ผู้เขียน หัวข้อ: Urgent!! หน้า main ถูก redirect ไปที่อื่น << ตอนนี้ปกติแล้วครับ  (อ่าน 3624 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
เมื่อกี้อยู่ดี ๆ หน้า main ก็ถูก redirect ไปที่หน้า search ภาษาอะไรไม่ทราบครับ

มารายงานเท่านี้ครับผม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 01:27:30 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
Re: Urgent!! หน้า main ถูก redirect ไปที่อื่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:25:22 »
เป็นหลายเว็บมากๆ ปัญหา Redirect ไปเว็บรัสเซีย

เข้าหน้าเว็บ แล้วกด ctrl+ F5 ครับ
ตอนนี้ปกติแล้ว

ออฟไลน์ joufo

Re: Urgent!! หน้า main ถูก redirect ไปที่อื่น << ตอนนี้ปกติแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:40:43 »
ตอนแรกผมก็นึกว่า เครื่องโดนแฮ๊กซะแล้ว

เป็นหลายเว็บมากครับ เว็บนู๊นนน ก็เป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Urgent!! หน้า main ถูก redirect ไปที่อื่น << ตอนนี้ปกติแล้วครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 09:53:00 »
จากที่หน่อย mxphone เล่าให้ฟังก็คือ

ตอนนี้ เว็บไทย เป็นกันเยอะครับ

มันมาจาก การที่ เอเจนซี โฆษณา ส่วนใหญ่ ใช้โปรแกรม Open X ในการจัดการ แบนเนอร์ โฆษณา ของเว็บไซต์ ต่างๆในบ้านเรา
กันมากกว่า 90 %

ซุึ่งเรากำลังสงสัยว่า อาจจะเป็นทาง M Interaction (ในเครือ Mind Share) อันเป็น Media Agency ที่ใหญ่ที่สุด 1 ใน 3 ของไทย
ที่ทำให้เกิดเหตุการณ์นี้ไปทั่ว กับหลายๆเว็บ ทั้ง Pantip ก็โดน ไมเว้นแม้แต่ Sanook หรือ Dek-D ก็โดน

ตอนนี้ น้องผู้ดูแลเว็บ กับ ตาหน่อย จัดการแก้ปัญหา แบนเนอร์ ในเว็บเราเรียบร้อยแล้ว
และได้รู้ว่า สัปดาห์ ก่อน ที่เว็บล่ม มันก็มาจาก ไอ้เจ้าไวรัส เวรตะไล เนี่ยแหละ ไม่ได้เป็นที่ server แต่อย่างใด
ก็เลยโล่งใจไปในที่สุด เพราะโอกาสที่จะติดไวรัส ในลักษณะนี้ มีครับ แต่เครื่องคอมฯ ของคุณผู้อ่าน จะไม่ได้รับผลกระทบใดๆ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยกันแจ้งสถานการณ์เข้ามา
ผมเอง เมื่อคืน ก็ลุ้น จนไม่รู้จะพูดอย่างไรเหมือนกัน
เพราะ ในช่วง ตั้งแต่ ย้าย server มาใหม่ เมื่อไหร่ที่ คนจะเข้าเว็บกันเยอะกว่าปกติ
ตัวเลข UIP พุ่งขึ้นไปเยอะ จะเกิดปัญหานี้ทันที

เลยได้รู้ันเมื่อคืนนี้ว่า สาเหตุที่แท้จริง ก็คือ ไวรัส ที่ติดมากับแบนเนอร์ ตัวนี้ มันจะไปสร้าง Log File
จนเต็มพื้นที่ ของระบบ ที่เซ็ตเอาไว้  จนทำงานไมได้

ก็ต้องแก้ไขระบบกันหนะครับ

ขอบคุณ หน่อย กับ น้องเต้ ที่เมื่อคืนช่วยดูแลจนจบเรียบร้อย ด้วยดีมากๆเน่อ