ผู้เขียน หัวข้อ: เคยรู้สึกเสียดายเงินมั้ย เวลาซื้อรถแพงๆ แต่ใช้ไม่คุ้มค่า  (อ่าน 8775 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
เสียดายครับ ปกติใช้รถปีละแค่ หมื่นโล วิ่งในเมืองส่วนใหญ่ แต่พอมีครอบครัวมีลูกใช้เยอะขึ้นออกต่างจังหวัดมากขึ้น แต่รถดันเก่าซะแล้วมีปัญหาจุกจิก เสียดายที่ใช้น้อยตอนซื้อมาแรกๆ (w211)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ไม่เคยเสียดายครับ รถผมขายตอนนี้หายไปน่าจะร่วม 3 ล้าน ซื้อมาแต่งแล้วก็จอด วิ่งแค่ปีละหมื่นโลเอง
ความคุ้มค่าคือการเป็นเจ้าของ ขับเมื่ออยาก ดีกว่าไปมองรถคนอื่นครับ

ถ้าอยากได้คันใหม่ก็ขายครับ คิดซะว่าหาเงินมาเสพสุข เจ๊งเป็นเจ๊ง ;D

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
คุ้มทุกคันในความรู้สึก

24 ปี 275,000 กม.
4 ปี 76,000 กม.
3 ปี 73,000 กม. (2 คันนี้ ถ้ามีคันเดียวจะ วิ่ง 150,000 ใน 4 ปี)
10 เดือน 14,000 กม.

ไม่มีคันไหนแทนกันได้ มีความสุขกับทุกๆคัน
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าคุ้มค่า ในมุมมองของแต่ละคน ก็ไม่เหมือนกัน

ส่วนตัวผม

รถคันนึง ความคุ้มคุ่า = (ราคารถ+ค่าใช้จ่ายในซ่อมบำรุง+การใช้งาน+เลขไมล์)/ราคาขายต่อ

ส่วนอีกคัน ความคุ้มค่า = ความชอบ+การใช้งาน/ราคารถ+ค่าซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
แล้วแต่ว่าจะประเมินความคุ้มค่าเป็นตัวเลข หรือความรู้สึกน่ะครับ

สำหรับบางคน บางคัน
แค่ความสุขจากการได้เป็นเจ้าของ
ได้นั่งมอง ได้ลูบคลำมัน
ก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ raygun

.
.
ไม่เคยคิดอะไรแบบนั้นเลยครับ
รถผม CLA250 จะ 5 ปีละ วิ่งไป 4 หมื่นโลเอง
ไม่เคยขับไปต่างจังหวัดเลยเพราะขี้เกียจขับ จ้างรถตู้เอา
ไปไกลหน่อยก็นั่งเครื่อง ขับจากบ้านไปทำงานไปกลับวันละ 10 กิโล
เสาร์อาทิตย์ไปห้างทั่วไป ใช้แค่นี้จริงๆ
เอารถไปเข้าศูนย์พนักงานบอก พี่ใช้เยอะๆหน่อยสิครับ เดี๋ยวไม่คุ้ม 555

ออนไลน์ lexus

ได้รถที่อยากได้ และไม่ลำบากในการซื้อ = คุ้ม ครับ
เรื่องระยะทางผมอยากให้คิดแบบนี้ เราไม่จำเป็นต้องขับหลายๆแสนโลแล้วมองว่าคุ้ม แต่มองว่าทุกครั้งที่รถพาเราไปถึงที่หมายโดยปลอดภัย คือสิ่งที่มากกว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
c300 อีกสามเดือนครบสามปี วิ่งไป 26xxx กิโลเองครับ ไม่คุ้มอย่างแรง

ออฟไลน์ NoBiReacto

คุณพ่อผมซื้อ Benz E300 Hybrid  w212 บ่นตลอดว่าเสียดายเงิน ราคา3.7M แต่เสียบ่อยเกินสุดท้ายขายทิ้งราคาร่วงระนาว ทนกับความจุกจิกไม่ไหว

ออฟไลน์ AkE

ผมใช้คุ้มทุกคันขับทุกรูปแบบใช้ประมาณ ปีละ26000-28000 Km

ออฟไลน์ mick

ถ้าซื้อมาใช้แล้วได้ตามที่หวังไว้ ก็คุ้มครับ ถ้าเสียบ่อย จุกจิก หรือ ไม่ได้ตามที่หวังก็ไม่คุ้ม ไม่เกี่ยวกับระยะทางวิ่งเลยครับ ถ้ารถแท๊กซี่ค่อยนับความคุ้มจากระยะทางหรือเวลาที่มีคนมาเช่านะครับ

ออฟไลน์ IS2000

รถผมหลายคันซื้อมาก็ไม่คุ้มการใช้ครับ เพราะจริงๆเป็นคนใช้รถน้อยมากเพราะเวลาไปทำงานหลายๆที่ก็ไม่ได้ใช้รถของตัวเองครับ ตอนซื้อรถเคยคิดที่จะเอาไปวิ่งแทร็กเดย์หรือออกต่างจังหวัดแต่ไม่มีโอกาสได้ไป แต่สุดท้ายก็ไม่รู้สึกว่าเสียดายเงินครับเพราะเป็นรถที่ใจรักอยู่แล้ว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SM.

ซื้อมาแล้วมีความสุขกับมัน คือคุ้มค่าครับ สำหรับผม

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

คุ้มแล้วครับ 2ปี 50,000กม. ถือว่าเยอะครับ ตกปีละ25,000 อีกอย่างคุ้มคือ สิ่งที่ได้ครอบครองคือรถที่เราอยากได้ ก่อนนี้ใช้ G9 ฝนตก ไม่เคยเอาออกใช้ ส่วนใหญ่จอดคุมผ้า พอขายไป เสียดายมาก เพราะราคาน้อยมากเมื่อเทียบกับการใช้รถ ตอนนี้ใช้ f30 ใช้เกือบทุกวัน ฝนตก ก็ล้าง ใช้ประจำ เพราะราคาแพง บวก ประกันก็แพง ถ้าจอดเท่ากับเอาเงินซื้อมาจอด

ออฟไลน์ squat.k

• Newbie
  • *
ผมสายจอดครับ  ทำธุรกิจที่บ้าน
เพิ่งซื้อคันใหม่ได้ปีนิดๆ วิ่งไปประมาณ14,000km.
ได้ใช้แค่สัปดาห์ละ1-2ครั้ง
บางช่วง งานเยอะๆ ไม่ได้ขับหลายอาทิตย์เลย
ก็รู้สึกบางเวลา ว่าเราใช้ไม่ค่อยคุ้มเลย

แต่เวลาขับมันไปเที่ยวกับครอบครัว ในทุกทริป
ก็มีความสุข และรู้สึกว่าตัดสินใจไม่ผิดที่ซื้อครับ

ออฟไลน์ kingcomsystem

• Newbie
  • *
โดยส่วนตัวผมใช้คุ้มมากครับ ขับทุกวันไม่ต่ำกว่า 80 โล^^

ความคิดส่วนตัวผม คือ

รถแพง เอาไว้ออกงาน (ประหยัดค่าซ่อมบำรุง)
รถถูก   เอาไว้บุกตลุย  (ซ่อมบำรุงถูกกว่า)

คิดแค่เนี้ยครับ