ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง สิทธิบัตร 30 บาท รักษาทุกโรค กับการส่งตัวหน่อยครับ  (อ่าน 11256 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สอบถามหน่อยครับ ป้าผมตรวจเจอเนื้องอกในสมอง ต้องผ่าตัด ทีนี้มีคนแนะนำให้ใช้สิทธิ์บัตรทอง เพื่อลดค่าใช้จ่ายเรื่องค่าผ่าตัดลง ซึ่งคิดว่าน่าจะผ่าที่โรงพยาบาลจุฬา เพราะมีคนแนะนำหมอให้ แต่สิทธิ์บัตรทองของป้าผมอยู่ที่ โรงพยาบาลเพชรเวช ซึ่งไม่รู้จัก และไม่เคยมีประวัติที่นี่มากก่อนเลย ผมหาข้อมูลเบื้องต้นในเน็ต พอจะทราบว่าต้องไปทำเรื่อง ส่งตัว แต่ยังไม่ทราบขั้นตอนเลย

พอจะมีใครแนะนำหรืออธิบายขั้นตอนให้ทราบได้บ้างครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมแอบเครียดนิดๆอยู่เหมือนกัน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Devil13

1.ไปหาหมอตาม รพ. ที่ขึ้นทะเบียนบัตรทองไว้
2.ถ้า รพ. นั้นรักษาไม่ได้ ไม่มีเครื่องมือ ไม่มีแพทย์ชำนาญการ เค้าจะทำเรื่องส่งตัวให้
3.เอาใปส่งตัว ไปหาหมอที่รพ.ปลายทาง แล้วเข้ารับการรักษา

แต่ถ้าเจอ รพ. เล่นแง่มาข้อต่อไป
4.ถ้า รพ. ต้นทางไม่ยอมส่งตัว(บางทีดึงเกมส์ กลัวเสียหน้า เสียดายค่าหัว) คุณต้องไป รพ.ปลายทางที่จะไปรักษาคุยกับหมอแล้วขอใบส่งตัวจากปลายทาง
5.เอาไปส่งตัวจาก รพ. ปลายทาง ไปยื่นที่ รพ. ต้นทาง ให้ต้นทางออกใบส่งตัว

คร่าวๆประมานนี้ครับ ใบส่งตัวมีอายุประมาน 45 วัน ถ้ารักษาไม่หาย  หรือเป็นเคสที่ต้องติดตามอาการ แล้วเลยกำหนด ต้องมาขอใหม่อีกรอบ
ขอให้ได้รับรักษาที่ดีครับ โชคดีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอบคุณมากๆเลยครับ เดี๋ยวจะลองโทรสอบถามดูครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง