ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขายรถมือสอง กล้าบอกความจริงแค่ไหนครับ  (อ่าน 4625 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ

เวลาขายรถมือสอง
คุณกล้าบอกความจริงแค่ไหนครับ

แล้วมีใครเคยรู้สึกเสียค่าโง่จากการซื้อรถมือสองบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 11:39:50 โดย bankiesdluffy »

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: เวลาขายรถมือสอง กล้าบอกความจริงแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 11:49:44 »
ผมเคยขายรถไป 3 คัน เป็นรถออกจากห้างทุกคัน (บางคันซื้อต่อคนในบ้านมา แต่ก็เห็นสภาพ รู้ประวัติหมด)
ที่ขายไปเพราะต้องการเปลี่ยนคันใหม่ ก็เลยลงขายตามเวปเองและไม่ได้รีบร้อนจะขาย

มันก็เลยไม่ต้องกดดันตัวเองกลัวว่าจะขายไม่ออก กล้าบอกคนที่มาดูรถว่าสภาพจริงมันเป็นยังไง

ครั้งนึงผมขาย Civic FD สีดำ Metalic สภาพสีเดิมๆจากโรงงานไม่เคยทำใหม่ ล้างเคลือบสีทุกเดือนทำให้สภาพมันใหม่มาก จะมีบ้างก็รอยขูดตามขอบตามกันชนล่าง
ก็ชี้จุดให้ดูตามนั้น และก็แจ้งไปว่าเครื่องมีอาการต๊อกๆเล็กน้อย (เป็นรุ่น MC อาการต๊อกๆแก้ไขไปเกือบหมดแต่ยังมีบ้างเล็กน้อย) สภาพล้อยางสมบูรณ์ มีประวัติการเข้าศูนย์ทุกรอบ
รถคันนี้ได้เปรียบตรงที่สภาพเดิมมากๆ มีแค่ใส่ Skirt งานเทียบรอบคันเพิ่มแค่นั้นไม่เคยเอาไปดัดแปลงอะไร  มันเลยขายง่ายขึ้น

สรุปสำหรับผมถ้ารถมันสภาพปกติดี ถามอะไรมาผมก็กล้าตอบตรงๆ ยกเว้นเรื่องที่ไม่รู้จริงๆก็จะไม่บอก

ปล. รถบ้านสภาพดี เดิมๆ เดี๋ยวนี้กลายเป็นของหายากในตลาดไปแระ
รถบางคันโมฯมาซะเต็มที่ พอจะขายสลับใส่ของเดิมกันวุ่นวายเลยก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 11:51:55 โดย akewizard »

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
Re: เวลาขายรถมือสอง กล้าบอกความจริงแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 12:00:10 »
ผมบอกทุกอย่างครับ ว่าขายตามสภาพ จะได้ไม่มีปัญหามาคืนหรือมาว่ากันที่หลังครับ

อีกอย่างผมไม่นิยมขายรถให้ญาติ เพราะเคยขายไปใช้ได้ซักพักญาติเอามาคืนเพราะบอกพวงมาลัยมันแปลกๆ(พวงมาลัยไฟฟ้า) จริงๆมันปกติ

ถ้ารถตลาดก็ใช้เซลล์ตีแลกเต้นให้เลย
ถ้ารถไม่ตลาด ก็ประกาศขายเอง ลดราคาจากราคาเต้นท์ขายนิดหน่อย ถูกใจรถก็นัดโอนที่ขนส่ง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 12:10:46 »
ผมถือคติ รถดีขายเอง รถเน่าขายเตนท์

รถขายเองเอาหน้าและชื่อเราขายไปด้วย  กล้าบอกหมดล่ะไม่กั๊ก ขืนปล่อยให้ไม่รู้ โดนด่าทีหลังเสียเปล่าๆ ชื่อเราติดในเล่มเขาด่ายกตระกูล

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 12:29:19 »
ผมบอกหมดนะ

ซื้อรถมือสองมา 8 โดนค่าโง่ไป 2 หน ทั้ง 2 หนเกิดจากความดื้อล้วนๆ ดูออกตั้งแต่แรกแล้วว่าไม่สวย แต่ดื้ออยากได้ เพราะรถมันหายาก คิดว่าเอามาเก็บเองไม่ยาก แต่พอทำจริงแล้วบาน .. :'(

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 13:00:33 »
บอกครับ ไม่มีหมกเม็ดใดๆๆ

การซื่อสัตย์ต่อลูกค้าต้องเริ่มที่ตัวเราครับ

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 13:02:42 »
บอกหมด ครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 13:47:43 »
บอกเกือบหมดครับ ยกเว้น เคยแคะขี้มูกป้ายหลังเบาะครับ อิอิ

:-X
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 13:51:24 »
รถที่บ้านทุกคันมี log จดว่าทำอะไรตอนวันไหน ไมล์เท่าไหร่ทุกคัน เติมน้ำมันจดหมดราคา เติมจาก trip

แล้วเข้าศูนย์เช็คระยะทุกคัน ประวัติมีหมด

แค่ขายบอกว่าเข้าศูนย์ตลอดเค้าก็ไม่ถามอะไรละครับ แถมชอบด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 13:56:42 »
เคยมีคันนึง มีรอยบุบที่ประตูหลัง ไม่ซ่อม แล้วก็ขายทั้งอย่างนั้น

ผมบอกคนซื้อว่า 3 ปีมีรอยเดียว ผมแถมประกันให้ คนซื้อไม่กดราคาซักแอะครับ ทั้งๆที่ผมตั้งค่อนข้างสูงด้วย

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 13:57:19 »
บอกหมด ตรงไหนมีซ่อมสีเอารูปให้ดูเลย ประวัติเข้า0 บำรุงรักษาครบ
ไมล์ก็แท้10ปี แสนกว่าโลขายละ

แต่ผมขายแพง ผมดูราคาตลาดรถแล้วมาบวกเพื่มไม่ง้อคนซื้อ สุดท้ายขายคนรู้จักบ้าง ญาติลูกน้องบ้าง ก็เลยลดราคาให้เองเลยก็ราคากลางๆทั่วๆไป ได้มากกว่าเต๊นท์นิดหน่อย

คันถัดๆไปนี่ไม่น่าได้ราคาอะไร นานๆล้างทีน้ำมันเครื่องก็ไม่ค่อยเปลื่ยน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 14:13:05 »
ผมบอกความจริง 100% เลยครับ เพราะผมอยากได้ราคาสูงๆ

เช่น ตัวถังเดิมทุกชิ้น บางทั้งคัน ไม่มีเคาะ ไม่โป๊ว เลขไมล์แท้

" รถรุ่นนี้อายุ 7 ปี ไม่เคยทำสี พี่จะหาได้กี่คันในประเทศไทย "  :) ;) :D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 14:18:07 »
บอกให้หมดเท่าที่จำได้  จะได้ไม่มีปัญหาตามมา

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 14:30:26 »
บอกหมดทุกเม็ดครับ จะได้ไม่มีปัญหาทีหลังครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 14:35:49 »
ถ้าขายก็ประมาณนี้

https://www.facebook.com/pake.ake/posts/1800359750011235

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 14:42:31 »
เท่าที่ผมขายมา ผมรู้สึกว่า บอกหมด ผมขายได้กว่าไม่บอกอีกครับ น่าจะเพราะผมใช้รถเอง ดูแลเอง เวลาบอกมันก็จะมีอะไรให้บอกเยอะ คนซื้อก็เลยน่าจะชอบเพราะว่ารายละเอียดเยอะมาก ข้อมูลรุ่น ปัญหาประจำรุ่นที่ยังไม่เกิด ผมก็บอก ต่อให้เป็นรถใช้งาน รถไม่ได้ดีมากก็เถอะ รายละเอียดไหนผมจำได้ ผมบอกหมด ถ้ารับปัญหาที่มีได้ ก็เอาแหละครับ

เวลาผมซื้อรถ ผมก็เอาคล้าย ๆ เวลาขายเองนั่นแหละครับ คันปัจจุบันนี่ แม้จะเป็นรถเก่าแล้ว แต่เจ้าของจำรายละเอียดทุกอย่างที่เคยทำ ย้อนหลังกลับไปหลายปีมาก ใบเสร็จทุกใบเก็บไว้หมด เล็ก ๆ น้อย ๆ ก็จด รถแบบนี้ถ้าคนซื้อไปใช้เอง ยังไงก็เอาครับ ต่อให้ราคาแพงก็ไม่ต่อ คุ้มมาก แค่อ่านที่บันทึกไว้ก็รู้แล้วว่าต้องทำอะไรต่อ ไม่ต้องลุ้นเลย ผมชอบรถแบบนี้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 14:57:00 »
บอกทุกอย่างครับ สบายใจทั้งสองฝ่าย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 14:58:54 »

https://www.facebook.com/pake.ake/posts/1800359750011235

เคยอ่านอันนี้เหมือนกันครับ
ตรงดี
ไม่รู้ขายได้หรือยัง

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 15:10:30 »
บอกหมดแหละครับ อะไรดีไม่ดีต้องเก็บงานตรงไหนต่อ คนซื้อต้องเข้าใจและรับได้ถึงจะดีลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 16:22:46 »
ผมบอกหมดนะ เพราะรถดูแลตลอด ไม่เคยชนหนัก แต่ก็มีทำสีบ้างปกติ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 17:15:41 »

ผมขายเองลงเวป เขียนคล้าย ๆ อย่างนี้แหละครับ ยาวมาก ไม่รู้ว่าคนซื้อเขาอ่านหมดหรือเปล่า

ที่จริงก็อยากลงให้เพื่อน ๆ อ่านกันนะครับ แต่ขายไปแล้ว ไม่อยากละเมิดสิทธ์ของเจ้าของใหม่ครับ

ซึ่งก็ขายได้ในเวลาอันรวดเร็วครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 22:43:59 »
บอกหมดเท่าที่ถามครับ

แถมตำราการบำรุงรักษาฉบับเขียนเองไว้อีกเล่ม 8) อาการแบบนี้เสียตรงนี้ซ่อมที่ไหน อะไหร่ซื้อที่ไหน อู่อยู่ตรงไหน ละเอียดมาก 8)

ชนิดว่าคนซื้อไปหลังไปโอนไม่เคยโทรมาถามอะไรอีกเลย ขายไปราคากลาง ดีกว่าขายเต็นท์ 30000 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 22:51:12 »
บอกนะครับ ถ้าไม่ลืม

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 03:33:19 »
เรื่องชน เรื่องซ่อมผมบอกหมดครับ คนซื้อถ้าเค้าเห็นว่าไม่หนัก ลองขับแล้วโอเค เค้าก็เอา
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 13:24:48 »
ตอนขาย Stream ผมบอกทุกอย่างนะ รถชนนิดหน่อย แร็คพวงมาลัยมีน้ำมันซึมๆ แต่ยังปกติดีไม่อันตราย แล้วก็เอาแฟ้มประวัติให้ดูเลย มีเอกสารตั้งแต่ ใบจอง ใบเสร็จเข้าศูนย์ ใบเคลมประกัน ส่งให้เจ้าของใหม่ทั้งทั้งเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 16:34:44 »
เพิ่งเคยขายรถไปคันเดียว ก็บอกหมดทุกอย่าง คนซื้อมาของดูรถ ลองขับ ให้ผมขับให้นั่งพาไปอู่รถที่เค้ารู้จัก ให้ช่างมาตรวจดู ผมก็ยินดีไม่มีปัญหา เรามั่นใจว่ารถเราสภาพดี สุดท้ายเกี่ยงเรื่องราคากันนิดหน่อย เราก็มั่นใจรถเราสภาพดีเลยขายแพง จึงตกลงกันไม่ได้ ผ่านไปสักพักมีคนมาขอดูอีก ก็ขอลองขับ แล้วก็บอกว่ารถผมสภาพดีกว่าทุกคันที่เค้าไปดูมา เลยขอต่อราคานิดหน่อยและผมก็ขายไปในที่สุดครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 19:46:32 »
เรื่องเล็ก ๆ ริ้วรอยภายในให้ดูเองจ้า
ที่เหลือก็บอกหมดนะว่าเคยเครม เคยชน หรือเคยเฉี่ยวอะไรป่าว  8)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 10:02:57 »
ตอนขายผมบอกหมดครับ จะได้ไม่ต้องมามีปัญหากันภายหลัง