ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องยางครับ (Mazda 2 Sky 2016 ดีเซลรุ่นท็อป)  (อ่าน 15979 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nephz

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ

พอดีกำลังจะเปลี่ยนยางให้มาสด้า 2 คันเก่ง ยางติดรถคือ Dunlop EC300+ 185/60 R16 ซึ่งหายากมาก แถวต่างจังหวัดต้องสั่งศูนย์เท่านั้น แถมราคาก็แพง เลยอยากจะเปลี่ยนไซส์ไปเลย ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ระหว่าง 2 ไซส์ครับ

1. Michelin Pilot Sport 4 205/50 หรือ 205/55 R16 แม็กเดิมติดรถดีเซลตัวท็อป
2. Bridgestone RE003 195/55 R16 แม็กเดิมติดรถดีเซลตัวท็อป

ลักษณะการขับ ปกติขับเส้นมอเตอร์เวย์ ความเร็ว 100-120 มีมุด มีเปลี่ยนเลนบ้าง เมื่อมีโอกาสครับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยว่า ผมควรเลือกยางไซส์ไหนดีครับ ในใจอยากได้ PS4 205/55/16 แต่ก็ไม่แน่ใจว่าแก้มยางจะล้นไหม? และไม่แน่ใจว่าเวลาหักเลี้ยวสุด ล้อจะติดซุ้มรึเปล่า?

ท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ หรือจะแนะนำเป็นยางยี่ห้ออื่น ไซส์อื่น หรือรุ่นอื่นที่เห็นว่าเหมาะสมก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ส่วนตัวแนะนำ 195/55 R16 ครับ เพราะถ้าขยับไป 205 อาจจะเกินกำลังรถ เผลอๆอาจติดซุ้มเวลาเลี้ยวแรงๆ ผมเคยเปลี่ยนจาก 175 ไป 185 ยัง "รู้สึกได้" ว่ารถมันเกาะขึ้นและอืดขึ้นพอสมควร

ออฟไลน์ Smith686

ยางเดิม 185/60 R16  ความหนาของยาง  11.1 เซ็นติเมตร

ยางใหม่ 205/55 R16  ความหนาของยาง  11.2 เซ็นติเมตร

ยางทั้งสองขนาดความหนาใกล้เคียงกันมาก  รัศมีเส้นรอบวงแทบจะไม่เปลี่ยน  ไมล์ไม่เพี้ยน  ต่างกันตรงหน้ากว้างของยางเท่านั้น  วิธีดูว่าแก้มยางจะล้นหรือเปล่าก็หมุนพวงมาลัยให้ล้อตรงแล้วมองลงไปตรงๆ  คิดเผื่อว่าถ้ายางกว้างออกมาอีก 1 เซ็น จะล้นหรือเปล่า  ส่วนด้านในจะติดหรือเปล่าให้หมุนพวงมาลัยให้สุดแล้วใช้มือสอดเข้าระหว่างขอบยางด้านในกับโช็กอัพหรือสตัทว่ามีช่องว่างพอสอดเข้าไปได้หรือเปล่า  ถ้าใช้มือสอดเข้าไปได้คงมีช่องว่างเกิน 1 เซ็น  ใช้ยางใหม่ได้แล้วครับ

เช็กในเวปนี้ก็ได้   https://www.willtheyfit.com/

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
เชียร์ 195/55R16 ครับ ล้อเล็กลงนิดเดียวครับ แถมหน้ายางก็เพิ่มแค่ ซม. เดียว

ขยับโดดไป 205 เกรงว่าความรู้สึกจะเปลี่ยนมากไปครับ แต่ต้องยอมรับว่า 205/55R16 ไมล์เพี้ยนน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
อย่าลืมคิดหน้ากว้างของล้อนะครับ แค่ 5.5 เอง ยาง 185 ก็อมล้อไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
สอบถามหน่อยครับ  ผมใช้ล้อสเปคนี้เหมือนกัน  แต่รู้สึกว่ามันแข็ง ๆไปหน่อย   ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 15  มันจะนิ่มขึ้นแบบรู้สึกได้บ้างมั๊ยครับ

ออฟไลน์ tom46

ดูขนาดเดิมของดีเซลตัวท็อป ที่ว่าเขาเป็นขนาดอะไรก็ใช้ขนาดนั้นไปดีกว่าครับ ส่วนยี่ห้อทั้งสองรุ่น ผมว่าได้หมด แต่มิชลิน แก้มจะอ้วนกว่าเขาในเบอร์เดียวกันนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

สอบถามหน่อยครับ  ผมใช้ล้อสเปคนี้เหมือนกัน  แต่รู้สึกว่ามันแข็ง ๆไปหน่อย   ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 15  มันจะนิ่มขึ้นแบบรู้สึกได้บ้างมั๊ยครับ

แข็งหรือนิ่มขึ้นอยู่กับยี่ห้อและรุ่นของยางด้วยนะครับ

ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนแม็กเป็นขอบ 17 นิ้ว ก็จะหายางได้ง่ายขึ้นนะ http://www.sportmag100.com/sportmag/viewmag.php?id=5035

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แม็กซ์​ 16" ของ Mazda 2 โฉมปัจจุบัน​เป็นอะไรที่... สวยแต่รูปครับ

ให้ยาง 185/60R16​ มา ทั้งตลาดมีแค่ 2 รุ่นคือตัว Dunlop ติดรถที่ราคาเกินคุณภาพไปมาก กับ Toyo CF2​ ที่พึ่งมาปลายปีก่อนก็ยังหายาก

จะเปลี่ยนเอา size อื่น หน้าล้อกว้างแค่ 5.5" จะใส่เกินกว่า 185 ก็ลำบากอีก 195 ก็เต็มที่แล้วครับไม่งั้นรัดเป็นโดนัทแน่

สรุปมีทางเลือกเดียวคือ 195/55R16​ ครับ ใกล้เคียงเดิมสุดแล้ว เส้นรอบวงก็ใกล้เดิม แก้มเตี้ยลงนิดเดียว หน้าใหญ่ขึ้น
ตัวเลือกก็จะมี...
- Bridgestone RE003 ที่ จขกท. สนใจ เน้น Performance​ เต็มตัว แต่ size นี้ของตัวนี้นำเข้านะครับอาจจะหาไม่ง่ายแบบเดินเข้า Cockpit​ ใกล้บ้านแล้วได้มาเลย แต่ก็ไม่ยากเกินไป อาจจะต้องสั่งแล้วรอ
- Yokohama​ V552​ ถ้าไม่เน้น Performance​ ขออะไรนิ่มๆ เงียบๆ ก็ตัวนี้เลย เคลมว่าเงียบสุดองยี่ห้อนี้ แต่อาจจะหายากกว่าตัวบนหน่อยเพราะมาใหม่มาไม่เยอะ
- Toyo ​CF2​ ยางกลางๆ ค่อนไปทางนุ่ม ถ้า 2 ตัวบนหายากเกินไปก็ตัวนี้ครับ
- Yokohama​ AE50 กลางๆ ค่อนไปทางประหยัด หาง่ายและถูกลงมา
- Bridgestone​ MY02 หาง่ายสุดสำหรับคนไม่เน้นอะไรนอกจากทน และแค่นั้น
ฯลฯ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ผมใส่ 195/60 16 ครับ ตั้งใจให้สูงขึ้นนิดนึงดังหวังเลยครับ ฟิลนวมๆดี เหมาะกับช่วงล่างแข็งๆของเจ้าสองนี่

ยาง Yokohama AE50 JP กำลังดี
ขับดีกว่ายางเก่าแบบแตกต่างครับ เกาะกว่า หนีบกว่าเบรคคมกว่า เงียบกว่าด้วย

ออฟไลน์ testmaster

ใส่ 205/55/16 ครับได้ ps4 เรื่องติดไม่ติดถามในคลับอีกทีแต่ผมว่าไม่เพราะมันติดที่ความกว้างของล้อครับ

ออฟไลน์ GOBBS

แม็กซ์​ 16" ของ Mazda 2 โฉมปัจจุบัน​เป็นอะไรที่... สวยแต่รูปครับ

ให้ยาง 185/60R16​ มา ทั้งตลาดมีแค่ 2 รุ่นคือตัว Dunlop ติดรถที่ราคาเกินคุณภาพไปมาก กับ Toyo CF2​ ที่พึ่งมาปลายปีก่อนก็ยังหายาก

จะเปลี่ยนเอา size อื่น หน้าล้อกว้างแค่ 5.5" จะใส่เกินกว่า 185 ก็ลำบากอีก 195 ก็เต็มที่แล้วครับไม่งั้นรัดเป็นโดนัทแน่

สรุปมีทางเลือกเดียวคือ 195/55R16​ ครับ ใกล้เคียงเดิมสุดแล้ว เส้นรอบวงก็ใกล้เดิม แก้มเตี้ยลงนิดเดียว หน้าใหญ่ขึ้น
ตัวเลือกก็จะมี...
- Bridgestone RE003 ที่ จขกท. สนใจ เน้น Performance​ เต็มตัว แต่ size นี้ของตัวนี้นำเข้านะครับอาจจะหาไม่ง่ายแบบเดินเข้า Cockpit​ ใกล้บ้านแล้วได้มาเลย แต่ก็ไม่ยากเกินไป อาจจะต้องสั่งแล้วรอ
- Yokohama​ V552​ ถ้าไม่เน้น Performance​ ขออะไรนิ่มๆ เงียบๆ ก็ตัวนี้เลย เคลมว่าเงียบสุดองยี่ห้อนี้ แต่อาจจะหายากกว่าตัวบนหน่อยเพราะมาใหม่มาไม่เยอะ
- Toyo ​CF2​ ยางกลางๆ ค่อนไปทางนุ่ม ถ้า 2 ตัวบนหายากเกินไปก็ตัวนี้ครับ
- Yokohama​ AE50 กลางๆ ค่อนไปทางประหยัด หาง่ายและถูกลงมา
- Bridgestone​ MY02 หาง่ายสุดสำหรับคนไม่เน้นอะไรนอกจากทน และแค่นั้น
ฯลฯ
แต่ถ้าเป็นผม ขอเลือก CF2 ไซส์เดิมครับ นี่ก็จะไปเปลื่ยนยางเหมือนกันนะ(พอดีร้านใกล้ที่ทำงานมี)
ปล.เกลียดดันล็อปเป็นที่สุด EC300 ตอนแรกมีขายไซส์นี้อยู่เจ้าเดียว โก่งราคา ship เส้นละสี่พันกว่า...ขายไปได้
เรื่องยางนี่ก็เป็นข้อเสียของ 2 ดีเซลอีกข้อเลยนะ จริงๆ enasave มันก็ไม่ได้แย่มากอะไร แต่ราคาขาย(เฉพาะไซส์นี้)มันเกินคุณภาพไปไกลมากๆ จนคิดว่าซื้อตัวรองล้อ 15 ดีกว่าไหมเนี่ย....เลยทำให้รู้สึกว่า ต่อให้เปลื่ยนรถก็คงไม่อยากจะคบกับ dunlop อีกต่อไปละครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Nephz

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยแนะนำครับ มีประโยชน์มากเลย สรุปแล้วผมเลือกเป็น CF2 ไซส์เดิมครับ 185/60/16 ได้ราคาเส้นละ 3700 (ยางปี 18 ผลิตญี่ปุ่น) ไม่รู้ว่าแพงไปไหม อยู่ระยองหายางไซส์นี้ยากมาก

ออฟไลน์ eaksuchart

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยแนะนำครับ มีประโยชน์มากเลย สรุปแล้วผมเลือกเป็น CF2 ไซส์เดิมครับ 185/60/16 ได้ราคาเส้นละ 3700 (ยางปี 18 ผลิตญี่ปุ่น) ไม่รู้ว่าแพงไปไหม อยู่ระยองหายางไซส์นี้ยากมาก

ผมเปลี่ยน Yokohama AE50 ครับ 195/60 ราคา 3,300 ครับนิ่มแน่นอนไม่ล้นครับ คอนเฟริม์

ออฟไลน์ phorhodd

• Newbie
  • *

ผมเปลี่ยน Yokohama AE50 ครับ 195/60 ราคา 3,300 ครับนิ่มแน่นอนไม่ล้นครับ คอนเฟริม์

ความรู้สึกหนัก หน่วงขึ้นเยอะมั้ยครับ อัตราการกินน้ำมันเพิ่มขึ้นมั้ยครับ