ผู้เขียน หัวข้อ: พี่แพน พี่จิมมี่คะ?? วันไหนว่างๆ มานนั่งไทม์แมชชิน เรื่อง50 ดาวดับในวงการบ้างนะคะ  (อ่าน 9513 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
แบบ ว่า ดาวเด่นที่พี่ทั้งสอง เขียนมานี่  เริด และบรรเจิดดี ตามที่หนูคิดเลย แบบว่าบางคันหนูเกิดไม่ทัน แต่หนูรู้สึกำได้ว่าที่พี่เขียนนี่ ตามที่เจอเป๊ะเลยในชีวิตจริง

แต่ทางที่รุ่ง มันก็มีทางที่ล่ม เช่นเดียวกัน  หนูก็อยากให้พี่ หาข้อมูล ดาวดับหน่อยค่ะ  เอาแบบว่า  รุ่นไหน  ออกมารุ่นแรกก็ดับ แม้แต่ว่าจะไมเนอร์แล้วก็ยังขายไม่ออก  อันไหน แบบว่าออกแบบได้พลาด จนแบบว่า เซลล์ แทบจะกราบลูกค้าให้ซื้อเลย  หรือรุ่นไหนที่แบบว่า มองแล้ว โอ้วววว น่าจะรุ่ง แต่การตลาดห่วย หรือ ดันขายในช่วงไม่ดี   ช่วยแรงค์กิ้ง ด้วยนะคะ

แบบที่ผ่านตาหนู  ก็มี ประมาณ 2-3 ตัวไว้พิจารณาค่ะ

kia  sephia
honda vs isuzu สมัยแลกของมาขาย

อะไรประมาณนี้ค่ะ  หนูว่าน่าจะมันส์กว่ารถขายดีนะคะ  เพราะว่า คนเราส่วนใหญ่ ชอบอ่านคนด่ากันค่ะ

วันไหนพี่ว่างๆ ลองทำดูนะคะ  เพราะ บอกตรงๆว่า  รถบางคัน นี่หนูเวลาขับรถ  มองมัน หลุดปากมาว่า เฮ้ย  มีขายด้วยเรอะ ??

โจทย์เหมือนเดิมค่ะ 1985-2005 ค่ะ

ประมาณนี้ค่ะ

ใครคนไหนมีรถ ดาวดับคันไหน มาเสนอ บอกมาได้ค่ะ แล้ลองบอกเหตุผลก็ได้ค่ะ หนูเชื่อว่า พวกพี่ ก็รู้สึกเดียวกับหนูว่า ทำไมรุ่นนี้มันเจ๊งค่ะ

ริงโกะค่ะ

keanetona

รถกระบะ VMC
แลนเซอร์ แซยิด

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ออกมาแล้วดับหรอครับ อืมมม

chev lumina...  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ดาวดับก็นี่ไง Nissan NX ของผมล่ะคันนึง

ที่จริงก็คิดจะเขียนเหมือนกันนะครับ แต่จะเขียนก็คงไม่เขียนด่ารถเอาสะใจ พยายามจะไม่ทำเช่นนั้น เพราะคนที่ใช้รถเหล่านั้นก็ยังมีอยู่ ผมไม่อยากให้มันสร้างความรู้สึกที่แย่จนเกินไปนัก และผู้อ่านก็ต้องแยกออกด้วยว่าตัวรถ กับการเลือกของคน บางครั้งไม่ได้เกี่ยวข้องกัน ถ้าเข้าใจกันแบบนี้ จะเขียนได้ไม่มีปัญหาครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
รถกระบะ VMC
แลนเซอร์ แซยิด

รถกระบะ VMC นี่ดับสุดๆเลยครับ ถ้าทำจริงๆ คันนี้น่าจะเป็นที่หนึ่งแห่งความดับเลยครับ 55

ส่วน แลนเซอร์ แซยิด นี้ผมว่าไม่ดับเลยนะครับ แถมจะต้องจัดเป็นดวงดาวเพียงไม่กี่ดวงที่ยังระยิบระยับให้กับมิตซูไทย อิๆ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Eddy5659

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

alzeto

ดาวดับก็นี่ไง Nissan NX ของผมล่ะคันนึง

ที่จริงก็คิดจะเขียนเหมือนกันนะครับ แต่จะเขียนก็คงไม่เขียนด่ารถเอาสะใจ พยายามจะไม่ทำเช่นนั้น เพราะคนที่ใช้รถเหล่านั้นก็ยังมีอยู่ ผมไม่อยากให้มันสร้างความรู้สึกที่แย่จนเกินไปนัก และผู้อ่านก็ต้องแยกออกด้วยว่าตัวรถ กับการเลือกของคน บางครั้งไม่ได้เกี่ยวข้องกัน ถ้าเข้าใจกันแบบนี้ จะเขียนได้ไม่มีปัญหาครับ

พี่แพนขา  จริงๆ เรื่องนี้น่าสนใจนะคะ ตรงที่เรื่องรถแต่ละคัน มันก็ต้องมีเหตุผลที่เกิดค่ะ ไม่ว่ารูปทรง(อันนี้เลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องวิจารย์ในเชิงลบ)  เทคนิค  หรือว่าการทำตลาด
เคยอ่านเรื่องการจัดอันดับ รถยอดแย่ ทั้งด้านรูปทรง  เทคนิค และการตลาด  แบบว่า  อ่านไปยังผงกหัวเลย ว่า เออว่ะ(นี่ขนาด รถเมืองนอกนะคะ)

บางครั้งรถพวกนี้ก็น่าสงสารนะคะ  เพราะ พอตัวเองดับ อะไรหลายๆอย่างมันก็แย่ ทั้งความเชื่อถือ  อะไหล่  มีแต่เสียกับเสีย  ถ้าอยากให้พี่มาทำ ก็อยากให้พวกพี่ยกเหตุผลโดยคนส่วนใหญ่ที่เจอกันค่ะ  เพราะอย่างน้อยมันก็ซอฟต์กว่า ด่าเอามันแน่นอน (ซึ่งจุดนี่หนูเชื่อว่า พอคนอ่านบทความนี้ เขาคงจะหงกหัว แล้วก็พูดว่า เออ จริงว่ะ)

และอย่าง น้อย เรื่องพวกนี้แหละก็จะเป็นแนวทาง และเป็นประวัติศาสตร์ในบ้านเราให้รถหลายค่ายได้คิดแน่นอนค่ะ 

นี่ขนาด 50 ดาวเด่น ของพวกพี่นี่ก็ทำให้คนอื่นรู้สึกว่า ได้นั่งไทม์แมชชิน ย้อนอดีตไปด้วยกัน

หนูเองก็อยากจะนั่งอีรอบค่ะ แต่ อยากมันส์กว่านี้ค่ะ

ริงโกะค่ะ

keanetona

ขอเสนอดาวดับเพิ่มเติม

ไครสเลอร์ นีออน
จี๊บ เชอโรกี ซดจนเตนท์ไม่กล้ารับ
แดวูทุกรุ่นที่เอาโอเปิลยุคเมโสโปเตเมียมาแก้ใหม่ (ไม่นับรุ่นที่ขายในชื่อเชฟวี่) และ ดาวดับยอดแย่ รถเมล์แดวู ...... เครื่องยนต์เสียงสนั่น ช่วงล่างเกวียน เบาะแข็งเหมือนนั่งบนปูน ที่เลวร้ายที่สุด คนขับเปิดลำซิ่งสนั่นรถ แถมยังสูบบุหรี่ปุ๋ยในรถ และ ขับกระโชกโฮกฮากจนแทบอ้วกใส่หัวคนขับ ............... เห็นใจคนไม่ชอบลำซิ่งหน่อยเถอะ (ปัจจุบันหลุดไปเป็นรถร่วมเกือบหมดแล้ว)

มิตซูบิชิ L300 เอ่อ มีใครจำได้บ้างไหมครับว่ามิตซูบิชิเคยทำรถตู้ด้วย

อีผุผุ บัดดี้ .......................... เอ่อ มรึงใช้บรรทุกของก็พอนะ อย่าเอามาใช้นั่งเลย รถมรึงชอบใส่เบาะ15ที่นั่งที่เอาเปรียบผู้โดยสารที่ต้องนั่งแคบๆเหมือนปลากระป๋อง

แล้ววินรถตู้ ก็แทบจะตั้งอนุเสาวรีย์เป็นโลโก้โตโยต้า เพราะพี่ต้าแทบจะผูกขาด

ว่าแต่ ยังมีใครจำ โตโยต้า ไลท์เอซ กับ นิสสัน แวนเน็ท กันได้บ้าง ? ผมจำได้แค่ชื่อ

มิตซูบิชิ กาแลนท์ อัลติม่า ได้ยินข่าวลือมาว่าจอดขายไม่ออกในโชว์รูมหลายปี ไม่ค่อยจะเชื่อข่าวลือนี่มากนัก แต่เกียร์ออโต้รุ่นนี้กลายเป็นศพมานักต่อนัก แต่ก็เป็นรุ่นสั่งลาของกาแลนท์ ไม่สิ ยังมีรุ่นต่อมาอีกล็อตเล็กๆ แล้วก็เงียบหายไปเลย

...................................

ดาวเกือบดับ

ฮอนด้า สตรีม ตอนแรกโดนถล่มเรื่องงานประกอบ จนเจ้าตลาดตอนนั้นถล่มด้วยโฆษณากระดาษรูปรถ ยังถล่มด้วยสเต็กกับซูชิอีก แต่สุดท้าย สตรีมกับเจ้าตลาดเดิมโดนวิชตีกระจายทั้งคู่

alzeto

ขอเสนอดาวดับเพิ่มเติม

ไครสเลอร์ นีออน
จี๊บ เชอโรกี ซดจนเตนท์ไม่กล้ารับ
แดวูทุกรุ่นที่เอาโอเปิลยุคเมโสโปเตเมียมาแก้ใหม่ (ไม่นับรุ่นที่ขายในชื่อเชฟวี่) และ ดาวดับยอดแย่ รถเมล์แดวู ...... เครื่องยนต์เสียงสนั่น ช่วงล่างเกวียน เบาะแข็งเหมือนนั่งบนปูน ที่เลวร้ายที่สุด คนขับเปิดลำซิ่งสนั่นรถ แถมยังสูบบุหรี่ปุ๋ยในรถ และ ขับกระโชกโฮกฮากจนแทบอ้วกใส่หัวคนขับ ............... เห็นใจคนไม่ชอบลำซิ่งหน่อยเถอะ (ปัจจุบันหลุดไปเป็นรถร่วมเกือบหมดแล้ว)

มิตซูบิชิ L300 เอ่อ มีใครจำได้บ้างไหมครับว่ามิตซูบิชิเคยทำรถตู้ด้วย

อีผุผุ บัดดี้ .......................... เอ่อ มรึงใช้บรรทุกของก็พอนะ อย่าเอามาใช้นั่งเลย รถมรึงชอบใส่เบาะ15ที่นั่งที่เอาเปรียบผู้โดยสารที่ต้องนั่งแคบๆเหมือนปลากระป๋อง

แล้ววินรถตู้ ก็แทบจะตั้งอนุเสาวรีย์เป็นโลโก้โตโยต้า เพราะพี่ต้าแทบจะผูกขาด

ว่าแต่ ยังมีใครจำ โตโยต้า ไลท์เอซ กับ นิสสัน แวนเน็ท กันได้บ้าง ? ผมจำได้แค่ชื่อ

มิตซูบิชิ กาแลนท์ อัลติม่า ได้ยินข่าวลือมาว่าจอดขายไม่ออกในโชว์รูมหลายปี ไม่ค่อยจะเชื่อข่าวลือนี่มากนัก แต่เกียร์ออโต้รุ่นนี้กลายเป็นศพมานักต่อนัก แต่ก็เป็นรุ่นสั่งลาของกาแลนท์ ไม่สิ ยังมีรุ่นต่อมาอีกล็อตเล็กๆ แล้วก็เงียบหายไปเลย

...................................

ดาวเกือบดับ

ฮอนด้า สตรีม ตอนแรกโดนถล่มเรื่องงานประกอบ จนเจ้าตลาดตอนนั้นถล่มด้วยโฆษณากระดาษรูปรถ ยังถล่มด้วยสเต็กกับซูชิอีก แต่สุดท้าย สตรีมกับเจ้าตลาดเดิมโดนวิชตีกระจายทั้งคู่

ในสายตาหนู  อีใต้แสงนีออน นี่ จบเห่ ตั้งแต่แรกค่ะ  แต่เชโรกีนี่  อันนี้ ไม่น่าจะใช่ เพราะอันนี้ ขึ้นในอันดับ ดาวรุ่งของบ้านเรานะคะ  ใน50คันก็มี
ส่วนอีตระกูลรถตู้ยี่ห้ออื่น นี่ พากันดับลงเหวค่ะ เพราะยอมรับว่าเจ้าตลาด เขาแรงจริงๆ (อันนี้ถือว่าพลาดในด้านการตลาดโดยตรง)  รถตู้เชิงพานิชย์ ควรลองศึกษาดูได้

อันธืมา นี่ ก็น่าจะเรียกว่าดาวเกือบดับมากกว่า  เพราะ ตัวของมันจริงๆ ก็แทบจะ สิ้นชื่อไปพร้อมกับ corona อันเนื่องมาจาก รุ่นใหม่ ไม่มีอะไรสู้ชาวบ้านค่ะ ส่วนปัญหา นี่ คงเป็นคันๆ มั้งคะ  แต่เท่าที่ทราบ ว่า อันธิมา นี่ื จบเห่ เหมือนโคโรน่า ตรงตรงที่ โมเดลใหม่ มันเหมือน แลนเซอร์ขยายร่างมากกว่า 

จริงๆ รถในระดับกลางที่ควรพาลงเหวยุคนั้น น่าจะมี Corona (อันนี้เลี่ยงไม่ได้ เพราะไม่มีอะไรจะสู้) Ultima Cronos  อาจจะเพราะ ตัวมันเอง หาจุดเด่นไม่เจอ หรือจุดแย่ดันโผล่มากกว่าค่ะ

อ้อ  อย่าลืม cera paseo ด้วยนะคะ  รถสปอร์ดจ่ายกับข้าวของค่ายสามห่วงค่ะ

ริงโกะค่ะ

• Keep working by Johnie worker
แล้ว เปอร์โยต์ 306 อะัครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ISUZUแบบรถเก๋ง รุ่นที่เอาตัวรถของ honda city มาทำอะครับ

จะไม่ค่อยได้แระรุ่นนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ริงโกะ

คนอื่น เว็บอื่น อาจจะชอบดูการด่ากัน

แต่ ที่นี่ ไม่ใช่ และ พี่ก็คือคนนึง ที่ไม่ชอบเวลาเห็นใครด่ากัน

ISUZUแบบรถเก๋ง รุ่นที่เอาตัวรถของ honda city มาทำอะครับ

ISUZU Vertex  ครับ ;)

alzeto

ริงโกะ

คนอื่น เว็บอื่น อาจจะชอบดูการด่ากัน

แต่ ที่นี่ ไม่ใช่ และ พี่ก็คือคนนึง ที่ไม่ชอบเวลาเห็นใครด่ากัน

สงสัยตีความผิด

ถ้าอย่างนี้ แสดงว่า อดได้อ่านดาวดับ ใช่ไหม??
 หนูว่า สนุกออก เพราะ รถขายดีน่ะเห้นจนติดตา  แต่รถ ที่ขายไม่ได้ และ ที่สุดก็คือ รถที่ออกมาแค่ตัวถังเดียวแล้วเจ๊งเลย
หนูว่าพี่จิมน่าจะมีรถในใจหลายคันอยู่นะ น่าจะ ได้อยู่  บางคันก็เศร้าที่เจอชะตากรรม แต่บางคันก็สมควรจริงๆ

แม้กระทั่ง แบรนด์ ที่ คนคิดว่า มันน่าจะ ไปได้นะ  แต่ทำไม ยังพลาด ถ้าพี่ เอามาให้อ่านหรือแลกเปลี่ยนข้อมูลได้ หนูว่า สุดยอดมากๆ

แต่จริงๆ มันก็ไม่ใ่ชรุนที่คนส่วนใหญ่เขาจะด่ากันหรอกนะคะ  แต่ว่า บางอย่างนี่ ถือว่า มันเคยอยู่ในหน้าประวัติศาสตร์ ของวงการเลย
หนูว่าน่าสนุกออก เคยจำได้ ที่หนูเคยพูดถึง อวสาน เฟียตไหมล่ะคะ 

พอพูดถึงเฟียต ก็นึกถึง เรอโนณ์ เลย  ยี่ห้อนี้  หนูว่า เคยน่าจะติดประวัติศาสตร์แน่นอน  ไม่ได้ แค่รุ่นที่ทำการจำหน่ายด้วย มันถึงขนาดแบรนต์เลยทีเดียว

ทุกวันนี้หนูก็นั่งอ่าน นิตยสารเก่าๆ สมัยยุค90-2001  ก็พอจะดูออกว่าอันไหนรุ่งอันไหนดับจริงๆ

หรือว่า ความเป็นจริง รุ่นดับ มันจะมากกว่า 50 รุ่นคะพี่??

ริงโกะค่ะ

alzeto

ISUZU Vertex  ครับ ;)

vertex  อันนี้ เอา Honda civic ตาโตมา จำแลงขายค่ะ ไม่ใ่ชซิตี้
แต่ หนูว่า เวอร์เทคเนี่ย?? ที่มันกระบ๊งเพราะว่า ราคาขาย กับออฟชั่นมัน ไม่ป๋า เท่ารุ่นต้นตำรับค่ะ แถม ตั้งสุงกว่า ต้นตำหรับไปหน่อย พอๆกับกระบะที่เขาเอามาแลกขายเลยค่ะ (แต่ ฮอนด้ายังดี ที่ยัง เอากระบะมาลากขายได้ตั้ง 2 โมเดล เอ๊ะ หรือโมเดลเดียว เพราะ ท่อนกลางทำไม ยังเหมือนเดิม ??)

ที่ญี่ปุ่น อีซูสุก็ใช่ย่อย นะคะ มี ซีวิคจำแลงขายในชื่อ Gemini ที่เอา  Honda Domani ไปใส่หน้าaccord ไปขาย แต่ก็ เหอะๆๆ

ขอถามหน่อย  Honda Domani G1 หนูคิดว่ามันดูต่างกว่า Civic   แต่ทำไม G2 เหมือนลดต้นทุนยังไมไม่รู้ แค่เอาหน้า กับตูดไปแปลงแค่นั้นเอง 

หนูงง ค่ะ

ไม่สวย ไม่เริดเหมือนริงโกะ โพสไม่ได้นะคะ อิอิ

ออฟไลน์ yod artstu

ไครสเลอร์ นีออน คันนี้สุดยอด เคยนั่งของเพื่อนบ่อยๆช่วงเรียนมหาลัย
เป็นรถที่วงเลี้ยวกว้างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
: )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะได้อ่านหรือไม่ อันนี้พี่ตอบไม่ได้จริงๆ เน่อ

เพราะว่า เจ้าของคอลัมน์ คือ ตาแพน จ้ะ มิใช่พี่ ขอปรึกษาเขาก่อน แล้วค่อยมาบอกอีกที

แต่มีแนวโน้มว่า มันจะเยอะเกิน 50 คันหนะสิ

ออฟไลน์ off_033

มาตรฐานดาวดับคืออะไร

ยอดขายไม่ดี  - อันนี้เห็นด้วย

รูปทรงไม่ถูกใจ - คนที่ซื้อไปก็ต้องถูกใจกันมั่งล่ะ

คุณภาพรถ - ใครจะบอกได้นอกจากคนที่ซื้อมา

ฯลฯ

ถ้าจะทำดาวดับคงต้องคิดกันมากหน่อย  มันไม่เหมือนดาวเด่นที่คนนิยมกัน

แต่ถ้ายกมาเป็นรุ่นๆ  แล้วมาติชมข้อดีข้อเสียกันอันนั้นเห็นด้วยครับ

keanetona

ในสายตาหนู  อีใต้แสงนีออน นี่ จบเห่ ตั้งแต่แรกค่ะ  แต่เชโรกีนี่  อันนี้ ไม่น่าจะใช่ เพราะอันนี้ ขึ้นในอันดับ ดาวรุ่งของบ้านเรานะคะ  ใน50คันก็มี
ส่วนอีตระกูลรถตู้ยี่ห้ออื่น นี่ พากันดับลงเหวค่ะ เพราะยอมรับว่าเจ้าตลาด เขาแรงจริงๆ (อันนี้ถือว่าพลาดในด้านการตลาดโดยตรง)  รถตู้เชิงพานิชย์ ควรลองศึกษาดูได้

อันธืมา นี่ ก็น่าจะเรียกว่าดาวเกือบดับมากกว่า  เพราะ ตัวของมันจริงๆ ก็แทบจะ สิ้นชื่อไปพร้อมกับ corona อันเนื่องมาจาก รุ่นใหม่ ไม่มีอะไรสู้ชาวบ้านค่ะ ส่วนปัญหา นี่ คงเป็นคันๆ มั้งคะ  แต่เท่าที่ทราบ ว่า อันธิมา นี่ื จบเห่ เหมือนโคโรน่า ตรงตรงที่ โมเดลใหม่ มันเหมือน แลนเซอร์ขยายร่างมากกว่า 

จริงๆ รถในระดับกลางที่ควรพาลงเหวยุคนั้น น่าจะมี Corona (อันนี้เลี่ยงไม่ได้ เพราะไม่มีอะไรจะสู้) Ultima Cronos  อาจจะเพราะ ตัวมันเอง หาจุดเด่นไม่เจอ หรือจุดแย่ดันโผล่มากกว่าค่ะ

อ้อ  อย่าลืม cera paseo ด้วยนะคะ  รถสปอร์ดจ่ายกับข้าวของค่ายสามห่วงค่ะ

ริงโกะค่ะ

โคโรน่ารุ่นตูดโด่ง กับ มาสด้าโครโนส เป็นรถรุ่นสั่งลาครับ พี่ต้าหันไปขายแคมรี่แทน ส่วนโครโนส ก็ปิดตำนาน626ในบ้านเรา แต่ มาสด้า 6 นี่สวยจริงๆ ถ้ามีทำรุ่น wide body ขนาดพอฟัดพอเหวี่ยงกับแคมรี่ แอกคอร์ด เทียน่า และ ถ้ากล้าเอาเข้ามาขาย น่าจะขายได้ในระดับนึง แต่ก็ยากนะ เพราะคนไทยซื้อรถในสไตล์ตีหัวเข้าบ้าน คนขายก็ขายแบบตีหัวเข้าบ้าน งกออปชั่นจัดจนเกรย์ต้องสั่งรุ่นออปชั่นเพียบเพื่อดูดคนให้หนีไปซื้อเกรย์

Sera Paseo คงไม่ต่างอะไรกับมิตซูรุ่น asti ที่สั่งมาเป็นน้ำจิ้ม

ดาวดับอีกคันนึง

ฮอนด้า พรีลูด G5 รุ่นสั่งลา

ทั้งๆที่รุ่นก่อนหน้านี้ขายดีสุดๆ แต่รุ่นใหม่กลัับหน้าตาอย่างที่เห็น และ ฮอนด้าไทยก็ไม่ได้สั่งมาขาย มีเกรย์สั่งมาขายไม่มาก และ ปิดตำนานไปพร้อมกับการปิดไลน์ผลิตที่ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
.....อยากจะเปลี่ยนเป็น xx รุ่นรถ ที่ยังไม่ถึงฝัน มากกว่าครับ
คล้ายๆ  B side of Legend car ก็เท่ดีแฮะ

มันอาจจะขายไม่ดี เพราะการตลาด หรือการออกแบบ สมรรถนะ อื่นๆ
แต่มันอาจจะมีอะไรดีๆที่ เราไม่รู้จักมากกว่า
เหมือนเราเห็นรถไม่รู้จักสักคัน แล้วอยากหาที่มา อะไรประมาณนั้นนะครับ

พอบอกว่าเป็นดาวดับแล้วมันฟังดูอาจจะแรง ไปนิด

ปล. ทุกวันนี้ผมยังชอบเจ้า Ultima อยู่เลย ถึงแม้มันจะดาวดับไปแล้วก็ตาม55

แล้วอีกคันเห็นสวยดี  OPEL รุ่น OMEGA (หรือป่าวหว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 15:18:14 โดย remontage »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
โดยส่วนตัวผมถือว่า Ultima ไม่ดับนะ ของบางอย่างมันแค่ดับไปตามกาลเวลา
แต่พูดยาก อย่าง Saab 9000 ผมถือว่าเป็นรถแจ้งเกิดให้ Saab แต่ถ้าบอกว่า Ultima ดับ
แล้วใครขายได้มากกว่ากัน อาจจะมีคนแย้งตรงนี้ได้

แต่ไม่เป็นไร อันนี้เดี๋ยวผม จิมมี่ และ The Coup จะเถียงกันเองว่าใครดับบ้างครับ

ถ้าใครมีไอเดียว่ารถรุ่นไหนบ้างที่น่าจะเป็นดาวดับ หรือ ไปไม่รุ่งเท่าที่คาดหวัง แย่กว่าที่คิด
ก็บอกกันมาได้ครับ

เราอาจจะมองว่ารถรุ่นไหนดับได้จาก
- รถสเป็คดี ราคาก็ไม่ได้แพงกว่าชาวบ้าน แต่ขายไม่ออก
- รถสเป็คไม่ดี ไม่น่ามาแต่แรก แล้วก็มา แล้วก็ขายไม่ได้
- รถไม่มีอะไร แต่จุดพลิกผันในวงการ ในความนิยมของผู้บริโภค หรือฐานะของบริษัท ทำให้รถรุ่นนี้ไปไม่ถึงดวงดาว

อย่าลืมว่าเวลาเทียบว่าดับหรือเกิด ต้องเทียบด้วยว่าเทียบรถเซกเมนต์เดียวกันหรือเปล่า ราคาและประเภทใกล้ๆกันหรือเปล่า (ถ้าจะมองแบบเทียบภาพรวมของตลาด)

และต้องมองนโยบายการทำตลาดรวมถึงผลงานที่ผ่านมาของค่ายนั้นๆ เพราะถ้าไม่งั้น Porsche ขายได้น้อยกว่า Kia Sephia หรือเปล่า? กลายเป็นว่า Porsche ดับ บรื๋อ.อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kanya

• Newbie
  • *
พึ่งได้เข้ามา ไม่รู้จะมีใครอ่านกระทู้นี้อยู่เปล่า แต่ก็ขอแสดงความเห็นไว้แล้วกัน
ถ้าตามความเห็นของผม จะเหมือนกับที่คุณแพนบอกไว้ครับ
จะดูที่ยอดขายอย่างเดียวไม่ได้ แต่ต้องเปรียบเทียบกับเป้าหมายของบริษัทที่นำรถมาขายครับ

ดาวดับ คือ รถที่ขายได้น้อยกว่าที่บริษัทผู้ขายคาดไว้ในระดับที่ถือได้ว่าเป็นสาระสำคัญ
สมมติ เช่น
รถตลาดรุ่น AA บริษัทคาดว่าทั้งปีจะขายได้ 15,000 คัน ปรากฎว่าขายจริงได้ 1,000 คัน
รถ niche market รุ่น BB บริษัทคาดว่าทั้งปีจะขายได้ 20 คัน ปรากฎว่าขายจริงได้ 30 คัน

แต่อย่างนี้ AA ดับ ส่วน BB ไม่ดับเพราะเกินเป้าครับ