ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำรวม 50 รถรุ่นสั่งลากันดีไหมครับ  (อ่าน 13412 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มาทำรวม 50 รถรุ่นสั่งลากันดีไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 17:26:34 »
เงื่อนไขของรถรุ่นสั่งลาคือ

-ไม่มีการผลิตรถรุ่นนี้อีกต่อไป สำหรับตลาดโลก ปิดตัวถาวรไปเลย เช่น ฮอนด้า NSX
-ไม่มีรถยนต์รุ่นนี้อีกต่อไปในตลาดไทย แต่เป็นรถที่สืบทอดมาจากรุ่นเดิม ขายในชื่อใหม่ เช่น นิสสันเทียน่า ที่สืบทอดมาจาก เซฟิโร่ แต่ตลาดไต้หวันยังขายในชื่อเซฟิโร่อยู่ หรือ โตโยต้า วิออส ที่มาแทน โซลูน่า วิออส , มาสด้า 3 ที่มาแทน 323
-ไม่มีการนำรถยนต์รุ่นนี้มาขายในตลาดไทยอีกต่อไป แต่ในต่างประเทศยังมีขายเช่น โตโยต้า วิช , มาสด้า 6

จะมีรุ่นไหนกันบ้างครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: มาทำรวม 50 รถรุ่นสั่งลากันดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 17:29:13 »
เห็นด้วยครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: มาทำรวม 50 รถรุ่นสั่งลากันดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 18:18:19 »
Toyota CAMRY นี่มันเป็นตัวต่อจาก Toyota CORONA รึป่าวคับ :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 19:09:15 »
เป็นรุ่นที่แยกต่างหากนะครับ คำว่า Camry มาจาก Kanmuri มากกว่าครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 20:21:52 »
น่าสนใจ เห็นด้วยครับ     

อยากให้คุณ JIMMY ทำรถที่น่าสนใจ หรือจัดอันดับรถก็ได้ครับ (จะดีมั้ยนะ) ในขนาดเครื่องนั้นๆ ครับ (ปีล่ะครั้งก็ได้ครับ)

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 20:51:48 »
เป็นรุ่นที่แยกต่างหากนะครับ คำว่า Camry มาจาก Kanmuri มากกว่าครับ

Camry แยกตัวมาจาก Celica ครับ

ส่วนตลาดโลก Corona รู้สึกว่าตอนนี้ถูกแทนที่ด้วย Avensis ส่วนญี่ปุ่นเหมือนจะเป็น Carina ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 21:11:40 »

ส่วนตลาดโลก Corona รู้สึกว่าตอนนี้ถูกแทนที่ด้วย Avensis ส่วนญี่ปุ่นเหมือนจะเป็น Carina ไม่แน่ใจ
ญี่ปุ่นแทนด้วย PREMIO ครับ แล้วแตกไลน์ ALLIONออกมาอีกทีนึง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 21:12:36 »
ไม่มีผลิตในไทยอีกต่อไปก็ NISSAN SUNNY ครับ สั่งลาด้วยNeoที่แสนจะอืด แถมกินดุอีกต่างหาก

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 21:59:38 »

ญี่ปุ่นแทนด้วย PREMIO ครับ แล้วแตกไลน์ ALLIONออกมาอีกทีนึง

ขอบคุณครับ

alzeto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 22:49:00 »
พา Stream และ Zafira   เข้ากระทู้นี้อย่างสวยๆ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 23:06:48 »
Stream นะอาจจะได้

แต่ Zafira นี่ถือว่าเปิดตลาด minivan บ้านเราเลยนะ ไม่ใช่หมูๆ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

keanetona

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 23:19:41 »
พา Stream และ Zafira   เข้ากระทู้นี้อย่างสวยๆ

ริงโกะค่ะ

สตรีม วิช และ ซาฟิร่า น่าจะเรียกว่า

"มา แล้วก็ไป"

alzeto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 00:05:46 »
Stream นะอาจจะได้

แต่ Zafira นี่ถือว่าเปิดตลาด minivan บ้านเราเลยนะ ไม่ใช่หมูๆ

พอพูดถึงเปิดตลาด mini van  คันแรกที่ลอยขึ้นมานี่??

SpaceWagon  นะคะ  (ไม่ใ่ช่ตัวที่ขายปัจจุบัน  นั่นมัน แกรนดิส)

และก็มี Nissan Serena อีกคันหนึ่ง  โดยเฉพาะคันแรกนี่  ถือว่า minivan สัญชาติญี่ปุ่นที่ มาขายบ้านเราเลย

แต่ เหมือนจะขายน้อย เพราะ สงสัย รถประเภทนี้คนมองว่าแปลก ใช้แล้วต้องครอบครัว  แก่

แต่ ที่ฮากว่านั้น พอซาฟิร่า ออกมาขายบ้านเรา เหตุผลข้างต้นใช้ไม่ได้เลย ทั้งที่แนวทางเดียวกัน  สองมาตรฐานชัดๆ

อ้อ  รืงโกะ ขอเสนอ Vigor  ชับหน้าวางยาว ของฮอนด้าค่ะ  ขายสั่งลาจริงๆ  เห็นวิ่งเมื่อไร  จะรีบเอาแป้งฝุ่นไปขูดขอหวยค่ะ

ริงโกะค่ะ

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 00:26:38 »

อ้อ  รืงโกะ ขอเสนอ Vigor  ชับหน้าวางยาว ของฮอนด้าค่ะ  ขายสั่งลาจริงๆ  เห็นวิ่งเมื่อไร  จะรีบเอาแป้งฝุ่นไปขูดขอหวยค่ะ

ริงโกะค่ะ

จะได้แต่เลขตัวถังน่ะสิครับ เลขหวยไม่มี

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 01:38:24 »

ริงโกะค่ะ

จะได้แต่เลขตัวถังน่ะสิครับ เลขหวยไม่มี

ฮ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

สำหรับผมมี

corona 
stream
wish
zafira
celica
Legend 
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 08:13:16 »
อย่าลืม Isuzu Vertex และกระบะของ Honda สมัยที่แลกกันทำกับอีซูสุด้วยนะครับ ที่เอารุ่นมังกรทองมาผลิตแลกกับซีวิคตาโตไปให้อีซูสุอะครับ เห็นตอนยังเด็กๆแล้ว เลยจำไม่ค่อยได้ เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเลย

อ่ะ แถม Isuzu รุ่นใหม่ล่าสุดของโลกให้ดูอีกตัวนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2010, 08:35:32 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

keanetona

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:40:05 »
อย่าลืม Isuzu Vertex และกระบะของ Honda สมัยที่แลกกันทำกับอีซูสุด้วยนะครับ ที่เอารุ่นมังกรทองมาผลิตแลกกับซีวิคตาโตไปให้อีซูสุอะครับ เห็นตอนยังเด็กๆแล้ว เลยจำไม่ค่อยได้ เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเลย

อ่ะ แถม Isuzu รุ่นใหม่ล่าสุดของโลกให้ดูอีกตัวนะครับ ;D

นอกจากโครงการแลกเปลี่ยนระหว่างอีผุผุกับฮอนด้าแล้ว ยังมี โอเปิล แคมโป นี่อีกรุ่น

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:10:19 »
ทำรุ่นสั่งลาไม่พอ

ต้อง สีรถที่นิยมในอดีตด้วยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 16:23:50 »

นอกจากโครงการแลกเปลี่ยนระหว่างอีผุผุกับฮอนด้าแล้ว ยังมี โอเปิล แคมโป นี่อีกรุ่น

หนูว่าสมัยนั้น โครงการแลกเปลี่ยนเทคโนโลยี โอเปิ้ล นี่ จะซวยสุดค่ะ  ไม่ใ่ช เพราะ ปัญหาของตัวแทนจำหน่ายนะคะ แต่เป็นปัญหา ของรถรุ่นนี้ค่ะ
เพราะว่า จริงๆ อีซูสุ เป็นกระบะที่ผู้หญิงส่วนใหญ่ จะขับกัน ฮอนด้าขอมาทำขาย ก็มีมาขับ แต่โอเปิลสิคะ ออกแคมโป มาขาย  ลูกค้าส่วนหนึ่ง โดยเฉพาะผู้หญิงไม่กล้าซื้อค่ะ

อิอิ

มั่วค่ะ  จริงๆ ส่วนหนึ่งโอเปิลขายน้อย อยู่ตรงที่บริษัท ตัวแทนหนึ่ง กับข้อที่สอง รูปทรงและหน้าตา คนกลับไปมองว่าเหมือน กระบะ ดรากอนอายส์รุ่นถูก (พูดง่ายๆเอาหน้าตาของspark EX มาขายค่ะ)

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 21:06:33 »
Porsche carrera GT พิมพ์ถูกป่าวเนี่ย ;D

Mclaren F1

Bugatti veron ใกล้ถึงยอดผลิตที่กำหนดไว้แล้ว

Ferrari F430

Lamborghini mucielago

Aston martin ONE77

Lamborghini reventon

AlfaRomio 8C

Dodge viper ใกล้หมดอายุแล้ว

Nissan 350Z

Toyota Supra

Honda NSX

Mersedes benz  CLK GTR

BMW ตระกูล Z 3,8

พอละนึกไม่ออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 23:03:03 »

อ๋อ...ขอโทษครับพูดไม่ชัดเจน... ผมหมายถึงคนละตระกูลครับ

ขอบคุณนะครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

keanetona

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 00:13:38 »
งั้นผมเริ่มเลยละกันครับ เริ่มจากยี่ห้อยอดนิยมก่อน

โตโยต้า สตาร์เล็ท ยุบไลน์ผลิตตามนิสสันมาร์ช
โตโยต้า ไลท์เอซ ตอนนี้ รถตู้กลายเป็นตลาดของไฮเอซแบบแทบจะผูกขาดแล้ว
โตโยต้า โคโรน่า ปิดตำนาน หลังจากที่เอาแคมรี่มาขายแทน หลังจากที่คู่แข่งอัพไซส์ตัวเองเป็น D-Segment อย่างเต็มตัว
โตโยต้า โซลูน่า ปิดตำนาน เปลี่ยนชื่อเป็นวิออส ตามตลาดจีน เพื่อสลัดคราบรถยนต์ราคาถูกโซลูน่าทิ้ง
โตโยต้า ซูปร้า ปิดตำนานหลังความนิยมรถสปอร์ตลดลง และ JZ ไม่ผ่านมาตรฐานไอเสียใหม่ ..................... ซึ่ง ยังต่ำกว่าไทย
โตโยต้า เซลิก้า น่าจะคล้ายๆกับซูปร้า
โตโยต้า วินดอม / อริสโต / อัลเทสซ่า / แฮริเออร์ / เซลซิเออร์ และ ซิกนัส (ถ้าจำชื่อไม่ผิด แต่ตลาดโลกขายในชื่อ VX470) ปิดตำนานเพื่อขายในแบรนด์เล็กซัส

นิสสัน พรีเซีย หลีกทางให้พริมิร่า
นิสสัน พริมิร่า ไม่แน่ใจ แต่คงเพราะนิสสันต้องการขายเซฟิโร่มากกว่ามั๊งครับ
นิสสัน บลูเบิร์ด SSS .................. ปิดตำนานนกสีฟ้าที่เคยเป็นแท็กซี่วิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง เพราะเป็นรถที่หน้าตาประหลาดที่พยายามจะทำให้โค้งมนในทุกสัดส่วน
นิสสัน ซันนี่ B14 ปิดตำนานซันนี่แท้ๆ หลังจากดองเค็มมานาน จะเอาตัวใหม่ก็ไม่สด เลยเนียนเอาบลูเบิร์ดซิลฟีมาขายแทน และ ขายได้พอสมควร
นิสสัน ซันนี่ นีโอ อืด ซด แต่นั่งสบายกว่าอัลติสเห็นๆ ไมเนอร์จนหน้าเหมือนเทียน่า แต่ด้วยความอืดและซด เลยทำให้ไม่สามารถแม้แต่จะเมียงมองเจ้าตลาดได้ แต่ เห็นบ่อยกว่าแลนเซอร์ที่เขาจัดแซยิด
นิสสัน ซันนี่ พรีมิร่า หน้ายุโรปจ๋าสุดสวย ..................... เสียดายฟ่ะ
นิสสัน เซฟิโร่ A33 หลังจากที่โดนค่อนแคะว่าเป็น บิ๊กไมเนอร์เชนจ์ของ A32 ก็ทำตลาดแบบเงียบๆ และ มากับเครื่องเสียงเคนวูดที่มีข่าวลือว่าโดนถอดทิ้งกันเพียบ ผมเคยเกือบจะซื้อแล้ว แต่แคมรี่ ACV30 สวยกว่าแยะ และ เป็นเครื่อง2.4 เกือบกลางระหว่าง 2.0 กับ 3.0 สุดท้าย ก็ขายได้3ปี แล้วก็ต้องหลีกทางให้กับเทียน่า

มาสด้า 323 จากมาสด้าหน้าเดิมๆน่าเบื่อที่เป็นรถครอบครัว ก็ปิดตำนานไปพร้อมกับชื่อแฟมิเลียในญี่ปุ่น และ มาพร้อมกับชื่อใหม่ลุคใหม่ "3" รับรองคุณภาพความเร้าใจโดยผมเอง เพราะที่บัานมี "3" อยู่คันนึง
มาสด้า 626 แอร์สวิง ช่วงล่างหลังเลี้ยวตามล้อหน้าที่นับญาติกับช่างและเซียงกง และ คู่แข่งกลายเป็น D-Segment ไปหมดแล้ว ......................... เอ่อ กรูอยากซื้อ 6 ว่ะครับ แต่มีน้องวีนัสไปแล้ว
มาสด้า 121 เอ่อ.....................ถ้าเป็นไปได้ เอากลับมาเป็น ECO CAR ได้ไหมครับ

ฮอนด้า tourmaster ............ เขาทำแค่ขำๆน่ะ อย่าคิดมาก
ฮอนด้า vigor ........... หายจ้อย
ฮอนด้า legend ........... ญี่ปุ่นสั่งปิด
ฮอนด้า F1 .................... กลับไปทำทีมเถอะครับ พอพี่เลิกไป เฮีย บรอวน์ เซ้งทีมไปทำแล้วได้แชมป์เลยนะครับ
ฮอนด้า NSX .................. สรุปว่าจะทำต่อไหมนั่น
ฮอนด้า พรีลูด ................ ถ้าตัวสุดท้ายหน้าตาแบบนี้ เลิกเถอะครับ
...........โซอิจิโระซัง รบกวนช่วยไปหลอกไอ้ประธานห่วยแตกคนปัจจุบันได้ไหมครับ เอาให้หัวโกร๋นเลย

อีผุผุ ASKA
อีผุผุ JEMINI
2รุ่นนี้มันเลิกก่อนที่ผมจะพอรู้เรื่องรถ

มิตซูบิชิ สเปซแวกอน เร็วๆนี้ ............................. มีสมาชิกเวปเราท่านหนึ่งที่เคยตั้งกระทู้ถามระหว่างเทียน่ากับแคมรี่ไฮบริด แต่สุดท้ายเขาก็เลือกสเปซแวกอนตามคำสั่งเมีย
มิตซูชิชิ L300 ไม่มีข้อมูล
มิตซูชิชิ กาแลนท์ ................... มีข่าวลิอว่าอัลติม่าค้างสต็อก รุ่นต่อมาก็มีแค่ล็อตเล็กๆ ก็นะ ขนาดแลนเซอร์ยังขายดีจนจัดแซยิด คนหน้ากลมยังทนความเค็มไม่ไหวไปถอยรถที่ดีที่สุดในคลาสมาขี่แทนซะนั่น ตอนนี้ แลนเซอร์ใหม่ เจอวิ่งน้อยกว่า ทาทา เสียอีก
........................

ไดฮัทสุ มิร่า โดนเสียงคนปากหมาค่อนแคะ หมาเห่าบุบ แต่ที่ออฟฟิศเห็นมีคันนึง ผมยังเป่าหูเขาบ่อยๆว่าให้วาง2AZ รถจะได้แรงๆ (ถ้ายัดได้รับรองว่าคนออกแบบที่ญี่ปุ่นคงบินมากราบตีนช่างที่ยัดได้แน่ๆ)
ไดฮัทสุ แอพพลอส .......... ไม่มีข้อมูล

ตอนนี้คิดออกเท่านี้ครับ ไว้เดี๋ยวค่อยมาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 00:46:20 โดย the keanetona »