ผู้เขียน หัวข้อ: เช้าวันนี้ผมถอยรถชนเบนซ์ใหม่เอี่ยม  (อ่าน 11750 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
เมื่อเช้านี้ผมซื้อของเสร็จก็ถอยรถจะกลับบ้านแต่ไปชนรถที่จอดอยู่ริมถนน  ตามภาพที่ผมถ่ายมาให้ดูผมคิดว่าคงผิด100%
..แต่ว่ามีคนแนะนำว่าอาจจะต่อสู้ชั้นศาลในประเด็นประมาทร่วมเพราะเขาจอดในที่ที่ไม่สมควรจะไม่ทราบว่าเพื่อนๆสมาชิกในนี้คิดว่าอย่างไรครับ...ไม่ซีเรียสนะครับ

ออฟไลน์ lay

Re: เช้าวันนี้ผมถอยรถชนเบนซ์ใหม่เอี่ยม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:40:26 »
ภาพตามลิงค์นี้นะครับ

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1584915171612792&id=100002829728519

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: เช้าวันนี้ผมถอยรถชนเบนซ์ใหม่เอี่ยม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:42:11 »
เมื่อเช้านี้ผมซื้อของเสร็จก็ถอยรถจะกลับบ้านแต่ไปชนรถที่จอดอยู่ริมถนน  ตามภาพที่ผมถ่ายมาให้ดูผมคิดว่าคงผิด100%
..แต่ว่ามีคนแนะนำว่าอาจจะต่อสู้ชั้นศาลในประเด็นประมาทร่วมเพราะเขาจอดในที่ที่ไม่สมควรจะไม่ทราบว่าเพื่อนๆสมาชิกในนี้คิดว่าอย่างไรครับ...ไม่ซีเรียสนะครับ
มันจะประมาทร่วมยังไง งง
จอดผิดก็เสียค่าปรับไป จอดรถในทีห้ามจอด นิดหน่อย อันนี้ที่ส่วนบุคลลนะผมว่าคงไม่เสียด้วย
แต่ถอยไปชนเค้า ผิดเต็มๆ ไม่มีประมาทร่วมดอก

อย่าไปเสียเงืนเสียทองขึ้นศาลเลยครับ ยังไงก็ต้องชดใช้ให้เค้า
ผิดยอมรับไปครับ อย่าไปยืดเยื้อขึ้นศาลครับเสียเงินเพิ่มไปอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 15:32:12 โดย SRY »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:44:16 »
อย่าสู้เลยครับ  ผิดก็คือผิด

ในทางกลับกัน  ถ้าผมเป็นเจ้าของคันที่คุณถอยชน  ผมช้ำใจมากแน่  ไม่ต้องเบนซ์ หรอกครับ  ซาบที่ผมใช้  ราคาไม่กี่บาท  ใครชนรถผม ผมก็ไม่ยอมแน่ ๆ  ถึงไหนถึงกันแหละครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:46:17 »
อย่าสู้เลยครับ  ผิดก็คือผิด

ในทางกลับกัน  ถ้าผมเป็นเจ้าของคันที่คุณถอยชน  ผมช้ำใจมากแน่  ไม่ต้องเบนซ์ หรอกครับ  ซาบที่ผมใช้  ราคาไม่กี่บาท  ใครชนรถผม ผมก็ไม่ยอมแน่ ๆ  ถึงไหนถึงกันแหละครับ
เห็นด้วย ถูกถอยชน ไม่ยอม ยังไปสู้ในชั้นศาล ให้คนถูกชนเสียเวลาเข้าไปอีก ยังไงๆ ผมว่าศาลก็ต้องให้ชดใช้ ไม่มีทางชนะหรอกครับ เสียเวลาเปล่า คนโดนชนนี่ เจ็บปวดหลายชั้นเลย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:50:13 »

เป็นคำแนะนำที่แย่นะครับ

แถมยังทำเรื่องง่าย ให้ยุ่งยากขึ้นไปอีกครับ

รถคุณไม่มีประกันหรือครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:54:34 »
จะไป หัวหมอ ทำไม ?

ลูกผู้ชายตรงๆครับ ทำผิด ก็ยอมรับผิด ก็แค่นั้น

ต่อให้เค้าจอดในที่ห้ามจอด เค้าก็โดนปรับแค่จอดในที่ห้ามจอด ส่วนคุณผิดที่ถอยชนเค้า ... ไม่งั้น ผมเห็นคันไหนจอดในที่ห้ามจอด ผมก็พุ่งชนได้หมดสิ ?

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:56:07 »
1.ในทางกฏจราจร เค้าก็เสียค่าปรับไป
2.ทางแพ่ง คุณก็ชดใช้เค้าไป
3.ทางรถเบ๊นซ์ ก็กรรมของเขาแล้วล่ะครับ วันหลังจะได้เลือกที่จอดที่ปลอดภัยกว่านี้
4.สำหรับคุณ วันหลังก็จะได้ถอยระวังกว่านี้

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:56:26 »

จอดผิดก็เสียค่าปรับไป จอดรถในทีห้ามจอด นิดหน่อย
แต่ถอยไปชนเค้า ผิดเต็มๆ ไม่มีประมาทร่วมดอก
ถ้างั้นคันไหนมันจอดผิดที่ เดินไปทุบเล่นแล้วบอกผิดร่วมเพราะมันจอดในที่ไม่สมควรน่ะหรือ
อย่าไปเสียเงืนเสียทองขึ้นศาลเลยท่าน ยังไงท่านก็ต้องชดใช้ให้เค้า ส่วนเค้าเสียค่าปรับนิดหน่อย เต็มที่
ผิดยอมรับไปครับ อย่าไปยืดเยื้อขึ้นศาลทำไมครับ

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:57:20 »
เห็นแก่ตัวไปมั้งครับ คนที่แนะนำให้คุณทำแบบนั้นทรรศนะคติแย่มากอะ เป็นผมคงเลิกคบ

ผิดที่ถอยชน ยังไงคุณก็ต้องรับผิดชอบ จะไปต่อสู้ในศาลเพื่อ?

แล้วถ้าผมเป็นคู่กรณีนะถ้าผมชนะ ผมฟ้องกลับค่าเสียเวลาทำมาหากินด้วยนะ

เสียค่าซ่อมตรงนี้แล้วให้จบดีกว่า

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:01:03 »
รถคันนี้หลังคาสูงมาก เจ้าของถึงไม่ยอมเอาเข้าไปจอดใต้หลังคายอมจอดตากแดดเอา ผมว่าใจเขาใจเราไหมครับ ถ้าจอดเฉยๆ ที่โคตรกว้างขนาดนี้มีคนมาถอยชน คุณคงไม่พอใจ ไม่ต้องไปสู้ในชั้นศาลอะไรให้มากมาย ถ้าเจ้าของรถคันนั้นเป็นคนอารมณ์ร้อนและมีอิธิพล คุณคงไม่ได้ไปขึ้นศาลหรอกครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:02:05 »
ที่มันโล่งมากกว้าง และไม่มีอะไรบดบังหรือเหตุอะไรที่คุณจะไปชนเขาเลยครับ ชดใช้เขาไปครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:03:07 »
กฏหมาย จราจร มันแยกเป็น กรณีไปไม่ใช่หรอครับ เบนซ์จอดกีดขวาง/ที่ห้ามจอด ก็โดนเปรียบเทียบปรับไปตามความผิด
แล้วคุณถอยไปชน ก็รับผิดชอบ ส่วนที่ถอยไปชน แยกกัน

คุยกันดีๆ ให้ประกันเคลีย จบๆไป น่าจะง่ายกว่าเสียเวลาขึ้นโรงขึ้นศาลนะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:04:28 »
รถคันนี้หลังคาสูงมาก เจ้าของถึงไม่ยอมเอาเข้าไปจอดใต้หลังคายอมจอดตากแดดเอา ผมว่าใจเขาใจเราไหมครับ ถ้าจอดเฉยๆ ที่โคตรกว้างขนาดนี้มีคนมาถอยชน คุณคงไม่พอใจ ไม่ต้องไปสู้ในชั้นศาลอะไรให้มากมาย ถ้าเจ้าของรถคันนั้นเป็นคนอารมณ์ร้อนและมีอิธิพล คุณคงไม่ได้ไปขึ้นศาลหรอกครับ

ใช่ๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:19:32 »

+1 เห็นด้วยครับ

รถตู้เค้าหลังคาสูงจะเข้าไปจอดได้ยังไง ก็ต้องยอมร้อนเพื่อจอดข้างนอก
ที่สำคัญเค้าจอดหลบชิดขอบทางไว้แล้ว จึงไม่ได้กีดขวางอะไรมากมาย

ถนนก็กว้างมาก ชนิดสิบแปดล้อยังวิ่งผ่านได้
ถ้าคุณยังถอยรถแล้วไปชนเค้า ก็ต้องพิจารณาการขับรถของตัวเองใหม่แล้วละครับ

ผิดก็ว่าไปตามผิด ชดใช้ก็หมดเรื่อง ถ้ามีประกันก็ให้เค้าจัดการไป
ที่สำคัญคือคำขอโทษ ถ้าพูดจาดีๆเค้าก็ "อาจจะ" ไม่เอาเรื่องก็ได้

** เพิ่มเติม **
ถ้าจะฟ้องก็ทำได้ แต่ให้คนแนะนำออกค่าทนาย ค่าศาล ค่าเสียเวลาแล้วกันครับ
แล้วระวังจะโดนฟ้องกลับนะ เพราะต้องนั้นไม่มีแถบขาวแดง และ เป็นที่ส่วนบุคคล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 14:58:44 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:21:41 »
ที่กว้างมากเลยนะครับ ทำไงให้ชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 14:23:13 โดย SpeedC »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:30:12 »
เฮ้อออออออออออออ !!!!

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:34:38 »
อย่าไปว่าอะไรกับเจ้าของกระทู้เลยครับ
เพราะเขาไม่ทราบก็เลยมาถามในนี้นะดีแล้วครับ 
 1เจ้าของกระทู้อาจจะยังเด็กและเพิ่งมีรถคันแรก 
2คนที่แย่คือคนที่แนะนำเจ้าของกระทู้
3น่าจะมีประกันชั้น1
4เค้าคงไม่ทราบว่าถ้าปีต่อไปถ้าประกันขึ้นราคา เค้าสามารถเปลี่ยนเจ้าไ้ด้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:56:38 »
ยอมรับผิดครับ

ถึงชั้นศาล ยังไม่เคยเห็นศาลตัดสินว่า ประมาทร่วมนะครับ มันเป็นคำหว่านล้อมทั้งสองฝ่ายในที่เกิดเหตุเท่านั้น ในชั้นศาลก็จะตัดสินแค่ว่า ใครผิด ใครถูก

แต่พื้นที่เกิดเหตุเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล (นิติบุคคล ไม่ใช่ถนนสาธารณะทั่วไป) จะบังคับใช้กฏจราจรไหม โดยมากเจ้าหน้าที่มักจะไม่ฟันธง แค่รับเรื่องลงบันทึกประจำวันไว้ เผื่อมีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้น

เคสของคุณ ณ ขณะที่เกิดเหตุ ผมจะยอมรับผิดขอโทษขอโพย ทำหน้าละห้อย เผลอๆเสี่ยใจบุญอาจไม่ติดใจเอาความ และรถเขาก็หาทางเคลมกับประกันเขาไป โดยที่ไม่มีคู่กรณี   แต่ถ้าเราเล่นแง่ เรื่องก็อาจยาว  เขาอาจเคลมประกันชั้น 1 แล้วชั้น 1 จะตามมาเอาที่เราหรือเปล่า อันนี้ให้คำตอบไม่ได้ โดยมาก ถ้าศาลตัดสินว่าเราผิด ละเมิดให้ประกันเขาต้องจ่ายสินไหม บางที เขาก็จะตามบี้ที่เรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 14:58:48 โดย SLuang »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:02:32 »
ไม่มีประกันเหรอครับ

ถ้าถึงโรงศาลนอกจากจะเสียเงินแล้วยังเสียเวลาเสียอารมณ์อีกนะครับ

ผมเคยถอยวีโก้ชนซีรี่ย์ 7 ใหม่เอี่ยมคันนึงเต็ม ๆ จนประตูบุบ

ตอนแรกมองในกระจกผมนึกในใจว่า "ฉิบหายแล้วกู ชนแอคคอร์ดเลยเหรอ"

พอลงมาเห็นถึงกับอึ้งครับ 555

มีคนนั่งที่ท้ายรถด้วย แต่ผมไม่เห็นหน้า

คนขับรถวิ่งมาบอกว่าพี่รีบต้องไปส่งเจ้านายที่สนามบิน เลยถ่ายรูปไว้แชะ ๆ ขอเบอร์ผม แล้วก็รีบไปเลย

ปล่อยให้ผมยืนงงอยู่คนเดียว

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:12:57 »
จขกท.ไม่รู้ ก็เข้ามาถาม ถูกแล้วครับ
 ส่วนผู้ตอบก็ตอบไปตามหลักการ และ เหตุผล ไม่เห็นจะต้องหัวร้อน ใส่ จขกท.
สังคมไทยเลยเป็นแบบนี้ เด็กไม่รู้ ก็ไม่กล้าถาม เพราะกลัว ผู้ใหญ่หัวร้อนใส่เอา
หลังจาก จขกท.อ่านทุก ความเห็นแล้วก็คงจะได้คำตอบนะครับ ส่วนความเห็นที่หัวร้อนเกินจริง ก็อย่าเก็บไปใส่ใจ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:15:48 »
ยอมรับผิดก็จบ  การที่คุณถอยชนเค้า แล้วไปอ้างว่าเค้าจอดในที่ไม่ควรจอด แบบนี้ฟังแล้วละอายใจแทนคนที่คิดเลยครับ

อันนี้ทำได้มากสุดคือบ่น ว่า ด่า ว่ามาจอดอะไรตรงนี้  คนที่แนะนำคุณแบบนี้ ผมว่าทีหลังเลิกรับฟังคนนี้เหอะ เหมือนจะออกแนวขี้แพ้ชวนตี

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:21:22 »
หัวร้อนเลยแหละ แต่ไม่ได้ขึ้นเพราะเจ้าของกระทู้ครับ อย่าเข้าใจผิด จขกท ไม่รู้แน่นอน เพราะรู้คงไม่ไปฟังคำแนะนำห่วยๆ แล้วเอามาคิดครับ ที่ขึ้นเพราะ ไอ้คำแนะนำแย่ๆนั่นแหละ
ไม่คิดว่าจะมีคนคิดแบบนี้ ไม่มีน้ำใจเลย
จะผิดหรือถูกไงไม่รู้ แต่จะให้ไปทำแบบนั้น ขอประนามเลยถ้าจะทำแบบนั้นครับ โคตรไม่มีน้ำใจเลยครับ
ใจเขาใจเราคิดว่าเราโดนชนครับ แค่นั้นครับ ไม่ต้องปรึกษาใครยังได้ครับ คิดแค่ถ้าเป็นรถเราโดนถอยชนล่ะเสียหายเสียใจไหม แล้วดันโดนไอ้คนที่มาชนฟ้องเอ้า แทบอยากจะมีเรื่องเสียค่าทำร้ายร่างกายเพิ่มเลยทีเดียวครับ
ถ้ามันขวางมากจริงๆก็น่าเห็นใจ แต่ที่ดูมันไม่ขวางเลยครับ ความกว้างก็พอๆ กับที่เค้าทำเส้นจอดแถวสองตามปั๊ม
จอดซ้อนคันยังเสี่ยงกว่าอีกครับ นี่เค้าก็จอดตั้งไกลครับ พูดตรงๆ ในห้าง แมคโครโลตัส แคบกว่านี่อีกครับ แถมซ้อนคันกันอีกยังงี้ถอยชนเล่นก็ไม่ผิดน่ะสิ
ใครคิดจะทำแบบนั้น ก็ขอให้โดนชนบ้างครับ ชนแล้วหนีหายไปเลยครับ

แต่ไอ้ที่อยากรู้มากกว่าคือ แล้ว จขกท ทำไง เพราะเห็นบอกว่า เมื่อเช้า แล้วมาโพสต์ตอนนี้ล่ะ ทำยังไง ไม่เห็นบอกว่า ยอมหรือฟ้องยังไง เห็นมาโพสต์บอกเฉยๆ แต่ไม่เห็นบอกแล้วไงต่อ
อาจจะรอดอาญา แต่แพ่งยังไงคุณก็ไม่รอดครับ เสียเวลาเสียเงินเพิ่มเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 17:13:53 โดย SRY »

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:38:40 »
จขกท.พกใบขับขี่รึเปล่าตอนชน แต่หัวปิงปองมักไม่เอาเป็นประเด็น ถ้าเป็นยุ่น หลีโดนหนักแน่
เพราะขับรถโดยไม่มีใบอนุญาต

ส่วนจะหัวหมอ คนแนะนำวิ่งให้ฟรีรึเปล่า ที่เจอๆคือ เบ่งตอนชนเลย กร่างตัวพอง
พอไปคุยหน้าร้อยเวรตัวหลีบ เสียงอ่อย
ถ้าร้อยเวรเข้าข้างคนชน จะเกิดประมาทร่วมทันที
ทั้งที่รถเราอยู่เฉยๆ แต่ถูกชนนี้แหละ ต้องให้โทรหาทนาย หรือผู้ใหญ่ ถึงจบกันง่าย
แต่ไม่วายต้องขอบคุณร้อยเวรที่เคลียร์ให้แบบเสียไม่ได้

ถ้าจะขึ้นศาล ต้องไปตรวจสภาพที่จราจรกลาง จากนั้นร้อยเวรรับเรื่อง รอศาลเรียก
ศาลเดียวจบ ไม่มีอุทธรณ์ ฎีกา
ถ้าแพ้แล้วต้องชดใช้ทั้ง กันชนใหม่ ทำสี แสนบาทคุ้มเปล่า
หรือจะเคลียร์กันเอง แบบผ่อนจ่ายเคาะซ่อมสี ต่อหน้าร้อยเวร อาจไม่เกินหมื่น

ถ้าไปยอมรับผิด ตอนชน เจ้าของเมตตา อาจจ่ายหลักพันถ้าโดนไม่เยอะ

สู้ผิดแน่ แพ้จ่ายบาน สารภาพจ่ายพอประมาณ เลือกเอา

เคยมีแมงไซด์ผู้ชาย150ซีซี ไปเกี่ยวท้ายรถปีกบินอนาจ ป้ายแดง เพราะเลี้ยวไม่พ้น
กันชนเป็นรอยครูดยาว1ศอก เจ้าของแมงไซด์ไม่หนี คนนั่งเบาะหลังรถไม่ซ้ำเติม
เพราะแมงไซด์ ต่อให้ขายรถคงไม่พอจ่ายค่ากันชนเบิกห้าง จากนอก
ถ้าถึงตัวถังขายบ้านยังไม่พอซ่อมแหง ขอความเมตตาเจ้าของรถดีกว่า
เพราะเจ้าของรถทุกข์ใจไม่แพ้กัน ประกันก็แพง เสียเวลาซ่อมรถ จะเอารถไปหากินสภาพแบบนี้ก็ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 15:49:36 โดย bahamu »

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:59:59 »
สงสัยไว้ก่อนว่าประกันยุ พวกนี้ชอบค้าความ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:08:37 »
ต้องแยกผิดคนละเรื่องละ คันนึงผิดที่ไม่จอดเข้าซอง แต่ก็ต้องดูเจตนา อาจเข้าจอดไม่ได้ แต่คันที่ชนเขาเนี่ย ผิดเต็มๆครับ คนที่แนะนำให้ไปถึงศาลอาจคุ้นเคยกับคำว่าประมาทร่วมที่หมายถึงผิดทั้งคู่ โดยไม่ได้พิจารณาให้ดีก่อนว่าเรื่องนี้เกิดจากอะไร สุดท้ายก็จิตสำนึกละครับ พยายามทำให้บ้านเมืองน่าอยู่ อย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนเป็นหลักใหญ่ถึงขนาดหาช่องทางทำนองนี้ ญี่ปุ่นเขาเจริญขึ้นเรื่อยๆเพราะประชาชนรับผิดชอบดี มีวินัย ดูเขาเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:08:58 »
รถเบ๊นซ์เค้าจอดข้างนอกเพราะหลังคาเค้าสูงนะครับ
ไม่ได้เพราะมักง่าย

อย่าไปแกล้งเค้าเลยครับ

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:16:58 »
พื้นที่มันกว้างมกาๆนะครับ ถอยอิท่าไหนชนได้ครับนิ :'(
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:31:29 »
จขกท.ไม่รู้ ก็เข้ามาถาม ถูกแล้วครับ
 ส่วนผู้ตอบก็ตอบไปตามหลักการ และ เหตุผล ไม่เห็นจะต้องหัวร้อน ใส่ จขกท.
สังคมไทยเลยเป็นแบบนี้ เด็กไม่รู้ ก็ไม่กล้าถาม เพราะกลัว ผู้ใหญ่หัวร้อนใส่เอา
หลังจาก จขกท.อ่านทุก ความเห็นแล้วก็คงจะได้คำตอบนะครับ ส่วนความเห็นที่หัวร้อนเกินจริง ก็อย่าเก็บไปใส่ใจ

จริงๆควรจะรู้มั้ยล่ะ ยังไม่ต้องถึงกฏหมาย เอาแค่รู้ถูกผิดก่อน รู้ว่าตัวเองถอยชน ลูกผู้ชายพอก็รับผิดไปแมนๆ อย่างในภาพก็ไม่ได้จอดขวางถึงขั้นออกไม่ได้หรือออกยาก ยิ่งตั้งหัวกระทู้เบนซ์ใหม่เอี่ยม คือยังไงครับ คิดว่าถ้าเป็นรถราคาถูกก็ยอมรับผิดไปได้พอเป็นเบนซ์เลยไม่อยากยอมเพราะคิดว่ารวยอย่างนี้หรอครับ ตรรกกะแย่มาก

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:32:34 »
คนที่เเนะนำให้ขึ้นศาลนี้ เลิกคบไปเถอะครับ หาเรื่องเดือดร้อนให้เพื่อนเเท้ๆ

อีกอย่าง ใจเขาใจเรา คุณไปทำของเค้าเสียหาย คุณก็ควรจะรีบเยียวยาชดใช้เค้า เพราะรถใครใครก็รัก  ไม่ใช่ไปดื้อเเพ่งใส่