ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเกียร์พังในHR-Vครับ  (อ่าน 10880 ครั้ง)

สอบถามอาการเกียร์พังในHR-Vครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 21:34:07 »
ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อรถใหม่อยู่แล้ว HR-V ก็เป็นหนึ่งในตัวเลือกด้วย
แล้วเห็นว่าเริ่มมีรถที่วิ่งประมาณ 1.5 แสนกิโลเมตร เกียร์พังกันหลายคันแล้ว
เลยอยากทราบมีใครพอรู้สาเหตุอาการเกียร์พังของ HR-V บ้างครับ ที่ดูๆมาเหมือนจะยังไม่รู้สาเหตุที่แท้จริงกันเลย

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: สอบถามอาการเกียร์พังในHR-Vครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 21:41:06 »
ในคลัปHR-V คันเกียร์พัง เค้าให้รายละเอียดที่มา+ที่ไป อย่างไรบ้างครับ?

ตารางเช็คระยะ HONDA ระบุ ให้เปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์ ไว้ที่3-40,000กม./ครั้ง

ผมใช้CRV G3 7ปี เกียร์ไม่มีปัญหาใดๆครับ
ทำรถเช่า ขับขึ้นดอยเชียงใหม่ ประจำ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

Re: สอบถามอาการเกียร์พังในHR-Vครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:17:26 »
ในคลัปHR-V คันเกียร์พัง เค้าให้รายละเอียดที่มา+ที่ไป อย่างไรบ้างครับ?

ตารางเช็คระยะ HONDA ระบุ ให้เปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์ ไว้ที่3-40,000กม./ครั้ง

ผมใช้CRV G3 7ปี เกียร์ไม่มีปัญหาใดๆครับ
ทำรถเช่า ขับขึ้นดอยเชียงใหม่ ประจำ

เห็นเจ้าของรถเค้าโพสไว้ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:36:28 »
ช่าง0 ไม่ใช่ช่างซ่อมโดยสัญชาติญาณครับ
คือ ช่างเดา เอะอ่ะอะไร สุดวิสัย แทงว่าพัง

มีอู่Honda ที่ชำนาญเกียร์CVT กับ AT
CRV gen3-4 เป็นAT 5 จังหวะ ค่าแรงOverhault 25,000

ส่วนเกียร์CVT เจ้าของรถ และคุณ ควรทำการบ้าน อ่าน วิเคราะห์ให้มากขึ้นครับ
มันไม่พังง่ายๆ หรอกครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:52:40 »
โอเวอร์ฮอล์ก็ราคาราวๆ นั้นแหละครับ  :-\

ว่าแต่ผมอยากรู้จริงๆ Jazz ตัวเก่าเขาน่ะ GD หรือ GE
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:56:14 »
ผมใช้ HRV อยู่แต่ยังวิ่งไม่เยอะ 24,XXX โล ผมก็กังวลเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เพราะปกติใช้รถทั้งแบบที่รถติดหนักๆแบบที่ 1 ชั่วโมงไปได้แค่ 10 โล แล้วก็แอบซื่งบนทางด่วนอยู่บ่อยๆ เท่าที่ลองอ่านใน HRV Club Facebook เบื้องต้น มีคนเขียนว่า มันพังตามสภาพการใช้งานในอะไหล่บางชิ้น แล้วเหมือนศูนย์จะไม่มีนโยบายรื้อเกียร์มาซ่อม ต้องเปลี่ยนยกลูกสถานเดียว ราคามันเลยไปไกลมาก ถ้าเกิดรถเกียร์พังจริงๆหลังจากหมด Warranty  ผมคงเอาไปซ่อมอู่ เปลี่ยนเฉพาะที่เสียเหมือนกันครับ

เบื้องต้น ผมพยายามถนอมรถโดยที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 1 ปี หรือ 20,000โล (ครึ่งนึงของระยะในคู่มือ) แล้วก็มี Ultimate Care ไว้ให้อุ่นใจซึ่งมันรับประกันเกียร์ไว้ที่ 5 ปี 1.4 แสนโล ครับ แล้วก็พยายามจะไม่ Kickdown บ่อยๆ และไม่เล่น Paddle Shift บ่อยๆ หวังว่ามันจะอยู่กับผมไปนานๆนะ

ป.ล. รู้สึกว่าอาการนี้จะเกิดกับ Jazz GK กับ City ด้วยนะครับ (ผมเสียวโดนพร้อมกัน 2 คันจัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2018, 22:58:32 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 23:25:18 »

มันก็ปกติ เสียที่ แสนกว่าโล  เพราะรับประกันแค่ แสนโล

ส่วนเรื่อง 0 ก็ปกติ   นโยบายคือเปลี่ยนอย่างเดียว 

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 23:36:59 »
ผมใช้ HRV อยู่แต่ยังวิ่งไม่เยอะ 24,XXX โล ผมก็กังวลเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เพราะปกติใช้รถทั้งแบบที่รถติดหนักๆแบบที่ 1 ชั่วโมงไปได้แค่ 10 โล แล้วก็แอบซื่งบนทางด่วนอยู่บ่อยๆ เท่าที่ลองอ่านใน HRV Club Facebook เบื้องต้น มีคนเขียนว่า มันพังตามสภาพการใช้งานในอะไหล่บางชิ้น แล้วเหมือนศูนย์จะไม่มีนโยบายรื้อเกียร์มาซ่อม ต้องเปลี่ยนยกลูกสถานเดียว ราคามันเลยไปไกลมาก ถ้าเกิดรถเกียร์พังจริงๆหลังจากหมด Warranty  ผมคงเอาไปซ่อมอู่ เปลี่ยนเฉพาะที่เสียเหมือนกันครับ

เบื้องต้น ผมพยายามถนอมรถโดยที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 1 ปี หรือ 20,000โล (ครึ่งนึงของระยะในคู่มือ) แล้วก็มี Ultimate Care ไว้ให้อุ่นใจซึ่งมันรับประกันเกียร์ไว้ที่ 5 ปี 1.4 แสนโล ครับ แล้วก็พยายามจะไม่ Kickdown บ่อยๆ และไม่เล่น Paddle Shift บ่อยๆ หวังว่ามันจะอยู่กับผมไปนานๆนะ

ป.ล. รู้สึกว่าอาการนี้จะเกิดกับ Jazz GK กับ City ด้วยนะครับ (ผมเสียวโดนพร้อมกัน 2 คันจัง)
cvt เป็นไปได้หมดทุกยี่ห้อ ถ้าใช้แบบไม่รู้จักเกียร์ไปเร็วแน่นอนครับ
บางยี่ห่อที่ในนี้ชอบถากถาง วิ่งไป 280000 เกียร์ลูกเดิมไม่หอนก็มีหลายคันครับ ส่วนไปเร็วๆ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ยินแล้วครับ เพราะอาจจะมีการปรับชิ้นส่วนในเกียร์ ถ้าเป็ยเมื่อ 3-5 ปีก่อนนี้ไปกันเยอะมากๆครับ

อย่าไปวิตกครับ เพราะตอนในประกันมันไม่เสียแแน่นอนครับ พอหมดประกันเมื่อไหร่มันจะทยอยเสียเอาตอนนั้แหละครับพวกนี้ไม่รู้มันเป็นอะไร

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 23:50:00 »
ค่ายอื่นๆ ก็เป็นครับ แต่ของ Honda เหมือนเกียร์จะมีความเปราะมากกว่าคู่แข่งหลัก อย่าง Toyota อยู่ชัดเจน

คันที่ไม่พังของ Honda ก็มีเยอะ   
แต่ของ Toyota ส่วนมาก มันทนจริง ไม่พังจริงๆ ครับ

อีกอย่างนึงคือต้องเข้าใจว่า CVT + เครื่อง 1.8 ลิตร ในบ้านเรา มันก็เริ่มที่ HR-V นี่แหละครับ

มันเลยพังกันที่ HR-V เยอะสุด  ส่วนถัดมา Civic  ก็เซฟมากขึ้นเพราะ HR-V เป็นหนูทดลองไปให้ระดับนึงแล้ว

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 07:19:05 »
มันเร็วไปหน่อย ที่พังๆกัน เค้าคงใช้งานตามปกติ ตามที่เครื่องยนต์กับเกียร์ทำงานร่วมกันได้  จะkickdown เล่น paddle shift ก็ตามที่ผู้ออกแบบsetมา ส่วนตัวคิดว่าเป็นที่คุณภาพวัสดุ ชิ้นส่วน

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 07:43:55 »
เรื่องปกติ ของ 0 ที่จะไม่ซ่อมเปลี่ยนอย่างเดียว ไม่แปลกใจอะไร
ราคาอู่นอก ซ่อม ก็จะประมาณนี้ ไม่ได้แปลกอะไร

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 08:31:01 »
จากที่เคยใช้ Honda มา เกียร์เปราะมากอยู่แล้ว เลี่ยงได้เลี่ยงค่ะ ที่เจอเกียร์พังมี Accord G6(F23 J30 H22 H23) G7 G8 Jazz Civic ES

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 08:43:21 »
ปกติทั้งเรื่องศูนย์ที่เปลี่ยนอย่างเดียวและอู่นอกซ่อมได้ในราคาถูกกว่า

เห็นแบบนี้ยิ่งน่าสบายใจได้  มีปัญหาก็เข้าอู่นอกโอเวอฮอลล์ไปเลยถ้าไม่อยากจ่ายเต็มๆ

เริ่มออกอาการที่ 150,000 ถือว่า ok ระดับนึง รถทุกวันนี้อย่าไปหวังให้มันทนทึกเหมือนเมื่อก่อนครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 08:45:44 »
การใช้เกียร์แบบนี้  คนใช้ก็ควรรู้ว่าเท้าตัวเองหนักไหม?  ถ้าใช้เป็น ไม่พังง่าย ๆหรอก

ผมเวลาเท้าหนัก ใช้เกียร์ออโต้  แต่เมื่อขับ cvt  ผมเท้านุ่มนวล  กลัวเสียเงิน..

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:26:41 »
ถ้าเข้าอู่นอกนี่ overhaul เกียฮอนด้านี่เท่าไหร่ครับ  ผมใช้ bm อยู่ overhaul 45,000 ถ้ามือสองหัวตัดญี่ปุ่นไมล์น้อย 30,000 เอง  ที่บ้านก็มี civic อยู่เสียวๆเหมือนกัน
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:48:35 »
CVT นี่ แทบทุกค่ายมั้ง ค่าย Nissan ก็ไม่น้อยแหละ

CVT ต้องปรับวิธีการขับขี่ครับ ที่ผ่านตามานะ ค่าย Nissan นี่แหละ

1. ผญ. ใช้ ใช้แต่ในเมือง ไม่ขับเร็ว .. แต่เห็นคุณเธอขับ ออกตัว ไม่ถึง 4500 รอบ ไม่ยก !!! แล้ว กระทืบ kick down บ่อยมาก คุณว่าจะเหลือไหม ?

2. วันหยุดที่ผ่านมา ก็เจอรถค่ายนี้แหละ ไต่ขึ้นดอยภูคา คลานอยู่น่าจะ 40 กม./ช.ม. ผมตามได้แป้บเดียว temp เครื่องก็พุ่งไป 100 องศา ผมก็เลยแซง ตอนแซง ได้ยินเสียงเครื่องรถคันนั้นดังมาก ดังรอดเข้ามาในรถผมที่ปิดกระจกเปิดแอร์

คุณว่า รถผม temp ยัง 100 องศา รถเค้าก็น่าจะ 100 องศา เหมือนกัน หรือ อาจจะมากกว่า แล้วรถไม่มี oil cooler เกียร์ น้ำมันเกียร์ใช้น้ำจากหม้อน้ำ 100 องศาไปวน น้ำมันเกียร์ก็ 100 องศาด้วย เรียบร้อยครับ พังไวแน่ๆ

............

ผมเคยเตือนหลายคนนะ แต่ก็จะประมาณว่า ก็ชั้นขับ vios มาแบบนี้ ไม่เห็นเป็นไร ทำไมขับคันนี้ต้องมานั่งเรื่องมาก ไม่เอา มันช้า น่ารำคาญ

อืมม ก็ตามสะดวกครับ

...........

ผมเอง ขับ CRV ผมก็ขับแบบนึง กล้าลากรอบสูงๆ แตะขีดแดงบ่อยๆ แต่ถ้าขับ pulsar ผมไม่กล้าครับ ผมออกตัวนิ่มๆ ค่อยๆไล่รอบ ไล่ความเร็วขึ้นไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:28:58 »
Jazz gd เก่าของผม 400,000โลละตอนนี้อาการจะพังไม่พัง เข้าเกียร์ถอยทีกระตุกเป็นเจ้าเข้า จอดติดไฟแดงก็กระตุก แต่ก็ยังวิ่งได้จนปัจจุบัน แปลกรอพังตะยกเกียร์ธรรมดาใส่ไม่พังจั๊กที อีกคันhrv ซื้อมหม่ปีที่แล้วก็รอดูกันไป ;D ;D

ออฟไลน์ I_AM_IM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 12:23:34 »
ผมมองcity jazz สงสัยต้องไปขับเกียร์ธรรมดาละมั้งนิ ว่าจะดูออโต้สักหน่อย

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 21:19:46 »
Jazz gd เก่าของผม 400,000โลละตอนนี้อาการจะพังไม่พัง เข้าเกียร์ถอยทีกระตุกเป็นเจ้าเข้า จอดติดไฟแดงก็กระตุก แต่ก็ยังวิ่งได้จนปัจจุบัน แปลกรอพังตะยกเกียร์ธรรมดาใส่ไม่พังจั๊กที อีกคันhrv ซื้อมหม่ปีที่แล้วก็รอดูกันไป ;D ;D

โอ้ว มากกว่าผมอีกครับ jazz gd ผมแค่ 380000 กว่าโล ตอนถอยนี่มีเสียงกึก แล้วก็ดีเลย์วิสองวิ แต่นอกนั้นปกติมากเลย ไฟแดง เกียร์ D นี่ยังปกติดี หลังๆก็แอบเสียวๆ รักษาเกียร์เท่าชีวิตเลยทีเดียว

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 17:09:41 »
City zx คันเก่าที่บ้านวิ่งมาแล้ว350,000โล ตอนนี้ก็ยังปกติดี วิ่งฉิวเหมือนเดิม ผมว่ามันเป็นบางคันมากกว่าที่ว่าพังๆกัน ส่วนcity 2016ของผมก็ยังปกติดีวิ่งไปแล้ว60,000โล อาการเกียร์พังมาให้เห็นในคลับบ่อยๆ พอๆกับmazda2 ตัว1.3ที่เกียร์พังเริ่มให้เห็นมาเรื่อยๆ ผมว่ามันแบ้วแต่คันอาจจะเป็นดีเฟคบางคันก็ได้