ผู้เขียน หัวข้อ: #ปรึกษา# Datsun Stanza Coupe  (อ่าน 5085 ครั้ง)

ออฟไลน์ trilucksana

• Newbie
  • *
#ปรึกษา# Datsun Stanza Coupe
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 19:17:29 »
ปรึกษาพี่ๆ หน่อยครับ พอดีกำลังจีบๆกันอยู่กับเจ้าของเจ้า Datsun Stanza Coupe อยากทราบว่ายังน่าเล่นอยู่ไหมครับ? อะไหล่หายากมั้ย?

เจ้าของเปิดราคาอยู่ที่ 150k เท่าที่ดู (ยังไม่ได้ไปดูตัวจริง) ค่อนข้างกริ้บมาก วางเครื่อง sr20 เกียร์ออโต้มา

สิ่งที่เจ้าของแจ้งว่าต้องเก็บ : ทำแผงยึดที่ปัดน้ำฝน

คำถาม
1.ยังน่าเล่นอยู่ไหม? อะไหล่หายากรึเปล่า
2.การใช้งานอาทิตย์ละ 3-4 วัน ระยะทาง30กิโล วิ่ง 100-180 km เครื่องตอบโจทย์ไหมครับ
3.อู่ที่เชื่อมือได้ในเขตกรุงเทพ (ผมพักอยู่รามคำแหง) พอมีไหมครับ?

****ขออนุญาตเจ้าของด้วยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: #ปรึกษา# Datsun Stanza Coupe
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 19:40:01 »
รถเก่า หายาก น่าเก็บ

แต่ถ้าไม่ได้มีอู่เอง หรือซ่อมเองไม่ได้นี่ถอยห่างดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
Re: #ปรึกษา# Datsun Stanza Coupe
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 19:49:50 »
รถเก่าคุ้มไม่คุ้มส่วนนึงอยู่ที่ความพอใจครับ ลองคำนวณคร่าวๆได้ครับ ค่ารถกับค่าของค่าทำว่าราคาที่ขายคุ้มไม่คุ้ม
ส่วนรุ่นนี้ลองดูคันนี้เป็นตัวอย่าง ของพี่บิ๊กจอห์น บางกรวยครับ เก่าหน่อยตั้งแต่ปี52
http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=8791.2575

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 20:15:33 »
บิ๊กจอห์น บางกรวย

R.I.P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 20:34:37 »
อู่กับอะไหล่พอไหวไหมครับ หลงทรงมันจริงๆ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 21:02:33 »
ถามผู้รู้ เขาบอกว่า ถ้าสภาพดี น่าเก็บครับ แต่อะไหล่หาค่อนข้างยากครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 21:02:40 »
มีเงินไหมละครับ ถ้ามีเงิน รถอะไรก็เล่นได้ครับ วาง SR ดูแลไม่ยากหรอก ช่วงล่างก็ไม่ยาก ระวังอย่าเอาไปชน อย่าจอดตากแดดให้พลาสติกกรอบแตก เพราะบางอย่างต่อให้มีเงินก็หามาเปลี่ยนไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 23:45:26 »
เล่นรถเก่าต้องใจรักก่อน

รถรุ่นไหนดี ก็รุ่นที่ชอบนั่นแหละครับ ใครไม่เล่นถ้าเราชอบก็ซื้อไว้เถอะ

สำคัญคือเงินถึง. เอามาเล่นๆจะไม่รอดเอา เพราะรถเก่าทุกชิ้นส่วนพร้อมกลับญี่ปุ่นตลอดเวลา. ต้องมีการบำรุงรักษาเรื่อยๆ

สุดท้ายหาอู่ที่ไว้ใจได้ ซึ่งก็ไม่รู้จะหาที่ไหน. ของแบบนี้ต้องลองเองส่วนใหญ่จะเจ็บก่อนจะเจออู่ที่พอไว้ใจได้

ควรมีรถที่ใช้ประจำอยู่แล้ว คันนี้ไว้ขับเล่นๆพอ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 01:17:44 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ จริงๆปกติมีรถบ้านใช้ประจำอยู่แล้ว แต่เห็นคันนี้แล้วอดใจไม่ไหวจริงๆ

เพียงแต่ว่าไม่เคยมีโอกาสจับรถแบบนี้เลย เลยกังวล

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 14:22:14 »
รถเก่าขนาดนี้ ส่วนมากมักจะดูกันว่าของครบ (คิ้ว,กระจก,ยาง,โลโก้,ฯลฯ) กับสภาพตัวถังเป็นหลัก (ชน,ผุ,แปลงหน้า)

ยังไงต้องไปดูเองก่อนล่ะครับ เพราะมักจะมีปัญหาสนิมผุในมาให้กวนใจอยู่เสมอ (งานนี้จะได้รู้กันว่าอู่ไหนดีจริง

ส่วนเรื่องเครื่องกับช่วงล่างนั้นขึ้นกับว่าซีเรียสกับการตรงรุ่นมากขนาดไหน (บางคนเน้นเดิมจริงถึงขั้นกับว่าเลขต้องตรงกัน)

สุดท้าย ถ้าอยากได้จริงๆ มักจะจับก่อนแล้วค่อยถามล่ะครับ

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 23:37:19 »
บิ๊กจอห์น บางกรวย

R.I.P

ใจหายเหมือนกันครับตอบทราบข่าว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 08:53:35 »
ตัวนี้สวยเลย แต่ไม่รู้มีของหรือเปล่า

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 09:52:19 »
KE35 ทรงคล้ายกัน อะไหล่จะหาง่ายกว่ามั้ยคะ