ผู้เขียน หัวข้อ: เคยรู้สึกเสียดายเงินมั้ย เวลาซื้อรถแพงๆ แต่ใช้ไม่คุ้มค่า  (อ่าน 8879 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถฟอร์ด 3.2 ตัวTOP ใช้มา 50,000 กม เวลา 2 ปี แต่ขับถึง120กม/ชม.ไม่เกิน 5 ครั้ง ไม่เคยขับต่างจังหวัด ที่เหลือขับเฉลี่ย 80 กม/ชม

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
รถผม ปกติ เฝ้าบ้านครับ (ขี่มอไซค์ ไปทำงาน)

แต่ถึงเวลาต้องใช้งานมัน (เที่ยว) ก็ใช้งานมันเต็ม performance คำว่า "เต็ม performance" ในความหมายผม ไม่ได้หมายถึง การขับเร็ว แต่เป็น การขับทางไกลๆยาวๆทีนึงหลายพันกม.

ได้ความสบาย ไม่เมื่อย ไม่เพลีย เวลาขับไกล
ได้ประสิทธิภาพการทรงตัว ระบบเบรค ที่ช่วยหลบหลีกจากอุบัติเหตุ

ถ้าไม่มีมัน หลายๆทริป ผมก็เที่ยวไม่ได้ขนาดนี้ล่ะครับ .. ดังนั้น สำหรับผม คุ้มนะ

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่เคยเสียดายนะครับ ตัวเองใช้รถปีละ 30000++ และใช้รถนาน
คันปัจจุบัน ซื้อ CX5 เพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้ลูกกับครอบครัว ก็Happy ดีครับ

ผมใช้รถรีดสมรรถนะไม่เต็มที่ซักคัน เพราะขับรถไม่เร็วมาก เร็วสุด CX5 ที่เคยลองมาก็แค่ 150 ส่วนมากไม่เกิน 120 พอมีลูกแล้วจะขับเร็วมากก็กลัวตายครับ 555

ออฟไลน์ kez

ซื้อแล้ว ใช้ได้สะดวก ไม่งอแง  จะเสียดายทำไม  ถ้ารู้สึกเสียดาย มันก็จะไม่มีความสุขในการใช้รถ

ถ้าคุณบอก อย่างนี้  แปลว่า supercar ต้องขับ 300 ตลอดเหรอ มันถึงคุ้ม

ออฟไลน์ koko86

ถ้าจำไม่ผิด จขกท เป็นนักรังสี  เคยตั้งกระทู้ไว้สองปีก่อนเกี่ยวกับการ ผ่อนรถคันนี้
ดีใจด้วยที่ได้ความฝันมาครอบครองครับ

ผมว่า ใช้ 2ปี ห้าหมื่นโลก็คุ้มนะครับ ระยะเวลาในการอยู่บนรถที่เรารัก น่าจะนานอยู่ ปีนึงก็ตั้งสองหมื่นกว่าโล

ส่วนขับไม่ค่อยเร็วก็ดีแล้วนะครับ รถจะได้อยู่กับเราไปนานๆ ไม่งอแง เทียบกับคนที่ตะบี้ตะบันอายุการใช้งานก็ยาวกว่าแน่นอน

ส่วนผม ขับแบบรีดสมรรถนะหมดทุกคัน แต่ติดตรงที่ไม่ค่อยมีเวลาไปขับมันนี่แหละ ส่วนใหญ่จะจอดไว้ซะมากกว่า นี่ก็ไม่คุ้มอีกแบบครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ของผม T6
สี่ปีกว่าๆที่ผ่านมา 50140 โล
จอดในตึกที่ทำงาน ไม่เคยโดนแดด
พลาสติกที่คลุมหัวเบาะด้านหลัง ยังอยู่
เดือนๆจะขับสักครั้งสองครั้ง
แต่ละทริปไม่ต่ำกว่า ห้าร้อยโล
ช่วงยาวๆความเร็วเดินทาง 110-120
และถ้าทำเวลา 130-145

คันนี้ใช้เที่ยวอย่างเดียว
สูง ทัศนวิสัยดี ขับขี่สบาย มั่นใจ
กทม.ไปแม่สาย ไม่เหนื่อยมาก

เพื่อความปลอดภัย ตัวเอง และครอบครัว
ผมคิดว่า  ผมใช้รถคุ้มคับ ไม่เสียดาย
เพราะซื้อมาใช้  ไม่ช่ายซื้อมาชมเชย

ความคุ้มค่า  สักวันนึงมันอาจเกิดขึ้นได้
ไมไ้ด้มาแช่งนะคับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
สองคันรวมสองล้านกว่า ซื้อมาบังแดดให้หมาที่บ้าน :P ช่วยหมาเฝ้าบ้าน ::)

ผมเกลียดรถติด สองปีนี้เลยปั่นเสือหมอบไปอาบน้ำที่ทำงาน 8) ถึงเร็วกว่าขับรถ 8) ขากลับก็จูงบ้างปั่นบ้างไม่อยากปั่นสวนเลน

ได้เวลาคืนมาจากรถติดครับ :-* แค่สิบกว่าโล วิ่งไปบางทีน่าจะเร็วกว่าขับรถครับ ช่วงนี้สร้างรถไฟฟ้ารถติดมากขึ้น

รถยิ่งติดยิ่งปั่นง่าย แรกๆก็ลัดเลาะตามมอไซด์ไปหลังๆชินก็หาlineที่ปลอดภัยเองได้

รถไว้ขับเทื่ยว ตจว พอละ
ผมว่าจะขายซักคันแต่ตัดใจไม่ได้ สองคันรวมกันวิ่ง7-8000โลต่อปี ไม่คุ้มอย่างแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2018, 21:09:58 โดย bodin »

ออฟไลน์ YZA

คันเก่าผมขับเฉลี่ย 120 กม./ชม. ปีละ 20,000โล.... ถ้ามองแง่นี้คิดว่าคุ้มเพราะรถไม่ได้แรงอะไร

ถ้าจะไม่คุ้มคือ ขับคนเดียวตลอด ที่นั่งที่เหลือใช้ไม่คุ้มครับ แบบเข้า carcare เบาะอื่นนี่ยังสะอาดอยู่เลยล้างอีกละ

ออฟไลน์ rotaryman

คุ้มครับ ซื้อมาไม่จำเป็นต้องกดสุด ผมว่าขับแบบที่เราเป็นดีแล้วครับ สมรรถนของรถมันดีแค่ใหนก็มีให้ใช้ตั้งแต่ออกตัวแล้วครับ ส่วนเรื่องออกต่างจังหวัดผมว่าถ้าตอนคุณไม่มีรถ แล้วอยู่ๆจะไปเที่ยวแต่ไม่มีรถให้ใช้ คุณจะคิดอีกอย่างทันทีว่า....ทำไมกรูไม่ซื้อมาใช้(วะ)  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2018, 22:36:23 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Ws pattaya

ชื้อฟอร์จูนเนอร์2.8มาส่งลูกไปโรงเรียน ขับเข้าออกชอยวิ่งได้ไม่น่าเกิน 60  แอบขำตัวเองอยู่เหมือนกันครับ  ;D :D :D :D

ออฟไลน์ seeker

จขกท ช่วยอธิบายคำว่าคุ้มหน่อยสิครับ

ต้องวิ่งปีละ 50000-แสนโล
ต้องขับเร็ว top speed ตลอดที่มีโอกาส
ต้องเกิดเกิดอุบัตเหตุหนัก ขายซาก แต่เราปลอดภัย

ออฟไลน์ mozart

ไม่เคยรู้สึกว่าใช้ไม่คุ้มครับ  ที่จะเสียใจคือซื้อมาไม่ถึงเดือน ดันมีส่วนลดเป็นแสน ไม่ก็มีการเปลี่ยนอ๊อฟชั่นครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมนี่เคยทั้งรู้สึกรถถูกแล้วไม่คุ้ม กับซื้อแพงแล้วไม่คุ้มเลยครับ

ตอนซื้อใช้อารมณ์ซื้อ ตัดสินใจไว พอใช้ไปซักพัก อารมณ์เสีย

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวใช้รถเก่ามา 11 ปีแล้วครับ ไม่กล้าซื้อรถคันใหม่ เพราะถ้าซื้อ สภาพคล่องทางการเงินจะลดลงครับ

อีกอย่างผมขับแต่ในเมือง และไม่ออกตจว.ครับ ถึงซื้อรถแพง แรงม้าเยอะ ก็ใช้ไม่คุ้มแน่นอนครับ

ออฟไลน์ dekdemo

รู้สึกว่าถ้าไม่ได้เปลี่ยนเป็นคันใหม่นี้ อาจจะไม่มีโอกาสได้ใช้ชีวิตในปัจจุบันอีกก็เป็นได้ คิดว่าคุ้มครับ คันปัจจุบันขับจะครบสองปี เลขไมล์ 78,xxx ประกันลูกปืนล้อหมดซะแล้ว (3ปี หรือ 60,000)

ออฟไลน์ MystogaN

เสียดายมากกกก 2 ปี ใช้ไป 5,000 โล

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คุ้มค่าแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ถ้า 2 ปีวิ่งไป 5 หมื่นผมว่าก็ไม่น้อยนะ ลองเปรียบเทียบการใช้งานกับตัวรถว่าตรงการใช้งานมั้ย และราคา แล้วมามองย้อนกลับว่าเราซื้อรถมาตอบโจทย์การใช้งานแค่ไหน

รถคันเก่าผม 8 ปี 3 หมื่นนิดๆ วิ่งน้อย วิ่งแต่ในซอยเล็กซอยน้อย ระยะทางไม่ไกล รถติดอิบอ๋าย วิ่งได้ไม่เกิน 40km/h ส่วนใหญ่คลาน ขับๆเบรกๆ นานๆทีวิ่งออกถนนใหญ่
แต่ถ้าไม่มีก็ลำบากกว่าเดิมเยอะครับ และต้องมานั่งดมไอเสียบนถนนอีกต่างหาก

ออฟไลน์ No Trespassing

รู็สึกนิดๆ แต่ไม่มาก

อย่างปีก่อนผมขาขมาร์ช 1.2 VL ตัวท้อปรุ่นปรับอุปกรณ์ วิ่ง 5 ปี 3.7 หมื่นกิโล
เพื่อไปซี้ออัลติส MC17 1.6G

คุณแม่ยังถามว่าเปลื่ยนรถทำไม พอผมไปบินก็ไม่มีใครขับ จอดคุลมผ้าตลอด
พออัลติสมา ตอนแรกตั้งใจขับไปทำงาน สุดท้ายก็จอดคลุมผ้าเหมือนเดิม ไม่ขับไปไหน

ยิ่งแถวบ้านผมสร้างรถไฟฟ้าพร้อมกัน (ลาดพร้าว - รามคำแหง - ศรีนครินทร์) เลิกขับรถยนต์ แล้วใช้มอเตอร์ไซค์อย่างเดียวครับ 

ออฟไลน์ MUK

2 ปี 50,000 กิโลเมตร คุ้มสุดๆแล้วครับ
พี่สาวผมขับ 9 ปี เพิ่งแสนโลเองครับ
รถได้ทำหน้าที่ดีแล้วครับไม่งอแง
ขับขี่แล้วปลอดภัย  ผมว่าคุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

คุ้มแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ

เสียดายเงินไหม?  เมื่อก่อนผมมีความสุขกับการใช้เงิน  ไม่เคยเสียดาย

ปัจจุบันมีความสุขกับการเก็บเงิน  คิดถึงการซื้อรถเมื่อก่อนผมเสียดายมาก   เพราะรถใหม่แต่ละคัน ขายออกไปนี่ขาดทุนไม่น้อย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

รถเมียผม city SV+ ซื้อมา 4 ปีละ
วิ่ง 12000   รถผม City ปี 17 ปาไป 4หมื่นโลละ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Olympuspen

ซื้อรถฟอร์ด 3.2 ตัวTOP ใช้มา 50,000 กม เวลา 2 ปี แต่ขับถึง120กม/ชม.ไม่เกิน 5 ครั้ง ไม่เคยขับต่างจังหวัด ที่เหลือขับเฉลี่ย 80 กม/ชม
เอาจริงๆแล้วเท่าที่ผมดูการใช้งานของ จขกท. 50000 โล 2 ปี ถือว่าคุ้มแล้วนะครับ บางคนซื้อรถมาคันนึงเป็นล้านปีนึงใช้ไม่ถึง 10000 โลก็มีเยอะ อย่าไปสนใจเรื่องขับช้าเร็วเลยครับ สนใจแค่ขับแล้วปลอดใจปลอดเป็นพอ..

ออฟไลน์ Ws pattaya

เอาจริงๆแล้วเท่าที่ผมดูการใช้งานของ จขกท. 50000 โล 2 ปี ถือว่าคุ้มแล้วนะครับ บางคนซื้อรถมาคันนึงเป็นล้านปีนึงใช้ไม่ถึง 10000 โลก็มีเยอะ อย่าไปสนใจเรื่องขับช้าเร็วเลยครับ สนใจแค่ขับแล้วปลอดใจปลอดเป็นพอ..

ใช้ครับถ้าดูจากกิโล สองปีห้าหมื่นโลผมก็ว่าถือว่าได้ใช้นะ ของผมสองคัน คันหนึ่งแปดปีแสนห้าหมื่นโล อีก คันหนึ่งปีสองหมื่นโล  แต่ก็อย่าว่านั้นล่ะครับ ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ห้าหมื่นสำหรับผมคงเป็นสิบปีแน่เลย เพราะสายจอดอย่างผมทำงานอยู่กับที่ไม่ได้ไปไหนอาทิตย์นึงเอาไปวนเล่นซักวันแล้วกลับมาจอดได้มองได้ล้างรถเล่นก็มีความสุขแล้วครับ ค่าประกันสองคันเกือบแสนตรงนี้แอบเสียดายเล็กน้อยเหมือนกัน แต่ตัวรถกลับเฉยๆเพราะถือว่าเป็นสิ่งจำเป็นสแตนบายไว้พร้อมใช้งานได้ตลอดไม่เกเรก็คุ้มแล้วครับ
คุ้มแต่ละคนไม่เหมือนกันบางคนต้องพังหรือเป็นซากถึงคุ้ม บางคนเอามาจอดประดับก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ NavaneS

2ปี 50000โล ผมว่าก้อเยอะแล้วนะครับ..

รถผมวิ่งเกือบทุกวัน สามปียังไม่50000เลยครับ  ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาจริงๆ ถ้าไม่นับรถส่งของ ผมไม่รู้สึกว่าคันไหนใช้คุ้มเลย ซื้อเพราะชอบล้วนๆครับ ไม่คุ้มเงิน แต่คุ้มที่ได้ซื้อ

ออฟไลน์ Sit: )

รถผมถูกๆยังเสียดายเลยครับ
วิ่งน้อย ได้มาพร้อมภรรยาตอนแต่งงาน

ออฟไลน์ yingzz44

• Newbie
  • *
แปลกเหมือนกันคับ
ซื้อรถมามอง มาจอด มาล้างเอง ก็มีความสุขโค่ดๆคับ

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
คันที่ใช้อยู่ 25 ปี แสนเจ็ดหมื่นโล
16 ปี แสนสามหมื่นโล
15 ปี แสนสามหมื่นโล
10 ปี หกหมื่นโล
5 ปี สี่หมื่นห้าพันโล
2 ปี หมื่นห้าพันโล
ไม่อยากขายสักคันครับ เสียดาย

ออฟไลน์ CHANOM

รถที่บ้านนะคะ

C220 W203 ออกมาเมื่อเดือนกรกฎาคมปี 2007 (2.95 ล้าน) เพิ่งแตะ 120k เมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง
A180 W169 ออกมาเมื่อเดือนตุลาคมปี 2007 (1.69 ล้าน) ตอนนี้อยู่ที่ 125k

ส่วนของเราเอง Mazda 2 Skyactiv ออกเมื่อเดือนพฤศจิกายนปี 2016 (6.5 แสน) ตอนนี้วิ่งไป 23k

จะว่าวิ่งน้อย ก็ถือว่าน้อยนะคะ แทบไม่เคยได้ทำความเร็วด้วย (บ้านอยู่ลาดพร้าวค่ะ อดซิ่งไปอีกนาน  ;D)

แต่ถ้าไม่มีรถ ชีวิตคงลำบากกว่านี้เยอะค่ะ (เราสุขภาพไม่แข็งแรงด้วย ไม่อยากเสี่ยงกับรถสาธารณะ)
แค่ตรงนี้ ก็คุ้มแล้วสำหรับเรา  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight