ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรือ่งโอนเงินซื้อรถมือสอง  (อ่าน 12842 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
ถามเรือ่งโอนเงินซื้อรถมือสอง
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 20:24:26 »
จะซื้อรถมือสองครับไม่เคยมีประสบการณืจะถามว่า
1.โอนรถก่อนจ่ายตังหรือจ่ายตังก่อนโอนรถวีธีไหนดีที่สุด
2.จ่ายเป็ฯเงินสดหรืออะไรดีที่ปลอดภัยแล้วโดยทั่วไปนิยมใช้วิธีไหน
3.ค่าโอนรถคิดเป็ฯกี่เปอร์เซ้นอะ

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรือ่งโอนเงินซื้อรถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 21:23:32 »
ซื้อสดรึเปล่า แคชเชียร์เช็ค ดราฟท์ สะดวกดีครับ
ถือแคชเชียร์เช็คไปเลย เซ็นสัญญาซื้อขายให้เรียบร้อย
ถ้าเค้าจะเช็คแคชเชียร์เช็คหรือดราฟท์ ก็ให้ไปธนาคารหลังเซ็นสัญญา
ก็จบแล้ว

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: ถามเรือ่งโอนเงินซื้อรถมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 10:28:53 »
แคชเชียร์เช็ค ดราฟท์  สะดวกครับไม่ต้องนับเงิน และมีหลักฐานการจ่ายหลงเหลือ
ถ้าให้ดี ก็ระบุวิธีการจ่ายเงินพร้อมเลขเช็คไว้ในหนังสือสัญญาซื้อขายเลยครับ
และให้เขียนด้วยว่า หากไม่สามารถโอนได้เนื่องจากเอกสารไม่ครบ ฯลฯ ต้องคืนเงินค่ารถ ประมาณนี้
น่าจะสบายใจสุด

เพราะซื้อขายแบบโอนลอยนี่ มันเสี่ยงตรงหากเอกสารไม่ครบ ผิดพลาดจะโอนไม่ได้ แล้วไปเรียกเอกสารเพิ่มจากคนขายลำบากเพราะเขาได้ตังค์ไปแล้ว

แต่ดีที่สุดคือนัดไปโอนด้วยกันที่ ขนส่ง เลยครับ (แต่คนขายจะยอมไหม อีกเร่อง เพราะคนขายก็เสี่ยงว่า โอนแล้วไม่ได้ตังค์) ให้ดีซื้อขายกันคนที่ไว้ใจได้ หรือซื้อขายฝ่านไฟแนนส์ (กรณีกู้) น่สจะง่ายก่าครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 10:41:38 »
รถคันที่จะซื้อติดไฟแนนท์หรือไม่? ถ้าติดให้เขาปิดไฟแนนท์ให้จบเสียก่อน
การจ่ายเงิน จ่ายหลังจากดูรถ ดูเล่มทะเบียน ชื่อในเล่มตรงกับชื่อผู้ขายให้เรียบร้อยเสียก่อน

ไม่มีประวัติการเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนนู่นนี้สลักหลังเล่ม (พลิกดูด้านหลังจะระบุพวกเลขเครื่องเลขตัวถัง)
ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งเปลี่ยน ผมว่าดูคันอื่นดีกว่า ถ้าเลขเครื่องเปลี่ยน เครื่องเดิมพัง...จะด้วยสาเหตุใด ต้องเช็คให้แน่ใจ
แต่ถ้าเลขตัวถังแปลกๆ อันนี้หนีไปเลย อย่าไปยุ่ง

ส่วนการจ่ายทำเป็นแคชเีชียร์เช็คที่แบงค์ เวลาจ่ายให้ซีรอคใบเสร็จค่าแคชเชียร์เช็คให้เขาไป(ตัวจริงเราเก็บไว้นะครับไว้เป็นหลักฐานภายหลัง)
เซ็นสัญญาซื้อขาย มีชุดโอน ถ้าจะให้ดี โอนที่ขนส่งเลยก็ดี ยื่นหมูยื่นแมว

เร็วๆนี้จะลงบทความการซื้อรถให้อย่างละเอียดแต่เป็นการออกป้ายแดงนะครับ จะลงไว้ทุกขั้นตอนเลย กำลังเขียนรีวิวอยู่
รอฉากจบประมาณอาทิตย์หน้า แล้วจะอัพรีวิวให้อ่านกันนะครับ แบบประสบการณ์สูงมากเรื่องซื้อรถบ่อยๆ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:42:25 »
1. ระบุในสัญญาซื้อขายก็ได้ครับ ว่าถ้าโอนรถผ่าน ก็ชำระเงิน หรือ จูงมือกันไปโอนรถที่ขนส่ง ไว้ใจกัน วาจาก็พอไหว แต่เรื่องเงินทอง โปร่งใสไว้ก่อน ดีกว่าครับ
2. เงินสด ไม่แนะนำ ทำเป็นแคชเชียร์เช็ค หรือ จูงมือกันไปธนาคารครับ
3. แสน ละ ห้าร้อยบาท ครับ

ไม่มีประวัติการเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนนู่นนี้สลักหลังเล่ม (พลิกดูด้านหลังจะระบุพวกเลขเครื่องเลขตัวถัง)
ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งเปลี่ยน ผมว่าดูคันอื่นดีกว่า ถ้าเลขเครื่องเปลี่ยน เครื่องเดิมพัง...จะด้วยสาเหตุใด ต้องเช็คให้แน่ใจ
แต่ถ้าเลขตัวถังแปลกๆ อันนี้หนีไปเลย อย่าไปยุ่ง

ขอเปลี่ยนเครื่องได้มั้ยคับ? พี่อาร์ต
อิอิ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 16:38:57 »
1. ระบุในสัญญาซื้อขายก็ได้ครับ ว่าถ้าโอนรถผ่าน ก็ชำระเงิน หรือ จูงมือกันไปโอนรถที่ขนส่ง ไว้ใจกัน วาจาก็พอไหว แต่เรื่องเงินทอง โปร่งใสไว้ก่อน ดีกว่าครับ
2. เงินสด ไม่แนะนำ ทำเป็นแคชเชียร์เช็ค หรือ จูงมือกันไปธนาคารครับ
3. แสน ละ ห้าร้อยบาท ครับ

ขอเปลี่ยนเครื่องได้มั้ยคับ? พี่อาร์ต
อิอิ

ได้ข่าวว่าสั่งหัวเทอร์โบไปแล้วนี่หว่า ฮิฮิ รอชมครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011