ผู้เขียน หัวข้อ: ผมลองขับ fortuner 2.8 2W ทำไม ช่วงล่างดีกว่า ตัว 2.4 แบบเป็นรถคนละคันเลยครับ  (อ่าน 10615 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
ผมว่าอาจจะอยู่ที่ยางเป็นหลักก็ได้นะครับ

ยางแต่ละรุ่น จะมีการตอบสนองที่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
ผมก็ใช้ตัว 2.8 2W อยู่เหมือนกันแต่มันก็ไม่ได้นิ่มอะไรขนาดนั้น แต่วันหนึ่งผมไปลดลมยางลงอยู่ที่ 28 PSI แล้วไปเที่ยวเมืองกาญ บรรทุก 4 คนบวกสำภาระนิดหน่อย เลยรู้เลยว่าลมยางและน้ำหนักบรรทุกมีผลต่อความนิ่มหนึบของรถจนผมรู้สึกพอใจเลยที่เดียว แต่พอขับคนเดียวมันยังกระด่างแข็งนิดหน่อยแค่พอรู้สึกได้แต่ถ้ามีคนนั่งด้วยกำลังดีพอใจกับช่วงล่างเดิมๆที่ลมยาง 28 psi และน้ำหนักบรรทุก 4 คนครับ