ผู้เขียน หัวข้อ: @ สอบถามน้องๆ Gen Y กับ การออกรถยนต์คันแรกครับ  (อ่าน 6409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) ส่วนมากรถยนต์ยังจำเป็นมากอยู่ไหมครับ และ ตอนออกรถยนต์ใหม่ เลือกเป็นรถป้ายแดง หรือ มือสอง   ตอนออกรถทำงานได้ซักกี่ปีและมีเงินเก็บประมาณไหนครับ และ พอออกรถมาแล้ว ค่าผ่อนและค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถมันไปรบกวนการวางแผนทางการเงินเรื่องอื่นๆไหมเช่น เงินออม เรียนต่อ แต่งงาน บ้าน หรือบ้างคนอาจช่วยพ่อแม่  คืออยากทราบข้อมูลจากคนรุ่นใหม่จากชีวิตจริงๆนะครับ เพราะผมว่ามันเป็นค่าใช้จ่ายที่ก้อนโตและต่อเนื่องพอสมควร เลยมีความคิดบอกให้ลูกชายว่าไม่ต้องรีบออกรถเร็วไปให้ใช้รถคันเก่าของพ่อไปก่อนแล้วจะได้มีเวลาตั้งตัวซักพักหนึ่งนะครับ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นความคิดที่ถูกหรือเปล่า เลยอยากทราบความคิดเห็น จากคนรุ่นใหม่ๆนะครับ     ขอบคุณนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2018, 20:17:03 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ในมุมมองของคนเป็นลูกนะครับ อันนี้แล้วแต่สถานการณ์แต่ละบ้านครับ ถ้ามองว่าจำเป็นที่ต้องใช้ในการเดินทางทุกวันก็สมควรมีครับ แต่ถ้ามีไว้เพียงแค่ใช้งานในบางวันก็ไม่ค่อยน่าซื้อเท่าไร ซึ่งถ้าจำเป็นก็น่าจะให้ใช้คันเก่าของคุณพ่อไปก่อนน่าจะดี เพราะอย่างน้อยจะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายในการผ่อนและได้เรียนรู้การดูแลรถด้วย แต่ถ้าไม่จำเป็นเท่าไร ผมว่าการเดินทางด้วยรถไฟฟ้าหรือมอเตอร์ไซค์ก็เป็นการเดินทางที่สะดวกดีครับ

ปล.ผมเป็นเด็กจบใหม่เมื่อเดือนมีนาที่ผ่านมานี้ครับ เริ่มทำงานเข้าเดือนที่สอง ที่บ้านผมไม่ได้ซื้อให้รถและโดยส่วนตัวผมรู้สึกว่ารถยนต์ไม่จำเป็นครับ
เวลาไปไหนมาไหนใช้มอเตอร์ไซค์สะดวกกว่า แต่วันไหนฝนตกก็ลำบากนิดนึง ซึ่งที่ๆผมอยู่รถติดมาก ถ้าใช้รถยนต์ต้องใช้เวลาในการเดินทางนานและต้องตื่นเช้าขึ้น
ผมเลยเลือกที่จะใช้มอเตอร์ไซค์เป็นหลัก รถยนต์ไว้มีโอกาสค่อยใช้เงินตัวเองซื้อครับ

ออฟไลน์ Peaphi

• Newbie
  • *
ทำงานได้ 2 ปี แล้วออกรถครับ เพราะลางานมาเรียนต่อ ป.โท แต่ยังได้เงินเดือน จำเป็นต้องมีเพราะไปมหาลัยยากบางทีทำงานดึก เงินเดือน 20,000 ผ่อนรถ 8,600

สารภาพว่าทุกวันนี้พ่อแม่ยังต้องซัพพอร์ตบางเรื่องครับ มันไม่พอจริงๆอาจจะไม่ใช่เกี่ยวกับรถโดนตรง แต่กินอยู่ยังไงก็ต้องพึ่งที่บ้าน กินฟรี อยู่ฟรี บางทีค่าเทอมไม่พอก็ต้องขอ ของอะไรที่อยากได้หรืออยากเที่ยว ต้องยอมตัดใจไปเยอะมาก ๆ จริง ๆ ไม่ได้อยากได้ตั้งแต่ต้น เพราะรู้ว่าต้องใช้เงินเยอะ แต่เรียนไปเทอมนึงไม่ไหว ที่บ้านเลยบอกให้ออกเดียวจะช่วย ไม่มีเงินเก็บซักบาทที่บ้านดาวน์ให้ ตอนแรกก็ว่าจะมือสองแต่ไม่รู้เรื่องรถใดๆ แล้วดอกเบื้อก็แพง เลยเอาป้ายแดงดีกว่า บวกกับเป็นมือใหม่หัดขับด้วยอยากได้รถขับดีๆ ช่วงล่างดีๆ เลยจบที่ Mzada 2 เบนซิน เงินที่ต้องผ่อนบวกค่าน้ำมัน ถือว่าโอเคครับเหลือประมาร 10,000 แต่ก็นั้นแหละครับ คือมันเป็นช่วงที่พึ่งมีอิสระทางการเงินจริงๆ อยากไปไหนไป อยากซื้ออะไรซื้อ พอผ่อนรถปุบทุกอย่างจบเลย

ยอมรับว่าเข็ดมาก ๆ ครับ บอกรุ่นน้อง พี่ เพื่อน ทุกคนว่าไม่จำเป็นอย่าซื้อนะ ขนาดตัวเองรู้สึกว่าจำเป็น ถ้าให้เลือกใหม่ก็คือไม่เอาไม่ซื้อดีกว่า 555 ... แต่เพื่อนผมอีกคนเงินเดือนพอๆกัน แต่ชอบรถมากๆ ฝันอยากจะมีตั้งแต่ตอนเรียน เงินเดือนพอๆกัน ผ่อนรถเดือนละ 11,000 กว่า แต่เพื่อนดูมีความสุขมาก พอใช้บ้างไม่พอบ้างแต่มีความสุขเหมือนได้ของที่ตัวชอบจริงๆ ก็ดูโอเคดีนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

Re: @ สอบถามน้องๆ Gen Y กับ การออกรถยนต์คันแรกครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 20:27:59 »
ผมอาจจะไม่ได้อยู่ใน GEN Y แต่ขอตอบรวมๆนะครับ
เดี๋ยวนี้ คนแต่งงานกันช้าครับ ส่วนมากทำงานก่อน เพื่อสร้างเนื้อสร้างตัวกันทั้งนั้น(กรณี ไม่มีมรดกจากพ่อแม่)
แนวโน้มตอนนี้ มักจะออกรถก่อนซื้อบ้านครับ ด้วยการคมนาคมบ้านเรามันยังไม่สะดวกนัก
การเก็บเงิน ผมว่าคนรุ่นใหม่วางแผนการเงินกันจริงจังก็อายุโน่นแหละครับ 30 ปี ส่วนมากช่วงทำงานใหม่ๆ จะหมดไปกับพวกรถ การท่องเที่ยว ซะมากกว่า

ถ้าพี่ จขกท ห่วงลูกก็ลองนั่งคุยกันดูครับ

ปล.หลานผมเพิ่งจบมหาลัยเหมือนกัน พ่อกำลังปวดหัวอยู่ ยังไม่ยอมทำงานขอประกวด SME startup ก่อน บริษัทโทรฯมาเรียกสัมภาษณ์ ก็ไม่ยอมไป คงต้องให้เขาลองทำให้สุดทางก่อน 555

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

สำหรับผม ปลาย Gen Y 29 น่าจะอายุใกล้กับลูกจขกท.

คันแรกที่ผมขับคือวีออสเห็บหมาของแม่ ตอนเริ่มขับรถก็อายุ 6 ปีแล้ว

ขับไปได้ 3 เดือน โช้คพัง ลูกหมากพัง แบ็ตพัง ยางเก่า เสียเงินไปหลายหมื่นอยู่ ใช้ไปอีก 6 เดือนเซนทรัลล็อคพัง เซนเซอร์ถอยหลังพัง เลยถอยชนเสายับเละ

เลยตัดสินใจซื้อคันใหม่เป็นอัลมีร่า 2014 เพราะชอบ GTR (ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องรถเลย อ่านรีวิวคนเขียนว่าลงสนามแข่ง eco car ทุกรุ่นสู้ Almera ไม่ได้ มารู้ทีหลังว่าคนอื่นต่อให้อัลมีร่าใช้ MT เพราะอืดที่สุด)

ถามว่าซื้อรถมาทำไม ซื้อมาขับไปจีบสาวครับ ถ้าไม่จีบสาวผมก็ไม่คิดจะเดินทางไปไหนนอกจากห้างแถวบ้าน เงินเก็บตอนนั้นมีแค่ราวๆ 3 แสน

บังเอิญว่าหลังจากนั้นผมหาเงินได้มากในระดับหนึ่ง

สำหรับผมรถคันแรกไม่จำเป็นต้องเป็นมือ 1 ครับ ที่ผมซื้อมือ 1 เพราะเบื่อที่รถมันพังบ่อย

แต่ที่ต้องการจริงๆ คือรถที่ตอบโจทย์การใช้งานและไม่พังบ่อย เพิ่งระลึกได้หลังจากซื้อ Swift เป็นรถคันที่ 6 ที่ตอบโจทย์ชีวิตผมทุกด้านเป็นอย่างดี ที่สำคัญไม่แพงด้วย

ที่ผมออกรถมาหลายคันเพราะรู้สึกว่ายังไม่ใช่ซักที บางคันประหยัดน้ำมันแต่ช่วงล่างไม่ดี พอซื้อรถใหญ่ช่วงล่างดีมาปรากฏจอดรถแถวที้ทำงานแฟนแล้วลงจากรถไม่ได้เพราะแคบ ต้องไปจอดข้างถนน พอซื้อรถเล็กมาช่วงล่างห่วยจัด ขับขึ้นบูรพาวิถีไม่ได้ มันเหมือนไม่ตอบโจทย์ซักที

นับเงิน 4 ปีที่หายไปกับรถ 6 คันผมว่าผมน่าจะออก E class ได้แล้ว แต่ถึงออกมาคงไม่ตอบโจทย์และอยากเปลี่ยนอยู่ดี

เรื่องการใช้รถตอบโจทย์ผมว่าสำคัญมาก ถ้าลูกคุณใช้รถคนเดียว เดินทางในเมือง มาสด้า 2 เบนซินมือสอง ปีใหม่ๆ ผมว่าตอบโจทย์ เค้าจะไม่อยากเปลี่ยนรถบ่อยแบบผม ทำให้นอกจากประหยัดเงินออกรถแล้ว ยังป้องกันการซื้อรถพร่ำเพรื่อแบบผมด้วย

ทุกวันนี้มองย้อนกลับไปก็เสียดายตังเหมือนกันครับ เงินที่หายไปช่วงเปลี่ยนรถก็เป็นล้าน แต่ก่อนผมเป็นคนไม่ค่อยวางแผนการใช้เงิน ได้มากใช้มาก ได้น้อยใช้น้อย แต่ทุกวันนี้ได้มากได้น้อยก็ใช้น้อยหมดครับ

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
Re: @ สอบถามน้องๆ Gen Y กับ การออกรถยนต์คันแรกครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 20:48:38 »
ผมเองนี่น่าจะต้นๆ Gen Yเลยเพราะตอนนี้ก็ 34  ล่ะ
ตอนจบมาใหม่ๆยุคนั้นนี่เรื่องออกรถไม่ได้อยู่ในหัวเลยครับ
เนื่องด้วย
- รายได้ยังน้อยมาก
- พ่อแม่ก็รายได้น้อยซัพพอร์ตเงินดาวน์ไม่ไหว
- ที่ทำงานใกล้พี่พัก

รวมๆก็เลยไม่ได้มีความรู้สึกว่าอยากได้อยากมีครับ
กว่าจะมีรถคันแรกก็สามสิบต้นๆเลย เพราะมีครอบครัว
รายได้และเงินเก็บก็พอประมาณแล้ว  เรื่องผ่อนหรือค่าใช้จ่ายเรื่องรถเลยสบายๆ ตอนนี้เพิ่งซื้อที่สร้างบ้านใหม่ได้เกือบปี
อาจจะดูเริ่มช้าไปหน่อย แต่สไตล์ค่อยเป็นค่อยไปแบบผมเนี่ย ได้แค่นี้ก็โอเคล่ะครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:23:06 »
ทำงานมา 5 ปีแล้วครับ
เงินเดือนสตาร์ท 19000 โอทีไม่จำกัด
- ผ่อนรถตอนปีที่ 2 (ดาว 150,000 )
- ผ่อนบ้านตอนปีที่ 4 (ช่วยกันกับพ่อ)
- ปีหน้าวางแผนแต่งงาน

ถามว่าตอนมีรถมีผลกระทบเยอะไหม ตอบเลยครับว่ามีผลแน่นอน
เงินสดไม่สามารถเก็บไว้ได้เลย พอมีรถก็จะได้ใช้บ่อยหล่ะครับ
ผมต้องใช้วิธีหักอัตโนมัติเข้ากองทุน กับประกันชีวิตครับ ช่วยได้เยอะทีเดียว ::)

ซักปีสองปีค่อยออกรถก็ได้ครับ จะประจวบเหมาะกับหางานใหม่ได้สบาย คล่องตัว
ส่วนเงินเก็บ ถามหลังไมค์ได้ครับ

อันนี้คือชีวิตมนุษย์เงินเดือน มีโบนัส กับเงินพิเศษไป ตปท. บ้าง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:36:14 »
ผมอายุ 24 เกิด 1993 รู้สึกว่าจะเป็นช่วงปลาย Gen Y นะครับ ขอตอบตามมุมมองและความคิดของผมละกันนะครับ บางทีมุมมองผมอาจจะแปลกๆไปหน่อยนะ

สำหรับผม รถ ยังเป็นสิ่งที่จำเป็นอยู่ครับ ที่จำเป็นเพราะว่าลักษณะชีวิต มันต้องใช้รถอยู่ทุกวัน

วันธรรมดา เช้าต้องไปส่งแม่ที่ทำงาน ส่งน้องที่มหาวิทยาลัย และพาตัวเองไปทำงาน ตกเย็นก็รับน้อง รับแม่กลับคอนโด บางวันก็กลับไปหาพ่อที่บ้านบ้าง

พอตกเสาร์-อาทิตย์ ส่วนใหญ่ก็จะหมดเวลากับการภารกิจส่วนตัวบ้าง พาพ่อแม่ไปเที่ยวบ้าง ซื้อของเข้าบ้านบ้าง ไม่ก็ภารกิจของแม่ ซึ่งท่านขับรถไม่เป็น บางช่วงพนักงานที่แม่ดูแล มีแข่งกีฬาภายในบริษัท ผมก็ต้องพาไปดู บางทีแม่ทำกับข้าวไป ผมก็ต้องไปจ่ายตลาด ขนกับข้าว บราๆๆ ที่สำคัญ ณ ปัจจุบันนี้ ในสถานที่ๆผมไปส่วนใหญ่ ยังไม่มีรถไฟฟ้าถึง รวมถึงรถสาธารณะอาจต้องขึ้นหลายต่อ ใช้รถส่วนตัวถือว่าสะดวกสุด

อีกเรื่องนึงที่สำคัญมาก ก็คือผมต้องดูแลผู้สูงอายุ 4 คนในครอบครัว เนื่องจากเป็นหลานชายคนเดียวของบ้านและโตสุด ดังนั้นบ่อยครั้งที่จะถูกเรียกให้พาไปโรงพยาบาลซึ่งบ่อยครั้งอยู่ ไปติดต่อธุระ พาไปพบปะสังสรรค์กับเพื่อนๆ ซึ่งช่วงที่ผมยังว่างงาน แทบจะมีเรื่องให้พาไปไหนได้เกือบทุกวัน พอทำงานแล้วก็เหลือแค่เสาร์-อาทิตย์ แต่ก็ยังมีแบบที่ต้องลาเพื่อพาท่านทั้งหลายไปทำธุระที่สำคัญๆ หรือไปพบหมอเป็นกรณีพิเศษบ้าง

งานที่ผมทำก็ต้องใช้รถอยู่บ้าง ผมทำด้าน Training Development ให้กับ 19 หน่วยงานของบริษัทที่ผมทำงานอยู่ บางทีต้องไปประชุมตามหน่วยงาน ซึ่งกระจายอยู่ทั่วกรุงเทพ บางที่ไม่มีรถไฟฟ้า ก็ต้องขับไปเอง และบางครั้ง ผมต้องไปจัด Team Building ให้แต่ละหน่วยงานที่ต่างจังหวัด ซึ่งทีมงานต้องไปก่อนล่วงหน้า ก็ต้องขับรถไปอยู่ดี

สำหรับรถที่ใช้อยู่ ผมโชคดีที่ตอนขับรถเป็นใหม่ๆ ที่บ้านมีรถว่างอยู่ 1 คัน ก็เลยเอามาใช้ หลังจากเรียนจบ ก็ถึงจังหวะที่จะเปลี่ยนรถพอดี คุณพ่อคุณแม่ ก็ซื้อรถคันใหม่ให้เป็นของขวัญ ตอนนี้ยังไม่มีโอกาสที่จะซื้อรถจากน้ำพักน้ำแรงตัวเอง ยังรักเที่ยว รักสนุก รักการชอปปิ้งอยู่ และพึ่งทำงานมาได้ปีกว่าๆ แค่จ่ายค่าประกันเอง ค่าเช็คระยะ ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกก็มีตึงๆบ้างเลย แต่วางแผนไว้ว่า ในอีก 8 ปีข้างหน้า รายได้น่าจะพอประมาณแล้ว น่าจะเป็นช่วงจังหวะที่ดีที่จะซื้อรถคันแรกเป็นของตัวเอง โดยที่ไม่หนักหนาอะไรมากครับครับ

ส่วนแผนเรื่องอื่นๆ นั้น เนื่องจากครอบครัวผมนั้น ฝั่งพ่อและแม่โสดกันหมด มีแค่ผมก็น้อง ที่เป็นรุ่นลูก และปัจจุบันมีบ้านอยู่ 2 หลัง ก็เลยไม่คิดเรื่องจะซื้อบ้านใหม่ ส่วนเรื่องสร้างครอบครัวนั้น ผมก็โสดมา 24 ปีแล้ว และยังไม่มีวี่แววว่าจะไม่โสด 55555 ตอนนี้คิดว่าคงจะอยู่เป็นโสดแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ ผมก็คงรักอิสระ ชอบเที่ยว อยากได้อะไรก็ซื้อ แบบนี้ไปเรื่อยๆ 555 บางทีอยู่คนเดียวมันก็ไม่ต้องแคร์อะไรมากนัก สบายใจดี

น่าจะพอตอบโจทย์ของ ท่านเจ้าของกระทู้ ได้บ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2018, 21:40:51 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:53:34 »
ผมจะยกตัวอย่างตัวเองนะครับ เกิด 1992

ผมเงินเดือน 28000 ราคารถ 1.1 ล้าน เอาเงินเก็บมาดาวน์หมด ผ่อนรถ 12777 ผ่อนไปได้ 5 เดือนละครับ   คือถ้าเป็นคนชอบรถ ผมว่าผมมีความสุขกับการได้ขับได้เห็น และมีความจำเป็นไว้ใช้ในการทำงาน (ถึงจะไม่มีก็ทำงานได้ก็เถุอะ)

เงินเก็บผมหักกองทุนเยอะๆเอาครับ เหมือนเม้นด้านบนแทบจะไม่มีเงินเก็บที่เป็นเงินสดเลย  นั่นแหละครับแต่ถือว่าเป็นความชอบ

แม่ผมให้เงินเติมน้ำมันบ้างบางครั้งถังนึงนานๆที 55

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:06:11 »
สำหรับผมนะครับ ผมเกิดปี 1994

ตอนแรก ผมก้ใช้รถพ่อไปก่อนครับ แต่พอตอนหลัง เรียนป.โท แล้วพ่อต้องใช้รถ + เพื่อนแม่ผมขายรถต่อให้ ผมเลยซื้อเปนมือ 2
แต่ว่า ซื้อมือ 2 มาก้ต้องทำใจครับ ซื้อมาซ่่อมมากกว่าขับอีก จนช่างที่อู่บอกว่า ถ้าซ่อมขนาดนี้ซื้อใหม่เถอะ
ผมก้เลยตัดสินใจซื้อใหม่ ผมวางแผนว่า ดาวน์เยอะผ่อนน้อยครับ
ราคารถประมาณ 1ล้าน ตอนนี้ได้ทุนเดือนละ 15000 เลยดาว์น 600000 + ผ่อน 5 ปี เดือนละ 7700 บาทครับ

ปล.ผมมีรายได้ 2 ทางครับ จากธุรกิจที่บ้าน + ทุน จขกท.คิดเหมือนแม่ผมเลยครับ แต่ถ้ามันจำเป็น บางทีก้ต้องใช้ครับ :D
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:07:18 »
ผมเกิด 32 นะ ตอนนี้ก็ 29 พอดีเป้ะ

พื้นฐานที่บ้านไม่ได้รวยและไม่ได้จน ตอนเรียนจบมาก็คิดจะออกรถครับ แต่อยากได้คอนโดก่อนเลยกู้กับคอนโดไม่แพงที่นึง จนโดนปล้นแถวคอนโดบ่อยๆ เนื่องจากมันไม่แพงมันเลยอยู่ในซอยนิดนึง เลยทำให้อยากซื้อรถครับ
คันแรกเป็น suzuki swift ออกตอนทำงานได้ 2 ปีเอง ตอนนั้น 22-23ได้มั้ง? ไม่แน่ใจแต่ตอนที่คันใหม่เข้าอะครับ รับรถคิวแรกสุดเลย ณ เวลานั้นผมแค่อยากมีรถนะ แต่ขอรถพ่อใช้เค้าก็ไม่ให้ เลยคิดว่าจะซื้อใหม่ ไม่มีประสบการณ์ด้านการซ่อมหรือเข้าศูนย์มาก่อนกลัวซื้อมือสองละโดนหลอกครับ เลยเลือกมือ 1 มีรถคันแรกด้วยออกรถมาได้เงินกลับมาโปะคอนโด
โชคดีที่ทำงานสายที่มีงานนอกครับ ก็เลยรับงานตลอดได้รายได้ค่อนข้างเยอะกว่าเพื่อนๆ ส่วนคอนโดก็เอาเงินก้อนปิดไป ไม่แพงครับไม่ถึงล้านห้องรูหนูสังคมรังนก ไม่ได้ให้เงินพ่อแม่ เพราะโชคดีที่เค้ายังมีรายได้อยู่ แต่ค่าใช้จ่ายที่บ้านพวกค่าน้ำไฟอาหารนิดหน่อยเดือนละ 7-8พัน เราจ่ายให้ครับ บ้านผ่อนหมดไปก่อนแล้วเลยไม่ต้องรับผิดชอบ

ในมุมของเด็กตอนนั้นผมก็คงอยากได้รถใหม่แหละ ยังไงมันก็โก้กว่ารถเก่า ถ้าชอบรถอะนะ

ต้องถามคุณพ่อเองว่ามันลำบากเกินไปมั้ยถ้าจะดาวน์รถใหม่ให้ ถ้าไม่เท่าไหร่ผมก็ว่าช่วยเค้าดาวน์ไปก็ดีนะ อย่างน้อยก็ไม่ต้องมาเสียค่าซ่อมเป็นเงินก้อนนะให้เค้ากู้เป็นเครดิตเค้าเอง บางทีดอกเบี้ยละค่าใช้จ่ายรายเดือนอาจจะทำให้เค้าคิดได้ว่าไม่น่าเลยละรอบคอบขึ้น เชื่อว่าหลายๆคนตอนได้เงินเดือนใหม่ๆมัน รู้สึกดีอยากจะใช้จ่ายไปซะหมดเลย มาเติมเต็มความอยากสมัยเรียนที่อยากได้ละไม่ได้  :-X
ละค่อยมาใช้คืนแบบลูกผ่อนแบงค์ 4-5ปี อีกปีมาผ่อนพ่อนะลูกขายละไปซื้้อใหม่โดนตบ

ตอนจบใหม่ผมก็อยากได้รถแหละแต่พ่อไม่ช่วยเลยครับ ทั้งที่เค้าก็ไม่ได้ลำบากอะไร(จากมุมที่เราเห็นนะ ลึกๆนี่ไม่รู้) เหมือนเป็นแผลในใจ  :-[ นานๆจะขอทีอะเนอะ อย่างน้อยก็ถือว่าซื้อความสะดวกสบาย ความปลอดภัยอะไรให้กันก็ยังดี
ตอนเข้าไปขอบอกให้ช่วยดาวน์หน่อยพ่อบอกไม่ให้ก็ได้แต่เดินคอตกมา
หรืออาจจะเพราะแบบนี้ทำให้เราขยันกดดันตัวเองมากกว่าปกติจนมีได้ทุกวันนี้ แต่ถ้าวันนั้นเค้าช่วยเราอาจจะมีวันนี้ที่มีวัยเริ่มทำงานที่มีความสุขกว่าก็ได้นะ ::)

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:37:08 »
ผมอายุ 26 ครับ มีความจำเป็นต้องใช้รถเพราะที่บ้านไม่มีระบบขนส่งที่มีคุณภาพเลย ต้องต่อรถไม่ต่ำกว่า 4 ต่อ โดยบางวันก็ไม่รู้ว่าจะมีรถออกจากบ้านไหมด้วยซ้ำ
ตอนแรกใช้รถเก่าของที่บ้าน ซึ่งมันเก่ามากเดินทางวันละ 80-90 กม. คงไม่ไหวเลยคิดที่จะหารถคันใหม่ไว้ใช้
เริ่มทำงานตอนแรกเงินเดือนไม่ถึง 15k ก็เริ่มเก็บเงินเลยครับ เดือนละประมาณ 5k มองรถมือสองราคาประมาณ 300k  แล้วเป้าหมายก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆๆ 555+
สุดท้ายผมออกรถ Honda Jazz ป้ายแดงในปีที่ 2 ของการทำงาน ที่เงินเดือน 30k+ โดยใช้เงินตัวเองทั้งหมดครับ

ค่าผ่อนและค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถมันไปรบกวนการวางแผนทางการเงินเรื่องอื่นๆไหม?

ไม่รบกวนครับ
เพราะในระยะ 2 ปีที่ผ่านมาผมวางแผนเงินส่วนต่างๆไว้ตลอด ค่างวดต้องไม่เกิน 25% ของเงินเดือน ก่อนออกรถต้องเก็บเงินมากกว่าค่างวดรถที่จะซื้อ
แล้วพอเงินครบ ออกรถพร้อมของแต่งจัดเต็มทันทีไม่รีรอ 5555 แต่ไม่เคยรบกวนเงินพ่อ-แม่เลยครับ กลัวแกดุ

ที่สำคัญสำหรับผม คือ ต้องกันเงินเก็บไว้ให้ได้ทุกเดือนครับ ห้ามขาด ถ้าขาดอีกเดือนต้องทบมาเติมให้ได้ ต้องมีวินัยเยอะๆครับ
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:59:18 »
ผมตอบในฐานะ Gen Y ที่กำลังใกล้จะเรียนจบ และ กำลังวางแผนชีวิตอยู่นะครับ

ผมเกิด 1995 ปัจจุบันกำลังใกล้จะเรียนจบปริญญาตรี และกำลังจะเริ่มทำงาน มกราคม 2019 ครับ
ตอนนี้ได้รับจากที่บ้านเดือนละ 15K ครับ แต่ปกติผมเป็นคนประหยัด จึงไม่ติดขัดด้านการเงินเท่าไหร่
ปัจจุบันใช้รถยนต์คันเก่าของที่บ้านครับ Yaris ปี 2007 ปัจจุบันรถคันนี้ก็อายุได้ 11 ปีแล้วครับ
เลขไมล์รวมราวๆ  150,000 กิโลครับ ส่วนตัวผมคิดว่าจะใช้รถคันนี้ต่อไปเรื่อยๆครับ ไม่ขายทิ้งแน่นอน
ถ้าหากซื้อรถใหม่ในอนาคต ก็จะเก็บ Yaris คันนี้ไว้เป็นรถสำรองครับ เพราะรถเล็กขับไปมาสะดวกดีครับ

ส่วนตัวผมไม่ชอบการซื้อสิ่งของโดยการผ่อน โดยเฉพาะรถยนต์ เพราะเป็นทรัพย์สินที่มีมูลค่าลดลง
ถ้าหากจะซื้อรถใหม่ 1 คัน ผมจะจ่ายไม่เกิน 25% ของเงินสดที่มีอยู่เท่านั้น ซึ่งสำหรับเด็กจบใหม่อย่างผม
ก็คงต้องเก็บเงินกันไปอีกซักพักนึง คาดว่าอีกหลายปีครับกว่าจะได้รถคันใหม่ แต่ถ้ายังไม่พร้อม ก็ไม่ซื้อครับ

และเมื่อเริ่มทำงาน ผมคิดว่าจะนำเงินที่เหลือใช้ในแต่ละเดือนไปลงทุนให้หมดครับ
เพราะผมอยากรีบตั้งตัวได้ไวๆ เพื่อจะได้เป็นเสาหลักของที่บ้านได้ เมื่อพ่อแม่ผมชราครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 23:30:32 »
ผม 27 ปี

ส่วนตัวมองว่า ถ้าลูกช่วยออกหรือออกค่าใช้จ่ายเอง แนะนำให้เขาเลือกคันที่ถูกที่สุดจากลักษณะการใช้งานในชีวิตประจำวันน่าจะดีที่สุดครับ
คนวัยนี้ยังมีความต้องการอื่นๆที่ฟุ่มเฟือยอีกมากมายครับ ไหนจะแฟชั่น, อุปกรณ์ IT, อาหาร, เที่ยวต่างประเทศ บลาๆๆ สุดแล้วแต่ว่าแต่ละคนจะต้องการมากแค่ไหน
ให้เขาจ่ายค่ารถให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อนำเงินไปมีความสุขกับอย่างอื่นด้วย น่าจะดีกับเขามากกว่าครับ

แต่ถ้าคุณจ่ายทั้งหมด(ซึ้งไม่น่าใช่) อันนี้ก็แล้วแต่ความสะดวกของเงินในบัญชีเลยครับ 5555

ฝากอีกนิดนึงครับ คนวัยนี้คิดว่าตัวเองผ่านอะไรมาเยอะ คิดว่าตัวเองมีระเบียบมากพอที่จะจัดการเงินของตัวเองได้เป็นอย่างดี หลายคนทำได้จริง แต่ก็หลายคนนะครับที่สุดท้ายก็ทำได้เหมือนกันแหละ แต่ไม่มีเงินเก็บ ย้ำเขาเรื่องนี้ให้มากๆนะครับ ผมมองว่ามันสำคัญมากจริงๆ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 23:43:39 »
มีคนเคยบอกว่า ให้ซื้อบ้าน ก่อนซื้อรถ เพราะ "รถ = ลด"

แต่สำหรับผมคิดว่าขึ้นอยู่กับความจำเป็นของแต่ละคน แต่ละครอบครัวครับ...
บางครอบครัวไม่มีรถยนต์เลย gen y จบมาเพิ่งทำงานไม่นานอาจต้องออกรถมาเพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
บางครอบครัว มีอาชีพที่ต้องมีรถใช้เพื่อทำมาหาเลี้ยงชีพ
คนที่อยู่ในเมืองใหญ่ การขนส่งสาธารณะดี อาจไม่จำเป็นต้องใช้รถ
ขณะเดียวกัน คนที่อยู่ต่างจังหวัด ระบบขนส่งสาธารณะไม่สามารถเข้าได้อย่างทั่วถึง รถจะเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่ง

ส่วนตัวผมเพิ่งเรียนจบ พ.ค.ปีนี้ และมาช่วยกิจการที่บ้าน พ่อจะออกรถให้ 1 คัน ผมคิดทบทวนดู มีแผนที่จะเรียนต่อปีหน้า + ลงทุนขยายกิจการ จึงขอใช้รถที่บ้านทีมีอยู่  เนื่องจากถ้าออกรถมา มือ 1 จะใช้เงินก้อน ส่วนมือสองก็จะเสียค่าใช้จ่ายและเวลาในการซ่อมบำรุงมากขึ้น ผมถือคติของ วอเรน บัฟเฟต์ ที่ว่า "มีทรัพย์สินส่วนตัวให้น้อย มีทรัพย์สินจากการลงทุนให้เยอะ" และรถถือเป็นทรัพย์สินส่วนตัว จึงเลือกที่ยังไม่เอารถใหม่
ทำงานมาสองเดือนพอเห็นว่ารถไม่ได้ใช้แค่ขับไปทำงาน กินข้าว ซื้อของ แต่ต้องใช้ไปติดต่อธุระการงานแทนพ่อแม่ ส่งน้องไปสอบ ไปเรียนมหาลัย ใช้ไปเดินทางหาข้อมูล ไอเดียใหม่ๆ มาประยุกต์ใช้กับสิ่งที่เรามีอยู่ การใช้งานอย่างหนึ่ง ก็ต้องการรถที่แตกต่างกันไป  คิดเล่นๆ เอาเงินผ่อนรถใหม่ มาเป็นค่าใช้จ่ายในการพัฒนาตนเอง หาประสบการณ์ก่อนสักพัก หากออกรถคันแรก คงเป็นรถที่ทุกคนใช้งานง่าย ดูแลง่าย เหมาะสมกับฐานะและแผนการใช้เงินในอนาคตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2018, 23:52:46 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 00:33:00 »
ผมเกิด 1990 เป็นเด็ก ตจว แต่มาทำงานใน กทม.มาประมาณ 4 ปีครับ

ต้นทุนที่ผมได้จากพ่อหลังเรียนจบคือ Civic fd 1.8 ครับ

เอา timeline คร่าวๆที่ผมพอจำได้ในเวลา 4 ปีนะครับ

-เริ่มทำงานแรกๆใช้ fd ไปทำงานครับ เช่าหอเดือนละ 5,000 บาท

-4 เดือนผ่านโปร ก็กู้เงินซื้อคอนโดคนเดียวครับ ผ่อนเดือนละ สองหมื่นกว่าบาท รถคันเดิม

-1 ปี กู้ซื้อทาวน์โฮม3ชั้น อยู่คนเดียว แต่กู้ร่วมใช้ชื่อพ่อด้วย ผ่อนเดือนละ สามหมื่นกว่าบาท(ผ่อนเองคนเดียว) ส่วนคอนโดผมปล่อยเช่าครับ

-1.6 ปี ขาย Civic fd เอาเป็นทุน(จากเงินของพ่อ)ไปซื้อ ford focus 2.0GDI มือสอง(ดูรถเอง)

-2.6 ปี ขาย Focus ไปซื้อ Mazda 3 skyactiv มือสอง

-3.8 ปี ขายคอนโด ได้เงินมาก้อนนึง ก็ไปจองคอนโดที่ใหม่ที่กำลังสร้าง ผ่อนดาวน์เรื่อยๆเดือนละ 17,000 เสร็จปี63

-3.9 ปี พ่อใกล้เกษียณ แกมีที่ดิน แล้วอยากได้กระบะ เพราะที่บ้านมีแต่เก๋ง ผมก็ไปซื้อ Revo 2.4G prerunner 4 ประตู มือสองให้ อันนี้ผมซื้อเงิดสดให้พ่อเลย พร้อมเอารถไปทำนิดๆหน่อยๆ เปลี่ยนยางใหม่หมด+ใส่ shock profender 4 ต้นเรียบร้อย รวมๆเสียไปเจ็ดแสนได้ แล้วก็ขับไปให้พ่อที่ ตจว.

-4 ปี ตัวผมเองก็อยากได้รถ ก็ข่มใจไว้ แต่ลงขายรถเล่นๆ สุดท้ายมีคนมาเอา เลยไปได้ volvo v40 T5 มือสอง มาใช้ได้ประมาณ 2 เดือนกว่าๆนี้เองครับ

ยอมรับว่าเงินเก็บมีไม่เยอะครับ แล้วก็ไม่ได้ให้เงินพ่อเป็นเดือนๆด้วยครับ เงินก็คืออยู่ในบ้านที่ผมอยู่ แล้วก็อยู่ในคอนโดที่กำลังผ่อนดาวน์ครับ ส่วนพวกกองทุน LTF ผมซื้อมาตลอดปีละสองแสนบาทครับ(อันนี้ผมไม่ได้นับเป็นเงินเก็บ) ถ้ากระทบตอนนี้ที่เห็นชัดๆคือ ยังไม่มีเงินแต่งงานครับ บ้านมีให้เค้านอนแน่ๆแล้ว แต่ยังไม่มีเงินไปขอแม่ยาย 555+
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 00:41:24 »
มันก็ขึ้นอยู่กับสังคมด้วย ส่วนตัวรถแค่ใช้งานได้ก็พอใช้แล้ว ไม่มีอะไรต้องซ่อม แต่คุณต้องถามลูกตัวเองด้วยว่าพอใจมั้ยรึอะไรยังไง เพราะบางทีสังคมตรงนั้นเพื่อนๆเค้ามีอะไรดีๆกัน เราไม่มีให้ลูก บางทีลูกก็คิดว่าเป็นปมด้อย มีทางเลือกแค่ทำให้อยู่ตรงนั้นได้หรือออกมาจากตรงนั้นก็แค่นั้นเอง ถ้าผมมีลูกผมไม่ปล่อยให้ลูกรู้สึกด้อยกว่าคนอื่นแน่นอน ถ้าไม่ไหว ไม่มีปัญญา ก็เลือกสังคมที่ไหวแค่นั้น

แน่นอนผมตอบในฐานะ Gen Y

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 07:24:24 »
ผมก็ Gen Y ครับ 1988

บอกเลยว่ารถ จำเป็น แต่ก็ขึ้นกับทุนทรัพย์ของที่บ้าน
ส่วนมาก Gen Y เด๋วนี้ไม่ได้ตั้งตัวเอง ทุนพ่อ ทุนแม่ทั้งนั้น
วาสนาดี ก็กำไรครับ บางคนขับ C-Seg หรือ SUV ตั้งแต่สมัยเรียน
ส่วนผมที่บ้านไม่ยอม สมัยเรียนยังไงก็ให้ขับรถเล็ก พอตอนนี้โตขึ้นถึงได้ขับ PPV

เพื่อนผมบางคนเป็นเด็กตจว. ต้องเช่าหอ ค่อยๆเก็บเงินสร้างตัว มันลำบากครับ
บางคนเช่าหอเดือนนึง 4-5 พัน อย่างรุ่นๆผมทำงานกันมา 7-8 ปีแล้ว
บางคนยังเช่าหออยู่เพราะไม่อยากมีภาระคอนโด ส่วนบ้านก็ไกล+แพง
ลองคิดดูว่าเงิน 5 พันต่อเดือน รวมๆ 7-8 ปี ถ้าลงทุนก็งอกเงยไปไกลแล้ว

ยังไงก็ตามสังคมที่เค้าอยู่นั่นแหละสำคัญที่สุด

ออฟไลน์ HIPPO120

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 07:42:52 »
ผมนี้ ต้นๆ Gen Y ครับ
เดิมไม่ได้สนใจเรื่องรถเลยเพราะที่บ้านอยู่กรุงเทพ ไม่มีคนขับรถเป็น
และไม่มีเงินสักเท่าไหรครับ
ถึงจะเรียน มหาลัยในจังหวัดติดกรุงเทพ ก็ใช้มอเตอร์ไซค์ของเพื่อน
กลับบ้านก็ขึ้นรถทัวร์ รถตู้
พอเรียนจบ ทำงาน เริ่มอยากมีครับเพราะ
แฟน ที่คบอยูตอนนั้น กลับไปทำงานต่างจังหวัด
อยากได้ civic FD แต่ด้วยเงินเก็บสมัยเรียน และไม่ได้มีฐานะอะไร
 จึงได้มือสอง จากคำแนะนำของเพื่อนแม่
เป็น mitsubishi champ 3 ประตู ตามรูป profile ผมครับ
เรียกได้เลยว่าเป็นคันนี้ครูครับ ด้วยที่ไม่มีความรู้ อินเตอร์เนตยัง
ไม่แพร่หลาย ซ่อมเยอะ เจ็บเยอะครับ
ตอนนี้ แม้จะออกป้ายแดง มาสองคันแล้ว
แต่คันนี้ก็ยังอยู่ ใช้งานทุกอาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 10:09:39 »
ผมจะยกตัวอย่างตัวเองนะครับ เกิด 1992

ผมเงินเดือน 28000 ราคารถ 1.1 ล้าน เอาเงินเก็บมาดาวน์หมด ผ่อนรถ 12777 ผ่อนไปได้ 5 เดือนละครับ   คือถ้าเป็นคนชอบรถ ผมว่าผมมีความสุขกับการได้ขับได้เห็น และมีความจำเป็นไว้ใช้ในการทำงาน (ถึงจะไม่มีก็ทำงานได้ก็เถุอะ)

เงินเก็บผมหักกองทุนเยอะๆเอาครับ เหมือนเม้นด้านบนแทบจะไม่มีเงินเก็บที่เป็นเงินสดเลย  นั่นแหละครับแต่ถือว่าเป็นความชอบ

แม่ผมให้เงินเติมน้ำมันบ้างบางครั้งถังนึงนานๆที 55

ยอมใจท่านนนี้จริงๆ เงินเดือน 28000 ออกรถ 1.1 ล้าน

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 10:33:46 »
ผมขอแสดงความเห็นแบบนี้ละกันครับ

ผมเกิด ปี 32

ผมทำงานปีแรกเงินเดือนประมาณ 20K ผมใช้รถมือสองของที่บ้านนะครับ(SKOADA OCTAVIA 1.8 TURBO) มีความสุขกับมันดีได้พามันเที่ยวบ้าง มีประสบการณ์กับมันก็เยอะ (ขับออกต่างจังหวัดครั้งแรกก็ไปเขาค้อ พอลงจากเขามาถึงรู้ว่าสายหม้อลมกรอบแล้วจับแล้วหักคามือ รอดตายมาได้)

กลับมาเข้าเรื่อง พอเริ่มทำงานก็มีโครงการรถคันแรกเข้ามา ผมยังเถียงกับที่บ้านเลยว่าผมขอใช้คันมือสองนี้ต่อ เพราะไม่อยากเป็นหนี้ แต่พ่อผมพูดอย่างนึงที่ทำให้คิด "รถมือสองดูแลระดับนึงยังไงก็มีความเสียงแล้วลูกพึ่งเริ่มทำงานที่แรกไปทำงานแล้วรถเสียบ่อยๆที่ทำงานจะโอเคหรอ" นั่นทำให้ผมตัดใจครับออกรถใหม่ เป็นเจ้า swift

แต่แต่แต่ ถ้าถามว่าเป็นหนี้ไหม บ้านผมเล่นแบบนี้ครับ พ่อผมซื้อสดให้ แต่ต้องผ่อนกับพ่อ แถมพ่อคิดดอกเบี้ยโหดกว่าแบงค์อีก 3.5+% ก็เป็นแนวการคิดอีกแบบนี้ครับ
ตัวผมเองก็ต้องมีวินัยในการจ่ายคุณพ่อทุกงวดครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 12:44:16 »
ส่วนตัวอายุ 24 นะคะ (เกิดปี 1993) ทำงานประจำมา 1.5 ปี

ออกรถตอนย้ายกลับมาเมืองไทยแล้วได้งานประจำค่ะ (หมายเหตุ: เราเริ่มทำงานมาตั้งแต่อยู่มหาลัยปี 2 ค่ะ เป็นพนักงานร้านอาหารไทยในต่างประเทศ ทำงานสองปี เก็บเงินได้ประมาณสองแสนบาท) เราออกเองสองแสนบ้าน + ที่บ้านออกส่วนที่เหลือให้ (4.5 แสน โดยคุณพ่อกับคุณแม่ถือเป็นของขวัญเรียนจบ) ซึ่งในส่วนนี้เราตั้งใจจะเก็บเงินคืนท่านทั้งหมด ก่อนที่จะเก็บเงินทำอย่างอื่นต่อ

ถามว่ารถเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับเราไหม ที่จริงก็ไม่ เพราะคอนโดเราเองก็อยู่ใกล้รถไฟฟ้า (เดิน 500 ม.) ออฟฟิศเราก็มีทางออกเชื่อมกับสถานีรถไฟฟ้า แต่สาเหตุหลักๆที่ออกรถ เป็นเพราะสุขภาพเราไม่แข็งแรง และทางบ้านเองก็เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยด้วยค่ะ

งานประจำงานแรกของเราเงินเดือน 2.2 หมื่นค่ะ เราไม่มีภาระอะไรเลย นอกจากซัพพอร์ตตัวเอง (คุณพ่อคุณแม่ยังทำงานทั้งคู่ เงินเดือนมากกว่าเราหลายเท่าทั้งคู่) ช่วงนั้นเราหักเก็บ 5 พันบาทเป็นสำหรับค่าผ่อนรถค่ะ ส่วนที่เหลือก็มีค่าใช้จ่ายส่วนตัว (ค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำมัน ค่าอาหาร ค่าที่จอดรถ) ค่าใช้จ่ายของครอบครัว (ซื้อของเข้าบ้าน ค่าน้ำ) และก็เงินเพื่ออนาคต (เงินเก็บ 5 พันบาท กองทุน ประกันสังคม LTF)

ตอนนี้ทำงานมา 1.5 ปี เงินเดือนเราเพิ่งขึ้นมาเป็น 3.5 หมื่นค่ะ ตอนนี้ปรับเงินในส่วนของอนาคตสูงขึ้น (เงินเก็บ 1 หมื่นบาท ซื้อประกันสะสมทรัพย์) แต่อาจจะต้องเริ่มปรับค่าผ่อนรถสูงขึ้นด้วยเช่นเดียวกันค่ะ ที่ผ่านมานี้ เราก็แอบใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายไปหน่อย (เสียเงินแต่งรถมา 7 หมื่นแล้ว ซื้อกระเป๋าแบรนด์เนมอีกใบ :'( ) อาจจะต้องเริ่มจริงจังกับการเก็บแล้วเช่นเดียวกันค่ะ

.
.

สำหรับลูกชายของคุณ Red Bicycle แล้ว เราแนะนำว่าให้เอารถคุณพ่อไปใช้ก่อนดีกว่าค่ะ และอาจจะให้ลองเก็บเงินเท่ากับค่างวดดูสักปีนึง ว่าสามารถทำได้ไหม ถ้าผ่านไปแล้วปีนึง แล้วเขาสามารถทำได้ โดยใช้ชีวิตแบบไม่เดือดร้อนอะไร ค่อยให้เขาตัดสินใจอีกทีก็ได้ค่ะ ว่าจะออกรถใหม่ดีไหม  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 14:32:57 »
ขอตอบในฐานะ Gen Y ปีแรกๆ (อายุ 36) ครับ
 - 2547 ทำงานปีแรกเงินเดือน 10,xxx- ซื้อรถคันแรกมือสอง Toyota Corolla (สามห่วง) ซื้อเงินสด 2.3 แสนบาท จากเงินเก็บ ใช้ไป 2 ปี ขายเอาเงินไปเรียนต่อ ป.โท
 - 2548 เรียน ป.โท ใช้รถ Toyota Corona (หน้ายิ้ม) รถที่บ้านไม่มีใครใช้ เลยเอามาใช้ไปก่อน
 - 2551 ทำงานปีที่ 5 เงินเดือน 25,xxx- (โบนัส 3.5 ด.) ซื้อ Honda City 2010 ป้ายแดง และซื้อบ้านใหม่ เพราะแต่งงาน (ช่วยกันผ่อนกับแฟน)
 - 2559 ทำงานปีที่ 12 เงินเดือน 55,xxx- (โบนัส 4 ด.) ซื้อคอนโดในเมืองไปทำงานด้วย BTS (บ้านก็ยังเก็บไว้) เพราะรถติดขี้เกียจขับเข้าเมือง (ช่วยกันผ่อนกับแฟน)
 - ทุกวันนี้ก็ยังใช้รถคันเดิมจนถึงปัจจุบัน กะว่าใช้อีก 2 ปี ให้ถึงอายุรถ 10 - 11 ปี ค่อยเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2018, 12:54:39 โดย Gottinho »

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 14:48:41 »
ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่ปี4 รถคันแรกcity 2016 คันที่2 เปลี่ยนมาใช้mazda2 1.3แทนเพราะต้องยกcItyให้พี่สาว และก็คิดว่าคงต้องใช้รถคันนี้ต่อไปซัก10ปีครับ ขอทำงานตั้งตัวได้ก่อน ที่สำคัญผมต้องผ่อนจ่ายที่บ้านคืนด้วยครับ
ช่วงแรกที่เรียนมหาลัย แม่ให้รถมาใช้ ใช้ไปซักพักรู้สึกมันคันใหญ่เกิน กินน้ำมันมากเลยจำใจต้องซื้อรถคันเล็กๆมาใช้แทนครับ แต่อย่างว่าครับ ยิ่งมีรถยิ่งมีภาระมากขึ้น ไหนจะค่าย้ำมัน ค่าที่จอด จิปปาถะ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 14:59:23 »
อายุ 25 ย่าง 26 นะครับ

รถยนต์นั้นสำคัญมากๆในการเดินทาง ประเทศด้อยพัฒนาระบบขนส่งมันไม่สะดวกและปลอดภัย
ที่บ้านจีงฝึกให้ขับรถตั้งแต่ อายุ 15 ครับ หลายๆคนเริ่มมาขับรถตอนเรียนจบนี่ชนกันมาเยอะแล้ว
ส่วนตัวเวลาไปไหนกับเพื่อน ผมเอารถไปเอง หรือเนันคนที่ขับมานานเท่านั้นเลย

เรื่องรถนี่อยู่ที่พี่ไว้ใจลูกแค่ไหนเพราะผมก็ขับไปเที่ยวทั่วไทยตั้งแต่อายุ 18 แล้ว
ไม่เคยโดนจับ ไม่มีปัญหาเมาแล้วขับ เช็ครถเองตลอด

ส่วนรถที่บ้านเน้นเรื่องความปลอดภัย Eco car , B seg ที่บ้านไม่ให้ ( จริงๆชอบ fiesta ) มีให้เลือก C-seg ป้ายแดง หรือยุโรปมือ 2 ก็เลยเลือก Mazda3

จบมาทำงานประมาณ 3 เดือนเอาคันเก่าขายเอาเงินมาดาวน์คันใหม่หลังจากนั้นผ่อนเองเดือนละ 26 k ครับ

ถามว่ากระทบการวางแผนทางการเงินไหมก็ไม่นะครับ จากรายได้ 130k ค่าใช้จ่าย 60 k นอกนั้นลง port , LTF แต่ถ้าสามารถลดค่าผ่อนมาเหลือสัก 15-20 k portคงจะโตไวขึ้นอีกเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2018, 15:12:44 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 17:53:07 »
อายุ38 แล้วครับ แต่เคยผ่านช่วงนั้นมาก่อน

ตอนสมัยเริ่มทำงาน อายุประมาณ 25 พ่อให้รถเก่าพ่อมาใช้

คือ Honda Accord วิ่งมาแสนกว่า ก็ใช้ไปซักพัก พอเริ่มทำงานไปซักพัก

เริ่มมีเงินเก็บ อยากได้ Mazda3 Gen1 มาก เลย บอกพ่อว่าขอขาย Accord

แล้วไปซื้อ Mazda3(มือสอง ซื้อต่อจากญาติ) นะ ซึ่งตอนแรกพ่อไม่ค่อยเห็นด้วย

เราก็อธิบายว่า ขาย Accord น่าจะได้ 4 แสน ซื้อ Mazda3 มือสอง

(ตอนนั้นตกลงราคาไว้ที่ 750,000) เพิ่มอีกแค่ 3.5 แสนเอง

ได้รถใหม่กว่าหลายปี แล้ววิ่งมาแค่ 2 หมื่นโลเอง ซึ่งท่านก็เริ่มเห็นด้วย

และผมภูมิใจกับรถคันนี้มาก เพราะถือเป็นรถคันแรก ที่เราเก็บเงินซื้อด้วยตัวเอง

สรุป เคสของพี่ จขกท ลองให้ลูกของพี่ ทำตัวเลขแล้วมานั่งคุยกันดีกว่าครับ

รถคันใหม่ราคาเท่าไหร่ มีเงินเก็บเท่าไหร่ เงินเดือนเท่าไหร่ ต้องส่งเดือนละเท่าไหร่

ค่าใช้จ่ายแอบแฝงมีอะไรบ้าง ถ้าเค้าคิดว่าเค้าไหว ก็ลองให้เค้าลุยดูครับ

เราแค่คอยให้คำปรึกษาในฐานะพ่ออยู่ห่างๆ ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 00:34:03 »

ผมอายุ 21 น่าจะ Y-Z เนอะ คงพอตอบได้ 55555
ส่วนมากรถยนต์ยังจำเป็นมากอยู่ไหมครับ - จำเป็น ผมชอบรถ อีกอย่างขนส่งสาธารณะเชื่อถือได้มาก
ตอนออกรถยนต์ใหม่ เลือกเป็นรถป้ายแดง หรือ มือสอง - มือสอง 
ตอนออกรถทำงานได้ซักกี่ปีและมีเงินเก็บประมาณไหนครับ - เป็นมรดกครับ ค่าใช้จ่ายไม่รบกวนชีวิตหลักเท่าไหร่ เพราะผมตั้งงบไว้ละ ไม่เกินแสน รวมค่าซ่อมทุกสิ่งอย่าง มันก็พออยู่ได้ ใช้รถมาสองปีก็ยังไม่ถึงแสด้วย(ไม่นับค่าน้ำมัน)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 22:01:44 »
จำเป็นมั๊ย คงตอบยากนะครับ

ถ้าอยากจะลงทุนอะไร ลองให้คิดดู ว่าครบถ้วนทุกด้านมั๊ย แล้วค่อยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:19:19 »
ตอบยาก ครับ

อาจจะเป็นที่แต่ละคนมีการใช้ชีวิตที่ต่างกัน

ผมยอมรับว่าเป็นคนที่ฟุ่มเฟือย เรื่องรถมาก เพราะชอบ เติมฝัน ตั้งแต่เด็ก

แต่ก็ไม่ลืมวางแผน และลงทุน เผื่ออนาคต

เรื่องรถ สำหรับผม มันเป็นความสุขครับ มันเกินมากกว่าคำว่าพอใช้ มันเติมความสุขทางใจ ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 11:25:51 »
นี่ขอตอบจากประสบการณ์ของผมนะครับ

ผมเกิดปี 1989 อายุก็ย่างเข้า 30 ละครับ

ที่บ้านเรียกได้ว่าฐานะปานกลาง มีรถใช้คันเดียว ซึงคือคันของพ่อที่พ่อใช้ไปทำงานทุกวัน

ช่วงจบใหม่ๆ ผมทำงานสายก่อสร้าง เลยต้องออกไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยๆ ปีแรกเลยตอนนั้นมีเท่าไหร่ก็ใช้หมดครับ จนมาเข้าปีที่2 ถึงเริ่มเก็บเงินได้

การจะไปทำงานแต่ละทีนี่ต้องนั่งรถตู้ หรือรถทัวร์ไป ซึ่งก็ไม่สะดวกเท่าไหร่ แต่จำใจเพราะที่บ้านไม่สามารถซัพพอร์ทในส่วนนี้ได้

เข้าปีที่สามถึงคิดว่าอยากได้รถ มากกว่าบ้านเนื่องจากลำบากเวลาเดินทางเพราะย้ายไซด์งานบ่อยมากเลยกัดฟัน ดาวน์ 25% Civic FB ไฮบริดมาครับ(ประมาณ260k) ผ่อน 5 ปี

หลังจากนั้นมาก็ใช้เงินลำบากเลยครับ ค่าใช้จ่ายสารพัด(ค่ารถ ค่าน้ำมัน ประกัน พรบ) ถามว่าย้อนเวลากลับไปได้คงจะใช้รถเล็กๆก่อนแล้วค่อยขยับขยายเอา

แต่ของผมถือว่าตอบโจทย์การใช้งานของผมนะครับ เพราะสะดวกในการเดินทางขึ้นเยอะครับ แต่ลำบากในการใช้ชีวิตเพิ่ม รถหมดสิ้นปีนี้ คงใช้ไปสักพักก่อน จนรถไม่ไหวแล้วค่อยเปลี่ยน

สำหรับผมคำตอบที่ดีที่สุด คือจำเป็นไหม และตอบโจทย์การใช้ชีวิตหรือเปล่า หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ