ผู้เขียน หัวข้อ: ในอนาคตมีความเป็นไปได้หรือไม่ที่กลุ่มทุนจีน (เน้น SAIC-MG) จะไปซื้อกิจการ GM คับ  (อ่าน 3688 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมขอถามทุกท่านครับ

ช่วงหลังๆ มานี่ GM ค่อยๆ ลดขนาดตัวเองลงไป ขายกิจการ Opel ให้ PSA

ปิดสาขาในอินเดีย อินโดนีเซีย และแอฟริกาใต้

ที่เกาหลีใต้ก็ขายทุนเพิ่งได้รับเงินกู้จาก KDB ไป

อนาคตก็อาจจะไม่ทำรถเก๋งขายแล้ว ภาพรวมๆ ดูแย่กว่า Ford มาก

จำได้ว่า SAIC-MG เป็นพันธมิตรกัน (รวมไปถึง VW ด้วย)

มีความเป็นไปได้ไหมครับ ที่ SAIC-MG จะไปถือหุ้นใน GM เช่น ซื้อกิจการ GM-Thai โรงงานก็ผลิตกระบะส่งออกไปออสเตรเลีย (และชิ้นส่วนไปบราซิล)
ส่วนนึงก็ทำรถให้ SAIC-MG ขาย เช่น กระบะ ผมว่า GM ทำรถได้ spec ดูดีกว่า SAIC-MG (Maxus) และเรียบง่ายกว่ามาก

ตอนนี้ผมผ่านศูนย์บริการของ GM-Chevy แถวบ้าน มันดูร้างๆ ครับ (เครือแจกแพในตำนาน...)

ออฟไลน์ O_o"

SAIC กำลังจะบุกตลาดรถพรีเมียม อาจกำลังระดมทุนซื้อแบรนด์รถพรีเมียมเข้ามาอยู่ในเครือ

เหมือนที่ Geely Automobile กำลังทำอยู่ตอนนี้

ออฟไลน์ Altima

เป็นไปได้ครับเพราะ Buick ขายดีมากที่จีน เค้าบอกกันว่าตอน 2008 economic crisis ว่าประเทศจีนช่วยGMไว้ได้

แต่เรื่องขายไม่ดี มันก็แล้วแต่ประเทศ เพราะรู้อยู่แล้วคนไทยชอบรถกระบะแล้วรักโตโยต้าจะตาย แล้วปัญหาCruzeก็ไม่ได้ช่วยเลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
GM เป็นผู้ผลิตรถให้กองทัพสหรัฐ แล้วถ้าถึงขั้นเปลี่ยนสัญชาติขึ้นมา คงแย่เลยUS

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าไม่นะครับ ต่อให้ SAIC เค้ามีเงินเยอะ แต่ผมว่าเค้าแฮ็ปปี้แล้วกับการทำแบรนด์ตัวเองแล้วเอาเทคโนโลยีของ GM มาใช้

อันที่จริงดูจาก Fortune ของ GM ก็ยังเยอะกว่าบริษัทรถทุกเจ้านะครับ เพราะว่าเค้าไม่ได้ทำแต่รถ เค้าใหญ่กว่าโตโยต้าด้วยซ้ำ

ถ้าขายแบรนด์ก็เป็นไปได้ แต่ผมมองไม่เห็นประโยชน์ ในเมื่อ SAIC กับ GM ก็เหมือนออกเงินคนละครึ่ง พัฒนาเครื่อง อยู่ๆ SAIC จะควักเงินก้อนใหญ่ไปซื้อ GM แล้วลงทุนพัฒนาเครื่องเอง 100% ผมว่าไม่ Make sense

ออฟไลน์ Fly to dream

GM ยังใหญ่อยู่แม้จะเคยให้รัฐบาลอุ้ม ตอนนี้ก็ยังถือว่าใหญ่มากอยู่ กลับมายืนได้แล้ว ยังเป็นบริษัทที่ใหญ่อันดับต้นๆของโลก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mozart

ซื้อ GM ก็คงคล้ายๆทุ่มซื้อโตโยต้า  ครับ  พี่เค้าใหญ่ไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ขอตอดซื้อแบรนด์หรูๆ ดีกว่าครับ ไม่ต้องซื้อทั้งหมด

ออฟไลน์ SM.

คงแค่ซื้อหุ้นบางส่วนครับ คงไม่ถึงขั้นซื้อทั้งกิจการ มาถือหุ้นใหญ่อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เหมือนผมจะเห็นข่าวมาสักไม่กี่เดือนมานี่
ว่าทางUS ออกกฏหมายห้ามทุนจีนซื้อหุ้นใหญ่
หรือควบกิจการของทางนั้นแล้วนี่ครับ

คือตอนนี้ถึงจะอยากซื้อก็ซื้อไม่ได้หละ
ก่อนหน้านี้ซื้อไปเยอะ ก็น่าจะคาดการณ์เรื่องนี้แล้ว
น่ากลัวจริงๆ Angel investment ที่หนุนโดยรัฐบาลจีน  :-X
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ