ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วยแนะนำ รุ่นฟิล์ม 3M ตามการใช้งานของผมหน่อยครับ  (อ่าน 4834 ครั้ง)

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ

ถ้าอยากให้กันความร้อนเยอะ ภายนอกดูมืดหน่อย ไม่อยากให้คนอื่นเห็นข้างในมากขนาดนั้น เช่นแบบ 60% แต่ไม่ถึง 80% แล้วให้ทัศนวิสัยการมอง เวลาขับรถยังโอเคไม่มืดไปอยู่ แนะนำรุ่นไหน เบอร์ไรกันอ่าครับ ของ 3M เป็นไปได้อย่างเน้น ทุกบานเหมือนกันหมด หรือไม่ได้จริงๆ ก็ต่างแค่บานหน้าบานเดียวอ่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bill_2517

• Newbie
  • *
Privacy มั้ยครับ ใช้อยู่ชอบมาก

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
รอบคัน  FXR-20

บานหน้า  เลือกระหว่าง FXR-40 กับ FXR-35

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
ถ้างบ3-4 พัน ผมว่า FXR-20  รอบคันไปเลยครับ
ผมใช้อยู่บานหน้า 20รอบคัน บานหน้า35 บานหน้านี่ผมว่ายังใสเกินไปเลย

หรือ ไป Lamina Genius เลยครับANL20 รอบคัน มืด ภายนอกมองเข้ามาไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ bodin

บานหน้าอย่าให้มืดอันตรายครับถ้าต้องไป ตจว

เคยเจอหมอกลงหนักตอนตี5 ผมเปิดกระจกข้างยื่นคอออกไปมองหาที่จอด นรกมากๆ

รอบคัน FXR20 บานหน้า FXR40

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้างบ3-4 พัน ผมว่า FXR-20  รอบคันไปเลยครับ
ผมใช้อยู่บานหน้า 20รอบคัน บานหน้า35 บานหน้านี่ผมว่ายังใสเกินไปเลย

หรือ ไป Lamina Genius เลยครับANL20 รอบคัน มืด ภายนอกมองเข้ามาไม่เห็นครับ

ขอค้านสุดตัวกับ FXR20 รอบคันนะครับ

สะท้อนจนอ้วกได้เลยสำหรับบานหน้า และมืดเกินไปเยอะเลยด้วย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

สำหรับผม ผมชินแล้วนะ ขับได้ปกติ คันนึง3m บานหน้า 35 ส่วนตัวผมว่าใสเกินไป

เพราะอีกคันผม lamina 20 รอบคัน สำหรับผมกำลังดี

แต่ถ้ากลางคืน ผมชินกับทั้ง2  ตัว ขับได้ (ผมขับรถช้า 60-80 ตลอดทาง) แต่ถ้าทัศนวิศัยดีกว่า ก็ คันที่บานหน้า35 ครับ

อันนี่จากประสบการณ์ใช้ส่วนตัว แต่ในความรู้สึกเหมือนว่าlamni จะกัยความร้อนได้ดีกว่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
สำหรับผม ผมชินแล้วนะ ขับได้ปกติ คันนึง3m บานหน้า 35 ส่วนตัวผมว่าใสเกินไป

เพราะอีกคันผม lamina 20 รอบคัน สำหรับผมกำลังดี

แต่ถ้ากลางคืน ผมชินกับทั้ง2  ตัว ขับได้ (ผมขับรถช้า 60-80 ตลอดทาง) แต่ถ้าทัศนวิศัยดีกว่า ก็ คันที่บานหน้า35 ครับ

อันนี่จากประสบการณ์ใช้ส่วนตัว แต่ในความรู้สึกเหมือนว่าlamni จะกัยความร้อนได้ดีกว่า

ขออนุญาตแอบถามนิดนึงว่า คุณ mickey47 ใช้รถในเมืองเกือบตลอดด้วยหรือเปล่าครับ แบบขับไปทำงาน ออกเช้ากลับเย็นปกติ

ผมอาจจะใช้รถคนละทรง (ออกต่างจังหวัด, วิ่งทางเส้นรองด้วย, เข้าสวนด้วย) และขับเร็วกว่านั้น ปกติทางไกล 100-110
ซึ่งถ้ามีไฟถนน OK จะมืดกว่านี้ก็ได้ แต่เส้นมืดๆ มันก็มืดไปมาก พอเจอไฟถนนส่องหรือรถสวน ก็ไม่ไหว ขับกลางวันก็ไม่ไหว สะท้อนเกิน

เผื่อไว้ให้ จขกท. ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Mos37257

บาหน้าควรเเสงส่องผ่าน 40% ขึ้นไปครับ รอบคัน 15-25% กำลังดีครับ ตอนกลางวันอาจต้องใส่เเว่นกันเเเดดเเต่ถ้ากลางคืนหรืออกต่างจังหวัดจะไม่ต้องเพ่งเสี่ยงต่ออุบัติเหตุครับ ส่วนรุ่นไหนดูตามสี ราคา ได้เลยครับ

ขออนุญาตแอบถามนิดนึงว่า คุณ mickey47 ใช้รถในเมืองเกือบตลอดด้วยหรือเปล่าครับ แบบขับไปทำงาน ออกเช้ากลับเย็นปกติ

ผมอาจจะใช้รถคนละทรง (ออกต่างจังหวัด, วิ่งทางเส้นรองด้วย, เข้าสวนด้วย) และขับเร็วกว่านั้น ปกติทางไกล 100-110
ซึ่งถ้ามีไฟถนน OK จะมืดกว่านี้ก็ได้ แต่เส้นมืดๆ มันก็มืดไปมาก พอเจอไฟถนนส่องหรือรถสวน ก็ไม่ไหว ขับกลางวันก็ไม่ไหว สะท้อนเกิน

เผื่อไว้ให้ จขกท. ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ เช้า-กลางคืน ไป-กลับที่ทำงาน มีขับไป ตจว.บ้าง เช่น สมุทรปราการ-บางพลี ไป พิษณุโลก

เอาจริงๆ ถ้ามีให้ลองขับก่อนติดฟิล์มนั้นๆ ผมว่าช่วยได้เยอะ บ้างครั้งดูจาก ตัวอย่าง ฟิล์มแผ่นเล็กๆ ก็ไม่เห็นภาพใหญ่ เท่าได้ลองขับ ลองใช้ดู

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
คือถ้าทั่วไป ศูนย์แถม ก็คงหนีไม่พ้น 3M Smart Series แต่ก็มีลองดูพวก Ceramic Series / Scotchtint Series / Crystalline Series เผื่อด้วยอ่าครับ

แบบโอเค ถ้างบน้อย ศูนย์แถม เป็น Smart Series จะเป็นเบอร์อะไรดี หรือถ้ามีงบเพิ่มได้อีกจะเป็น Series ไหน เบอร์อะไรดีอ่าครับ พอดีที่บ้านซื้อรถกับศูนย์นี้

หลายคัน เผื่อจะมีอำนาจต่อรองเพิ่มได้บ้าง

ออฟไลน์ seeker

บานหน้าผมใช้ c40
รอบคันผมใช้ fxr-20 อาจจะมีเงาๆที่กระจกมองข้างบ้าง แต่กันร้อนผมว่าดีเลย

ออฟไลน์ YZA

กันร้อนดี ก็
C40 รอบคัน
ไม่ก็ C40 บานหน้า ที่เหลือ C20

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
บานหน้าแนะนำเป็นพวก Crystaline ดีกว่าครับ แพงหน่อยแต่จบ รอบคันถ้าเผื่อกลางคืนด้วยก็ FX20 ครับ ถ้าเอาดำสวยเลยก็ FX05

บานหน้า FXR20 ผมว่าขับแล้วปวดตาครับ สะท้อนหนักมาก

ถ้าชอบแนวดำๆ เซรามิคก็น่าสนใจครับ ลองดูเป็นทางเลือก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tien.W

เมื่อคืน ขับรถผ่าน เส้นจาก รพ.อภัยภูเบศร์ มา นิคม 304

รถผม บานหน้า 3M Crystalline C50 รอบคัน 3M Crystalline C40

ไฟหน้า Philips HID 4300K

ถนนไม่มีไฟถนน ฝนตกพอสมควร

เก็บไปหลายหลุมเลยครับ มองไม่เห็นเลย ขนาดฟิล์มใสแจ๋ว ยิ่งเจอรถสวนตั้งไฟแยงตา หรือ ใส่ xenon ห่วยๆมา สะท้อนกันเละเทะเลยครับ

.............

ถ้าวิ่งถนนแบบนี้บ่อย ฝากพิจารณาพวกฟิล์มเข้มๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้ากันความร้อนได้เยอะๆแล้วเป็น 3M ผมว่าต้องไป Crystalline ครับ เคยเล็งๆไว้แต่ผมไปจบกับCeramic Flim ยี่ห้ออื่น เพราะ Crystalline มันใสไปหน่อย ส่วนที่ไม่แนะนำเลยคือ FX  Series ตัวธรรมดาขับ ผมใช้ได้ 6 เดือนใน HRV ก็ลอกออก ถ้าขับไปทำงานเช้า กลับเย็นๆ มันได้นะ แต่กลางวันแดดจัดๆก็ไม่ไหวจริงๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CarameLon

สนับสนุนให้ติดcrystalline c20ทุกบาน จะมืดมองไม่เห็นด้านในเป็นบางช่วงแสง
ขับกลางวันใสใช่ได้ไม่ร้อน ขับกลางคืนไม่มืด แสงสบายตาและเห็นชัดเจน
ที่สำคัญคือรถคันหลังมองทะลุรถเราได้บ้าง ช่วยลดอุบัติเหตุ
รถที่ติดฟิลม์ทึบ มืดมิดเป็นหลุมดำ มันทำให้ทัศนวิสัยรถที่ตามหลังแย่
มีโอกาศแซงแล้วเกิดอุบัติเหตุสูงมาก เพราะมองผ่านไปไม่ได้ทึบไปหมด
ปล. เรื่องไม่อยากให้ใครมองเห็นในรถ อยากเป็นส่วนตัวนี้ไม่รู้เป็นจุดขายของฟิลม์ได้ไง
มีอะไรต้องการปิดบังขนาดนั้นเลยรึ? แค่ขับรถอยู่ร่วมกันบนท้องถนน ต้องปกปิดตัวตนเบอร์นั้นเลย
คหสต. คือไม่หนีไฟแนนซ์ ก็ทำธุรกิจสีเทา ยิ่งไม่ติดทะเบียนหลัง คือผู้ร้ายดีๆนี้เอง 8)

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
สนับสนุนให้ติดcrystalline c20ทุกบาน จะมืดมองไม่เห็นด้านในเป็นบางช่วงแสง
ขับกลางวันใสใช่ได้ไม่ร้อน ขับกลางคืนไม่มืด แสงสบายตาและเห็นชัดเจน
ที่สำคัญคือรถคันหลังมองทะลุรถเราได้บ้าง ช่วยลดอุบัติเหตุ
รถที่ติดฟิลม์ทึบ มืดมิดเป็นหลุมดำ มันทำให้ทัศนวิสัยรถที่ตามหลังแย่
มีโอกาศแซงแล้วเกิดอุบัติเหตุสูงมาก เพราะมองผ่านไปไม่ได้ทึบไปหมด
ปล. เรื่องไม่อยากให้ใครมองเห็นในรถ อยากเป็นส่วนตัวนี้ไม่รู้เป็นจุดขายของฟิลม์ได้ไง
มีอะไรต้องการปิดบังขนาดนั้นเลยรึ? แค่ขับรถอยู่ร่วมกันบนท้องถนน ต้องปกปิดตัวตนเบอร์นั้นเลย
คหสต. คือไม่หนีไฟแนนซ์ ก็ทำธุรกิจสีเทา ยิ่งไม่ติดทะเบียนหลัง คือผู้ร้ายดีๆนี้เอง 8)

คันนึงของผม 3M Crystaline ทีแรกสั่ง c40 บานหน้า นอกนั้น c20
แต่สุดท้ายน่าจะมา C20 รอบคัน ทีแรกมืดมากๆ จนเริ่มจะถอดใจหละ

ติดมาเดือนกว่า น่าจะแห้งกับเข้าที่ขึ้นเยอะ ใสขึ้นพอสมควร
ทีแรกผมยังนึกว่า c05 รอบคัน ช่วง 3 อาทิตย์แรก
เพราะขนาดผมสายตาดีมาก ยังมองไม่มั่นใจเลย

จนตอนนี้เข้าที่ c20 รอบคันโอเคแล้วครับ
กว่าจะผ่านช่วงเดือนแรกมาได้ เลยมาบอกกันครับ
ว่าต้องอดทนรอกันหน่อยถ้าเล่นเบอร์นี้  :-[ :-[ :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ