ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Altis ทะเบียน สห 1XX7 จะรีบไปไหนครับ  (อ่าน 8948 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
Toyota Altis ทะเบียน สห 1XX7 จะรีบไปไหนครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 22:36:25 »
ขับจี้ท้ายอยู่ได้ รถคันข้างหน้าเขาขับช้าจะให้ผมทำไงครับ ( ผมขับประมาณ 120-130 กม./ชม. )

เลนซ้ายก็มีรถ ( ขับช้าด้วย )

พอไม่ทันใจพี่พี่ก็ออกซ้าย ออกไปแล้วเป็นไงครับ

เลนนั้นเขาขับช้ากว่าผมอีก สุดท้ายก็กลับมาขับจี้ท้ายรถผมอีก

พอขับไปสักพักก็ไปจี้ท้ายรถคันอื่นอีก

ถ้าพี่ขับจี้ท้ายรถคนอื่นแบบนี้บ่อยๆ เกิดเขาเบรคกะทันหัน แล้วพี่จะรู้สึก

ออฟไลน์ Suph

• Jr. Member
  • **
Re: Toyota Altis ทะเบียน สห 1XX7 จะรีบไปไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 22:43:58 »
ดีครับ ระบายลงกระทู้ จะได้หงุดหงิดน้อยลง  ;D

คนขับมารยาทแย่มีเยอะครับ ถ้าจะแก้คงต้องปลูกจิตสำนึกใหม่...ยากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Toyota Altis ทะเบียน สห 1XX7 จะรีบไปไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 23:16:58 »
ไหนๆก็ไหน

ขอบ่นบ้างนะครับ

พักนี้ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร เจอแต่พวกขับรถจี้ตูด ตลอดเลย เป็นอะไรกันนักกันหนา

ตั้งแต่ Fortuner Vigo D-Max Taxi Commuter Vios และอื่นๆอีกมากมาย
ส่วนไอ้พวกขับช้าวิ่งขวา ก็ยังคงวิ่งกันหน้าตาเฉย เมื่อคืน ก็เกือบจะจูบตูด Civic Dimension สีเข้มๆ ขับช้าวิ่งขวาไปทีนึงแล้ว บนทางด่วน
ช่วง 5 ทุ่มกว่าๆ มุ่งหน้า เข้าบางนา

แถมเมื่อคืนนี้ Commuter สีเงินๆ ไฟหน้า ซีนอนเถื่อนแยงทิ่มตา ก็พยายามจะไล่กวด City สีแดง ผมเนี่ย
อะไรกันนักกันหนา?

มันอะไรกันครับ มันอะไรกัน

เมียที่บ้าน ไม่ยอมให้ทิ่มตูด กันหรืออย่างไร ถึงได้ต้องระบายความอยาก ด้วยการขับรถจี้ตูดชาวบ้านเนี่ย?

จะรีบไปตายห่ากันใช่ไหมครับ จะได้รีบเปิดทาง สงเคราะห์ ให้รีบไปตายกันไวๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 23:37:19 »
ผมก็เจอบ่อย พวกวีโก้ คอมมิวเตอร์ ดีแมก โดยเฉพาะพวกยกสูงกับกระบะแรงๆเน่ย แม่มจี้อยุ่ได้
เดวนี้เริ่มชินแล้วครับ มาจี้เมื่อไหร่ ผมบิดกระจกมองหลังหนีเลย ขับช้ากว่าเดิมด้วย อยากทำอะไรก็ทำไป เด๋วมันก็แซงไปเองครับ

อย่าไปบ้าตามไอพวกนี้ครับ ประสาทจะเสียตาม อยากทำอะไรก็ให้มันทำไป

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 23:49:11 »
ขอร่วมระบายด้วยคน ...อยากจะถามพวกชอบจี้ตูดเนี่ย

มีจุดประสงค์ไรกัน? เอ็งว่างกันมากนักใช่มั้ย?

กินไม่ได้นอนไม่หลับ ก็มาหาเรื่องคนอื่นกันบนท้องถนนเรอะ //โดนจนเซ็ง โดนจนเบื่อ พวกกระบะนี่หล่ะตัวดี
เห็นเป็นรถแต่งหน่อยก็จี้กันจัง รถพี่แรง พี่ก็แซงไปดิ หลบมาเลนซ้ายแล้วยังตามมาจี้ นิสัยเสียพวกเนี้ย
ถ้าไม่ห่วงเสียประวัติ ปกช.1นะ จะเบรกให้ชนเลย พังเป็นพังซิฟะ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 23:50:34 »
วันนี้ผมก็เจอ แอคคอร์ด G8 ตัว 2.4 สีขาว เจอตรงบริเวณเทียมร่วมมิตร ไปออกแยกผังเมือง จี้ตูดผมอยู่นั่นแหละ พอขวาว่าง มันออกไป ผมก็นึกว่าจะไปพ้นๆซะที ที่ไหนได้ มันไม่รู้ทาง วิ่งเข้าไปลงตรงหลุมขรุขระแถวก่อนถึงแยกยูเทินพอดี หายบ้าไปแปบนึง พอผม(ที่หลบหลุมบ่อแซงไปแบบเอื่อยๆ) พี่แกคงแค้น มาจี้ตูดอีกแล้ว ผมเลยเบรคใส่ทีนึง หายบ้าหน้าทิ่มโดนคนอื่นบีบแตรด่า (เข้าใจว่าเกือบชนท้ายแอคคอร์ดอีกที เพราะมันเบรคแบบตกใจที่ผมเบรคแกล้งมันมาก)

เซ็งเหมือนกัน พวกนี้ถ้ามันจี้ตูดมากๆ ผมก็ชะลอ ไม่ก็เบรคแม้งเลยอะ ชนก็ลงมาเรียกประกันเคลียร์ ว่ากันไปตามกฎหมาย เกลียดมากๆเหมือนกันครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 23:57:12 »
ขับจี้ท้ายอยู่ได้ รถคันข้างหน้าเขาขับช้าจะให้ผมทำไงครับ ( ผมขับประมาณ 120-130 กม./ชม. )

เลนซ้ายก็มีรถ ( ขับช้าด้วย )

พอไม่ทันใจพี่พี่ก็ออกซ้าย ออกไปแล้วเป็นไงครับ

เลนนั้นเขาขับช้ากว่าผมอีก สุดท้ายก็กลับมาขับจี้ท้ายรถผมอีก

พอขับไปสักพักก็ไปจี้ท้ายรถคันอื่นอีก

ถ้าพี่ขับจี้ท้ายรถคนอื่นแบบนี้บ่อยๆ เกิดเขาเบรคกะทันหัน แล้วพี่จะรู้สึก

แตะเบรกใส่มันเลยคับ ผมเคยแต่ใส่ AE ไปทีหนึ่งบน motor way มันเลี่ยวเข้าตรงจุดพักรถ

ผมก็เลยตามไป และถามมันไปตรงๆ ว่าไม่มีตาดูเหรอว่ารถมันเยอะ รีบเมือนกัน

เราก็รีบจะกลับบ้าน และก็ไม่ได้ขับช้าๆ ได้คำตอบมาแบบอยากเอาปากมันเป็นที่จอดรองเท้าว่า

รถผมเร็วกว่า พี่ก็ต้องหลบให้ผมสิ  เบื่อพวกมีอายุ

เออ ได้แต่นึกในใจว่ากระโดดเอารองเท้าฝากไว้กับมัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ phat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 00:48:36 »
ช่วยตอบให้ครับ ผมสังเกตแล้วมักเป็นกับคนที่ไม่ได้ขับรถตัวเองครับ คนขับรถที่บ้านก็เป็นครับ
ซึ่งเขาเหล่านั้น เป็นผู้ที่ไม่ได้ออกค่าน้ำมันเอง ซึ่งอาจเป็นรถที่บริษัทจ่ายค่าน้ำมัน บุคคลเหล่านั้นจึงเหยียบแบบไม่สนใจและเบรคแบบไม่สนใจเพราะ มันไม่กลัวเปลือง ค่าน้ำมันเครื่องยนต์และผ้าเบรคสึกหรอ
จ่อตูดก็เพื่อทำเวลาให้ mission ที่ บริษัทให้มามันสำเร็จให้เร็วที่สุดโดยที่ไม่ค่อยคำนึงถึงผลลัพธ์อื่นๆเท่าไร เช่นนี้ละครับ ส่วนใหญ่ข้าวของๆ บริษัท ถึงซื้อของดีๆให้ใช้ไม่ได้เพราะไม่ค่อยถนอมกัน รวมถึงนิสัยการใช้รถด้วย
"Give a man a fish, he?ll eat for a day Teach a man to fish, he?ll eat for a lifetime"

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:15:05 »
ผมไม่จี้นะ แต่ถ้ารถข้างหน้าช้า บนทางด่วน ผมก็ diff ไฟ ไล่ นะครับ แบบสุภาพ ขอทางครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 02:43:04 »
ไม่เห็นต้อง xx เลขทะเบียนเลยครับ จะประจานก็ทำไปเลยดีกว่า

เมียที่บ้าน ไม่ยอมให้ทิ่มตูด กันหรืออย่างไร

55555555555555555555555555555555555555555555

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 08:30:56 »
เมียที่บ้าน ไม่ยอมให้ทิ่มตูด กันหรืออย่างไร ถึงได้ต้องระบายความอยาก ด้วยการขับรถจี้ตูดชาวบ้าน

อันนี้ฮาจริงครับ

ออฟไลน์ aleandro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 09:51:17 »
รำคาญเหมือนกันครับ

พวกนี้ ไม่รู้จะรีบไปไหนกัน

เวลามันมาจี้ตูด ผมไม่ค่อยเร่งหนีมันหรอก ชอบขับช้า ๆ แกล้งมัน

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:25:54 »
ถ้าบนทางด่วนขอบอก จำกัดความเร็วเลนขวาไว้ที่ 110 อันนี้ตามกฏหมายน่ะครับ

แต่ถ้าคุณขับ 120-130 แล้ว ยังมีพวกมาจี้ ไม่ต้องหลบครับ เพราะเขาผิดกฏหมายอยู่

ออฟไลน์ aud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:43:21 »
เซงกับพวกขับช้าแช่ขวาพอกัน มีอยู่วันนึงวิ่งมา140-160 วงแหวนบางนา  แล้วคุณcity นึกไงไม่ทราบไหลออกขวามาเฉย ทั้งทั้งทั้งที่ เลนที่พี่เข้าวิ่งอยู่ก็โล่งพอจอด 18ล้อสามสี่คัน !!
เบรคจนสบัด ต้องหักหลบไปทางซ้ายโชคดีรถทางด้ายซ้ายมาช้าและยังเข้ามาไม่ถึงในระยะรถผม เจอแบบนี้สองครั้งติดในวันเดียว :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 12:38:17 »
ถ้าบนทางด่วนขอบอก จำกัดความเร็วเลนขวาไว้ที่ 110 อันนี้ตามกฏหมายน่ะครับ

แต่ถ้าคุณขับ 120-130 แล้ว ยังมีพวกมาจี้ ไม่ต้องหลบครับ เพราะเขาผิดกฏหมายอยู่

เดี๋ยวจะเจอกฎหมู่น่ะสิครับ
สำหรับผม ก็ใกล้ปลงละ ที่อเมริกา สมมุติจำกัด 55mph เขาก็วิ่งกัน 60-75 นะ แต่ถ้าเกินมาจนน่าเกลียดตำรวจก็ไล่จับครับ ยังไม่เหมือนเมืองไทยซะทีเดียวที่แม้จะเกินมาสองเท่าก็ช่างมัน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 15:16:27 »
ระบายอีรอบครับ โดนมอไซด์ ตัดหน้ามา ควันออกหูเลย

ในที่ทำงานของผมซึ่งมีสถานที่ใหญ่ มีวงเวียนเยอะมาก ผมเข้าวงเวียนไปครึ่งคันกำลังจะเลี้ยวขวา
มอไซด์ มาจากอีกเส้นทางซ้ายตัดหน้าผมเฉยๆ ความเร็วไม่เกิน 20 เบรกจนสุดเลยครับ รถหยุดเลยทีเดียว

แถมมันยังด่าว่า ผมไม่มีน้ำใจ      เอ่อ..............

ทั้งๆที่วงเวียน มันมีป้ายใหญ่ๆ เขียนว่า ให้รถในวงเวียนไปก่อน รอบวงเวียน

ไอ้เราก็รีบไปประชุม ไม่งั้นจะเรียกมาอบรมซะหน่อย ไม่ใช่เด็กในคณะก็เหอะ

แต่ก็ทำให้อารมณ์บูดไปเลยทีเดียว ประชุมเสร็จเลยขอระบายหน่อย เซ็ง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 15:30:11 »
ระบายอีรอบครับ โดนมอไซด์ ตัดหน้ามา ควันออกหูเลย

ในที่ทำงานของผมซึ่งมีสถานที่ใหญ่ มีวงเวียนเยอะมาก ผมเข้าวงเวียนไปครึ่งคันกำลังจะเลี้ยวขวา
มอไซด์ มาจากอีกเส้นทางซ้ายตัดหน้าผมเฉยๆ ความเร็วไม่เกิน 20 เบรกจนสุดเลยครับ รถหยุดเลยทีเดียว

แถมมันยังด่าว่า ผมไม่มีน้ำใจ      เอ่อ..............

ทั้งๆที่วงเวียน มันมีป้ายใหญ่ๆ เขียนว่า ให้รถในวงเวียนไปก่อน รอบวงเวียน

ไอ้เราก็รีบไปประชุม ไม่งั้นจะเรียกมาอบรมซะหน่อย ไม่ใช่เด็กในคณะก็เหอะ

แต่ก็ทำให้อารมณ์บูดไปเลยทีเดียว ประชุมเสร็จเลยขอระบายหน่อย เซ็ง
ส่วนใหญ่ผมเคยเจอแต่ซอยครับ พวกมอไซด์รับจ้าง แซงซ้ายแซงขวา ปาดหน้ารถไม่เบรคให้ก็ไม่พ้นหรอก

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 15:35:53 »
สักวันจะเจอแบบนี้
[youtube]W_0jdmYJeak&feature=related[/youtube]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 16:44:29 »

คุณ Sman ครับ

อยากจะแจ้งให้ทราบว่า
มีกฎหมายอยู่ข้อนึง ระบุชัดเจนครับว่า รถที่ขับช้ากว่า อยู่ในเลนขวา เมื่อมีรถที่มาเร็วกว่า
ต้องหลบให้ โดยเข้าทางซ้าย

คนที่จะมีอำนาจจัดการกับคนที่ใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนด คือหน้าที่ของตำรวจ และกล้องเรดาห์ของเขาครับ

ไม่ใช่คุณ ครับ

ดังนั้น ถ้าตีความกันตามตรงแล้ว งานนี้ คุณ Sman กำลังทำผิดกฎหมายเองอยู่ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 16:46:04 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 16:48:25 »
เซงกับพวกขับช้าแช่ขวาพอกัน มีอยู่วันนึงวิ่งมา140-160 วงแหวนบางนา  แล้วคุณcity นึกไงไม่ทราบไหลออกขวามาเฉย ทั้งทั้งทั้งที่ เลนที่พี่เข้าวิ่งอยู่ก็โล่งพอจอด 18ล้อสามสี่คัน !!
เบรคจนสบัด ต้องหักหลบไปทางซ้ายโชคดีรถทางด้ายซ้ายมาช้าและยังเข้ามาไม่ถึงในระยะรถผม เจอแบบนี้สองครั้งติดในวันเดียว :P

อันนี้ เข้าใจเลยครับ และถ้าเป็นผม ผมก็คงเปิดกระจก ไปด่าแน่นอน

แต่ คุณพี่ ก็ขับเร็วเกินกฎหมายกำหนดไปหน่อยหนะครับ

140 นี่ก็ถือว่า อันตรายแล้ว

ความเร็วระดับนี้ จะไม่อันตราย ถ้าเราอยู่ในเอาโต้บาห์น ทางหลวงซึ่ง ปล่อยให้ผู้คน ซัดกันเต็มที่ เท่าที่รถจะแล่นไปได้
แต่ถ้าใครชนขึ้นมาสักคัน ก็พร้อมจะซวยร่วมกันเป็นร้อยๆคันเลยหละครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 19:46:01 »
สักวันจะเจอแบบนี้
[youtube]W_0jdmYJeak&feature=related[/youtube]

555 บีบแตร แป็ดๆ
07 mazda 3

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 13:12:37 »
ถ้าถนนว่างๆ ก็หลบๆให้มันไปก่อน ถือว่ามันรีบ ให้มันรีบๆไปไกลๆเราเร็วๆครับ

แต่ถ้าถนนไม่ว่าง ก็ขับไปเรื่อยๆครับ อย่าไปใส่ใจมันเลยครับ ให้มันหาปัญญาแซงไปเอง

คนเรา มีหลายเหล่าครับ พระพุทธเจ้าบอกไว้ หงุดหงิดกับเรื่องที่น่าหงุดหงิดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 20:47:35 »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=eC2SBX2nnUw[/youtube]

ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตาครับ

ปล. ใครขวัญอ่อนทำใจไม่ได้อย่าดูเลยครับ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ ?@$

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 20:57:01 »
เป็นผมจะหลบให้ก่อนแล้วพอมันไปติดคันหน้าอีกคันก็ออนเลน 3 ปาดทั้งสองคันทีนี้ก็เหยียบเต็มตีน เลยครับ 

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 21:28:33 »
ไหนๆก็ไหน

ขอบ่นบ้างนะครับ

พักนี้ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร เจอแต่พวกขับรถจี้ตูด ตลอดเลย เป็นอะไรกันนักกันหนา

ตั้งแต่ Fortuner Vigo D-Max Taxi Commuter Vios และอื่นๆอีกมากมาย
ส่วนไอ้พวกขับช้าวิ่งขวา ก็ยังคงวิ่งกันหน้าตาเฉย เมื่อคืน ก็เกือบจะจูบตูด Civic Dimension สีเข้มๆ ขับช้าวิ่งขวาไปทีนึงแล้ว บนทางด่วน
ช่วง 5 ทุ่มกว่าๆ มุ่งหน้า เข้าบางนา

แถมเมื่อคืนนี้ Commuter สีเงินๆ ไฟหน้า ซีนอนเถื่อนแยงทิ่มตา ก็พยายามจะไล่กวด City สีแดง ผมเนี่ย
อะไรกันนักกันหนา?

มันอะไรกันครับ มันอะไรกัน

เมียที่บ้าน ไม่ยอมให้ทิ่มตูด กันหรืออย่างไร ถึงได้ต้องระบายความอยาก ด้วยการขับรถจี้ตูดชาวบ้านเนี่ย?

จะรีบไปตายห่ากันใช่ไหมครับ จะได้รีบเปิดทาง สงเคราะห์ ให้รีบไปตายกันไวๆ

เข้าเรื่องนี้ทีไรพี่จิมมี่อารมณ์ขึ้นทุกที :D

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 20:23:54 »
เป็นผมจะหลบให้ก่อนแล้วพอมันไปติดคันหน้าอีกคันก็ออนเลน 3 ปาดทั้งสองคันทีนี้ก็เหยียบเต็มตีน เลยครับ 

มีรถอยู่ทั้ง 3 เลนเลยครับ