้ บริษัทเคลมตัวเก่าให้ แล้วคิดตัวใหม่ 8000 บาท

ตั้งใจว่า ถ้ามันเสียอีก จะเอาไปซ่อมแล้วครับ เพราะค่าซ่อม  800 บาท เอง สิบเท่าเลยนะ

ถ้าเสียตอนในช่วงประกันก็ฟรีครับ

อย่าเครียดครับ เจอกันหลายคนแล้วครับ ต้องทำใจ รุ่นนี้เลย 3.0

ถ้า 2.5 ไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหาครับ

ถ้า เช็ง ก็คือ ตาแพน เรานั่นเอง

ขอโทษครับ เข้าใจผิด

ขอบคุณมากนะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *

อย่าเพิ่งโวยวาย ไป หรือคิดในเชิงนั้นไปครับ
เข้าใจดีครับว่า เคสแบบนี้ ไม่ควรเกิดขึ้น
แต่ ไม่ใช่ Isuzu จะเจอยี่ห้อเดียว
Toyota ก็เจอ มีเคส Fortuner กำลังจะเร่งแซง สิบล้อ แล้วเครื่องดับ ปะหน้าจ๊ะเอ๋กับ สิบล้อที่สวนมาพอดี
เจ้าของรถ สติดีมาก หลบลงข้างทาง ทันหวุดหวิด ก็มีมาแล้ว

แต่ ปัญหา เกิดขึ้น คนละประเด็นกัน Isuzu จะเจอเรื่องกล่อง ECU
แต่ของ Toyota จะเจอที่การอุดตันของ SCV Valve ซึ่ง เรื่องนี้ รถที่ใช้ชุดคอมมอนเรล ของ Denso
ทั้ง Toyota Isuzu Mitsubishi ก็จะเจอหมดครับ ถ้าคุณยังเติมน้ำมัน จากปั้มที่ไม่ได้มาตรฐาน หรือปลอมปน
หรือ น้ำมันแบรนด์ไทยๆ ทังหลายแหล่ เพราะเห็นแก่ราคาหน้าหัวจ่ายที่ถูกกว่านิดหน่อย

เคสนี้ มีมานานแล้วครับ นานมากกกกก และ Isuzu เอง ก็รู้แล้วว่า เกิดปัญหานี้
แต่พวกเขา ก็มารู้ในภายหลัง หลังจากที่ปล่อยรถออกสู่ตลาดแล้วนั่นละครับ ถึงมาเจอเนี่ย
อันนี้ก็สุดวิสัยจริงๆละ

พวกเขาก็หาทางแก้กันแล้ว เท่าที่ทราบหนะครับ จากหลายๆแหล่ง

ขอแนะนำว่า ให้ โทรติดต่อ ลูกค้าสัมพันธ์ ของ ตรีเพชร อีซูซุ
แล้วก็ หาวันว่าง นัดเอารถไปให้เขาจัดการได้เลยครับ ที่ศูนย์ใหญ่ วิภาวดีรังสิต นั่นแหละ ดีสุด ครับ

ผมเชื่อว่า Isuzu เขาก็ไม่อยากให้เกิดเรื่องแบบนี้หรอก
เพราะ บริษัทนี้ ค่อนข้าง ดูแลลูกค้า ดีกว่า หลายๆยี่ห้อดังๆ ในบ้านเราเยอะครับ จากเท่าที่มีคนประสบมา

ครับประสบการณ์ตรง รถอีซุซุ แคบของคุณอาผม วิ่งเป็นรถรับจ้าง เข้าศูนย์เช็คทำทุกรายการที่ศูนย์ตลอด

เลยอายุรับประกันเครื่องมาแล้ว คือเกิน 100000กิโลแล้ว เครื่องมีปัญหา ทางบริษัทตรวจแล้วพบว่ามีปัญหาจากการผลิตจริง

เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยครับผม

ส่วนเรื่องกล่องผมไม่เคยประสบครับ แต่เรื่อง ปั๊มไม่จ่ายน้ำมันเคยครับ ปรากฏว่าตั้งแต่นั้นเลือกปั๊มเดิมน้ำมันเลยครับผม ^^

ปกติผมเติมน้ำมันที่ปั๊ม เอสโซ่ครับ

ยี่ห้อนี้ก็ไม่ดี หรอครับ

คุณจิมมี่ครับ

เคสแบบนี้ผมต้องจ่ายตังค์ เต็มจำนวนใช่ไหมครับ

ไม่มี เคลมฟรี ใช่หรือเปล่าครับ

อะไหล่ที่ไม่มีระยะบอกว่า เมื่อไหร่ต้องเปลี่ยน

แต่เกิดจากการบกพร่องของกล่องควบคุม ลูกค้าต้องรับผิดชอบเองหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 10:55:49 โดย jojow »

ผมเคยเจอไปแล้วครับปัญหานี้ บริษัทเคลมตัวเก่าให้ แล้วคิดตัวใหม่ 8000 บาท

ตั้งใจว่า ถ้ามันเสียอีก จะเอาไปซ่อมแล้วครับ เพราะค่าซ่อม  800 บาท เอง สิบเท่าเลยนะ

ถ้าเสียตอนในช่วงประกันก็ฟรีครับ

อย่าเครียดครับ เจอกันหลายคนแล้วครับ ต้องทำใจ รุ่นนี้เลย 3.0

ถ้า 2.5 ไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหาครับ

[/quote]

ซ่อมที่ไหนครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 18:15:12 โดย jojow »

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ซ่อมที่ไหนครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

ซ่อมร้านซ่อมกล่องครับ มีแถว ๆ สามย่าน ลองหาเบอร์ในคลับ หรือตามเว็บนะครับ ผมเอาไปซ่อมครับ

แต่ พอเห็นช่างซ่อม ผมว่าผมก็ซ่อมได้นะครับ ซ่อมให้ฟรี ไม่คิดค่าแรง แต่อะไหล่ซื้อมาให้ผมนะ อิอิ อยู่นครปฐมนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคสนี้ ไม่แน่ใจครับ
ยังไง ขอแนะนำว่า ลองเอารถเข้าไปเช็คที่ ตรีเพชร สำนักงานใหญ่ก่อนดีที่สุดครับ

รถสตาร์ทไม่ติดแล้วครับ

จอดแน่นิ่ง......

ผมโทรไปที่ลูกค้าสัมพันธ์ Isuzu เค้าบอกว่า เลยรับประกันแล้ว

และให้ศูนย์บริการที่ใกล้ที่สุดทำครับ

ผมอยู่แถว เอกชัย-บางบอน

เค้าเลยให้ศูนย์ อีซูซุนครหลวง สาขาถนนเอกชัย-บางบอน มาดูครับ

หัวหน้าศูนย์บอกให้ผมเอารถไปให้ดู ผมบอก รถขับไม่ได้ สตาร์ทไม่ติด จะขับไปได้อย่างไร

เค้่าจึงนัดว่า พรุ่งนี้จะให้ช่างมาดูที่บ้าน มีค่าใช้จ่ายและ ค่าอะไหล่ ไม่ฟรีแน่นอน

ผมจึงลองข้อมูลในเน็ท เจอข้อมูลเยอะมากกกกกกก เกี่ยวกับ EDU ที่เสียครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่า กล่อง EDU ที่เสียนั้นทางศูนย์น่าจะรับผิดชอบ เพราะลักษณะการเสียนั้น

ทำให้รถเสียกำลัง และการควบคุม ทำให้ไม่สามารถควบคุมรถได้

ถ้าผู้ใช้รถเกิดอุบัติเหตุ เพราะกล่อง EDU บกพร่อง ทางศูนย์ Isuzu ต้องรับผิดชอบต่อความเสียหายของรถและชีิวิตผู้โดยสารได้หรือ

ประเทศเรานั้น กฎหมายต่างๆ อ่อนแอ ไม่เข้มงวด ผู้บริโภคต้องเป็นเหยื่อที่ขาดความรับผิดชอบ Isuzu

ตอนนี้ผมคุยกับที่บ้าน เกี่ยวกับแนวทางการซ่อมรถไว้แล้ว ว่า

จะซ่อมให้ใช้พอได้ และจะ  ขายทิ้ง แน่นอน

ไม่กล้าใช้ครับ เพราะผม วิ่งขึ้นเชียงใหม่บ่อย

แล้วถ้ามันดับตอนขึ้นเขา ผมจำ่ทำยังไงครับ

ออฟไลน์ raulowen

รถอายุก็นาน แล้วนะครับ จะให้เขารับประกันตลอดชีพเลยหรือ
ผมอ่านดูทาง Isuzu ก็ให้บริการดีอยู่นะ  ไม่งั้นเขาคงไม่ส่งช่างมาถึงบ้านหรอก
อย่างไรก็ ให้แก้ปัญหาให้จบไวๆก็แล้วกัน
;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 20:25:28 โดย raulowen »

ออฟไลน์ udis

คิดคิด...แนะนำรถอะไรดีที่จะไม่พังหลัง 7 ปีครับ...
คิดคิด...
คิดคิด...คิดคิด...
ขอโทษด้วยนะครับ ผมพยายามจะแนะนำรถรุ่นใหม่ให้ แต่ผมจนปัญญาครับ
 :'(

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ECM ?
ECU ?
EDU ?

EDM กับ EDU มันคืออะไรเหรอครับ
หรือว่า ECM+EDU = ECU

ผมไม่ได้ให้เค้ารับประกันอะไหล่ตลอดชีพหรอกครับ

เพียงแต่ต้องการให้ ทางศูนย์ เมื่อทราบถึงข้อบกพร่อง ของอะไหล่ที่ควบคุมด้านความปลอดภัยแล้ว
ส่งข้อมูลให้ผู้ใช้รถ นำเข้ามาเปลี่ยน ก่อนเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน ที่จะทำให้เกิดความสูญเสียในหลายๆด้าน

กรณีรถเลยประกันแล้ว ผมเข้าใจได้ แต่ไม่ใช่บอกปัดในทันที

ดูในกรณี Benz W211 ตรวจพบหลังจำหน่ายรถไปแล้ว
กรณีเบรคมีปัญหา เบรคแล้วจมหายไป

ทาง Benz ก็เคลมให้ลูกค้าได้ ฟรี ตลอดอายุการใช้งานนะครับ
ไม่ว่าคุณจะซื้อมาเต้นท์ หรือ เป็นรถมือที่เท่าไหร่ เค้าก็รับผิดชอบ
นี่หละ่ครับ ความรับผิดชอบต่อส่วนรวม ในเรื่องของความปลอดภัย ที่เป็นปัจจัยสำคัญของรถยนต์ครับ

อยากให้ลองนึกถึง ผู้ขับขี่ด้วยนะคับ
ว่าขับรถอยู่ดีๆ แล้วจู่ๆ รถที่ดับเฉยๆ มันอันตรายมากกกกกก แค่ไหน

ขอบคุณสำหรับพื้นที่เวปนะครับ คุณจิมมี่ ผมแค่อยากระบาย
รถบ้านผมใ้ช้กันหลายคน ตอนนี้ไม่มีใครอยากใช้แล้ว

ออฟไลน์ raulowen

ผมไม่ได้ให้เค้ารับประกันอะไหล่ตลอดชีพหรอกครับ

เพียงแต่ต้องการให้ ทางศูนย์ เมื่อทราบถึงข้อบกพร่อง ของอะไหล่ที่ควบคุมด้านความปลอดภัยแล้ว
ส่งข้อมูลให้ผู้ใช้รถ นำเข้ามาเปลี่ยน ก่อนเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน ที่จะทำให้เกิดความสูญเสียในหลายๆด้าน

กรณีรถเลยประกันแล้ว ผมเข้าใจได้ แต่ไม่ใช่บอกปัดในทันที

ดูในกรณี Benz W211 ตรวจพบหลังจำหน่ายรถไปแล้ว
กรณีเบรคมีปัญหา เบรคแล้วจมหายไป

ทาง Benz ก็เคลมให้ลูกค้าได้ ฟรี ตลอดอายุการใช้งานนะครับ
ไม่ว่าคุณจะซื้อมาเต้นท์ หรือ เป็นรถมือที่เท่าไหร่ เค้าก็รับผิดชอบ
นี่หละ่ครับ ความรับผิดชอบต่อส่วนรวม ในเรื่องของความปลอดภัย ที่เป็นปัจจัยสำคัญของรถยนต์ครับ

อยากให้ลองนึกถึง ผู้ขับขี่ด้วยนะคับ
ว่าขับรถอยู่ดีๆ แล้วจู่ๆ รถที่ดับเฉยๆ มันอันตรายมากกกกกก แค่ไหน

ขอบคุณสำหรับพื้นที่เวปนะครับ คุณจิมมี่ ผมแค่อยากระบาย
รถบ้านผมใ้ช้กันหลายคน ตอนนี้ไม่มีใครอยากใช้แล้ว

ก็ต้องขอโทษด้วยครับ ที่อาจจะใช้คำไม่เหมาะสม ;D

ออฟไลน์ teenbag

• Newbie
  • *
ตายละหว่า...ดีเซลเป็นแบบนี้หรือ..เพิ่งเปลี่ยนมาใช่..แย่แล้วเรา

ออฟไลน์ udis

ตายละหว่า...ดีเซลเป็นแบบนี้หรือ..เพิ่งเปลี่ยนมาใช่..แย่แล้วเรา

เบนซิน ไฮบริด รถไฟฟ้า รถจักรยาน ใช้มา 7 ปีก็มีเสียกันบ้างไม่มากก็น้อยครับ