ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review รีวิว Mitsubishi Xpander 1.5 4AT FWD //  (อ่าน 13012 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Full Review รีวิว ทดลองขับ Mitsubishi Xpander เบาะ 3 แถว 7 ที่นั่ง
เบนซิน 1.5 ลิตร เกียร์อัตโนมัติ 4 จังหวะ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง
รวมถึงการขับขี่ จะเป็นอย่างไร ไปชมกันเลยครับ !

http://www.headlightmag.com/full-review-2018-mitsubishi-xpander/

เชิญแสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review รีวิว Mitsubishi Xpander 1.5 4AT FWD //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 19:40:17 »
ขอบคุณมากครับ ออกรีวิวได้เร็วมากกก
รอชมคลิปด้วยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review รีวิว Mitsubishi Xpander 1.5 4AT FWD //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 19:43:58 »
รวม ๆ ก็ถือว่าน่าใช้นะครับ  8)

ปล. ทำไมปาเจโร่สปอทไม่ทำไฟท้ายยกสักนิด หรือแบบนี้ก็ยังดีนะ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:02:55 »
อ่านจบแล้ว ขอบคุณครับ

เข้าใจประเด็นเรื่องลดต้นทุนจริงๆ แต่ผมเก็งนะ ถ้าส่งให้คนที่บ้านผมอ่าน
เชื่อเลยว่าส่วนใหญ่ไม่มีปัญหากะวัสดุ การตกแต่ง และเครื่องเสียง
และจะไม่โดนถามคำถามที่ว่า รถญี่ปุ่นใหม่ๆ นี่เป็นไปกันหมดแล้วเหรอ
เทคโนโลยีเครื่องเกียร์ย้อนยุคเนี่ย ซื้อ C-HR/CX-3 ดีกว่ามั้ย?

แต่ตัวผมแอบคิดนิดนึงนะครับ ถ้าผมจะต้องเปลี่ยนรถที่บ้านจากบล็อก HR/MR นิสสัน
ที่ก็ลากขายมาระดับหนึ่งแล้ว ผมจะทำใจไป Xpander (ที่เทคโนโลยีเก่ากว่าเสียอีก) ได้ลงคอไหม

ก็ต้องคิดดูอีกสองสามตลบ แต่มันก็เหมาะกับการใช้งานเมืองไทยดีครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:03:00 »
อ่านท้ายๆ มีคู่แข่งเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:03:38 »
ข้อ5

เชื่อเถอะครับ ผมใช้โทรศัพท์ Sony เรือธงมา 2 รุ่นแล้ว
หากบอกว่า  Sony ผลิตกล้องและเลนดีๆให้ตัวเองและชาวบ้านดีๆ ต้องคิดว่า โทรศัพท์ Sony ต้องมีระบบการถ่ายภาพชั้นเลิศ

แต่ความเป็นจริง ถ่ายภาพได้เหมือนโทรศัพท์ ธรรมดาๆเลย

ยิ่งระบบเสียง..... ยิ่งไม่น่าเชื่อใหญ่ เหมือนเครื่องเล่นที่ทีมงานพูดถึงแหละ ห่วยมาก

แต่ที่ทนใช้เพราะติดใจหน้าจอ 4k ของเค้าเท่านั้น

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:06:59 »
ขอบคุณครับ ดูดีทีเดียว มีข้อดีมากกว่าข้อเสีย ถ้ารับได้น่ะ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:32:45 »
โซนี่มันหมดยุคของมันไปแล้วครับ สมัยรุ่งเรืองนี่ต้องย้อนไปยังยุคที่ยังใช้เทปฟังเพลงกันอยู่ (80-90)

ถ้าพูดถึงเครื่องเสียงรถในระดับทั่วๆไปโซนี่ไม่มีอะไรโดดเด่นเรื่องเสียงเลย แต่ถ้าเป็นระดับhi-resของเขานี่จัดแจ่มอยู่น่ะครับ

แต่ราคาอย่างมหาโหด จะเอาสมบูรณ์แบบทั้งระบบให้จบยังไงก็ต้องมีหลักแสนแน่นอน

อีกข้อที่ชวนคิด บางทีมันอาจจะเป็นที่ลำโพงที่มากับรถไม่ซัพพอร์ทกับฟร้อนท์รึเปล่าครับ

เพราะฟร้อนท์แบรนด์แบบนี้ถ้าเจอลำโพงoemที่มากับรถมักจะไปด้วยกันไม่รอด เหมือนฟร้อนท์เคนวู้ดที่มากับนาวาร่านั้นแหละครับ

ตอนแรกที่ได้ฟังนี่แทบไม่อยากจะเชื่อว่านี่คือเสียงที่มาจากฟร้อนท์ที่ีมีราคาขายหน้าร้านทั่วไปราว3หมื่นกว่าบาท

สุดท้ายก็ต้องยอมควักตังเปลี่ยนลำโพงกับสายใหม่ทั้งระบบเสียงถึงค่อยโอเคสมราคาและสมรรถนะของฟร้อนท์อย่างที่ควรจะเป็นหน่อย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:48:59 »
โซนี่มันหมดยุคของมันไปแล้วครับ สมัยรุ่งเรืองนี่ต้องย้อนไปยังยุคที่ยังใช้เทปฟังเพลงกันอยู่ (80-90)

ถ้าพูดถึงเครื่องเสียงรถในระดับทั่วๆไปโซนี่ไม่มีอะไรโดดเด่นเรื่องเสียงเลย แต่ถ้าเป็นระดับhi-resของเขานี่จัดแจ่มอยู่น่ะครับ

แต่ราคาอย่างมหาโหด จะเอาสมบูรณ์แบบทั้งระบบให้จบยังไงก็ต้องมีหลักแสนแน่นอน

อีกข้อที่ชวนคิด บางทีมันอาจจะเป็นที่ลำโพงที่มากับรถไม่ซัพพอร์ทกับฟร้อนท์รึเปล่าครับ

เพราะฟร้อนท์แบรนด์แบบนี้ถ้าเจอลำโพงoemที่มากับรถมักจะไปด้วยกันไม่รอด เหมือนฟร้อนท์เคนวู้ดที่มากับนาวาร่านั้นแหละครับ

ตอนแรกที่ได้ฟังนี่แทบไม่อยากจะเชื่อว่านี่คือเสียงที่มาจากฟร้อนท์ที่ีมีราคาขายหน้าร้านทั่วไปราว3หมื่นกว่าบาท

สุดท้ายก็ต้องยอมควักตังเปลี่ยนลำโพงกับสายใหม่ทั้งระบบเสียงถึงค่อยโอเคสมราคาและสมรรถนะของฟร้อนท์อย่างที่ควรจะเป็นหน่อย

ของแบบนี้พูดยากครับ แต่บางที ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ
(แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับหูของคนฟังนะครับ)

ใน ฮอนด้าฟรีด ฟร้อนท์เดิมไม่รู้ยี่ห้ออะไร ช่างมัน
แรกสุด เอา pioneer 2 ดินตัวถูกสุดมาใส่ ปีกว่าเล่นแผ่นไม่ได้ เสียงกลางถึงทุ้ม แห้งมากๆ

ระหว่างเก็บตังค์จะทำเครื่องเสียงชุดเล็ก ก็ไปเอา road star made in china 2 din ของร้านเพื่อนมาใส่แก้ขัด

ปรากฏว่า ผมเลิกทำเลยครับเครื่องเสียงชุดเล็ก
เสียงกลาง เสียงเบส มาได้ดีเลย กับลำโพงติดรถที่คิดว่าห่วยแตกนี่แหละ

ผมเพิ่มอย่างเดียวครับ ทวิตเตอร์ตัวเล็กๆแค่นั้น

เลยไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วมันเป็นที่ตรงไหนกันแน่...

อ้อ ลืมไป ตอนใช้ space wagon ที่แถมเคนวู๊ดมาก็อาการนี้แหละครับ กลางและทุ้มแห้งมาก แต่พอเปลี่ยนเป็น 2din ยี่ห้อ proton ไปนี่ดีขึ้น แต่เหมือนขอบลำโพงมันจะแข็งกว่า

โปรดใช้วิจารณญาน​นะครับ
เห็นในนี้ สมช.หลายคนแอนตี้เครื่องเสียงรถยนต์จีนแดงมาก แม้แต่เพื่อนผมที่ทำร้านประดับยนต์

แต่ผมใช้แล้วกลับชอบ และที่สำคัญ มันถึกกว่าพวกแบรนด์เยอะเลย

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:59:28 »
ขอบคุณบทความรีวิวเต็มครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 21:22:48 »
แปลก ทำไม sony ที่อยู่ในคันนี้ไม่ได้เรื่อง ทั้งๆที่ตอนมันอยู่ใน ford มันดีที่สุดในคลาสทั้ง focus และ fiesta แปลว่ามาแต่ฟร้อน แล้วลำโพงใช้แกนกระดาษห่วยๆรึป่าว 

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 21:24:16 »
คหสต ถ้าจะซื้อรุ่นนี้เล่นตัวล่างครับ 8)

เบาะหนังถ้านึกไม่ออกให้ไปหาโซฟาราคาถูกๆที่โลตัส บิ๊กC เอาไปหุ้มเอง15000-20000 ดีกว่านี้มากๆ

เตรื่องเสียง+จอ+กล้องมองหลัง รื้อทิ้งหมดทำใหม่20000-30000 ดีกว่าของติดรถ
คหสต รถคันแค่นี้กล้องมองหลังไม่จำเป็นครับ รถ5ประตูถอยจอดง่ายจะตาย

ไฟตัดหมอก ถ้าไม่อยู่ภาคเหนือหรือตามดอยก็ไม่จำเป็น ติดเองก็ไม่กี่ตัง

ขออภัยคนที่จองไปแล้วนะครับ เป็น คหสต 70000 ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Ryu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 22:15:01 »
คหสต ถ้าจะซื้อรุ่นนี้เล่นตัวล่างครับ 8)

เบาะหนังถ้านึกไม่ออกให้ไปหาโซฟาราคาถูกๆที่โลตัส บิ๊กC เอาไปหุ้มเอง15000-20000 ดีกว่านี้มากๆ

เตรื่องเสียง+จอ+กล้องมองหลัง รื้อทิ้งหมดทำใหม่20000-30000 ดีกว่าของติดรถ
คหสต รถคันแค่นี้กล้องมองหลังไม่จำเป็นครับ รถ5ประตูถอยจอดง่ายจะตาย

ไฟตัดหมอก ถ้าไม่อยู่ภาคเหนือหรือตามดอยก็ไม่จำเป็น ติดเองก็ไม่กี่ตัง

ขออภัยคนที่จองไปแล้วนะครับ เป็น คหสต 70000 ไม่คุ้มครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ แต่ผมเสียดายระบบ Keyless กับ Crius control แล้วผมคงต้องเอาไปเปลี่ยนล้อเป็น 17" ด้วยเพราะ 15"ติดรถมันดูไม่สมส่วนเลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 23:34:40 »

คิดเหมือนผมเลยครับ แต่ผมเสียดายระบบ Keyless กับ Crius control แล้วผมคงต้องเอาไปเปลี่ยนล้อเป็น 17" ด้วยเพราะ 15"ติดรถมันดูไม่สมส่วนเลย

เครื่องเก่ามาก ทำได้ขนาดนี้ คือ เทพมากแล้วครับ

ตัวจริงรถมันก็ดูแพงจริงๆ ครับ ดูเป็น Innova มากกว่าจะเป็นคู่แข่ง BR-V

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 02:11:31 »
ผมมองว่า ที่ xpander ไปได้ดี เพราะการออกแบบที่เหมือนเป็นรถ concept car มาก
คือ ผมเห็นรถ concept car ทีไร ผมว้าวทุกที
รอคันจริงออกมามันต้องสวยแน่ๆ
พอออกมาจริง เส้นสายที่อยู่ในนั้น มันหายไปเลย
แต่กลับ xpander ดูแล้วแบบนี่คันจริง เอามาขายจริงเหรอ สวยมากกกก
มันลงตัว มันเฉี่ยว คมมากๆ

แต่พอมาดูภายใน ผมว่า มันคนละอารมณ์ซะงั้น 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 02:14:59 โดย kan.kom »

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:08:59 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ผมอ่านทุกตัวอักษร ทุกประโยค

นานแล้วที่ไม่ได้เห็นเพื่อนเก่าเปิดตัวรถเบนซินรุ่นใหม่ ที่ไม่ใช่กระบะ

ผมคือสาวกมิตซูมาแต่ไหนแต่ไร สมัยก่อนก็ใช้ E-Car 1.5 เครื่องหัวฉีด
และขับดีกว่า Corolla ยุคเดียวกันด้วย

แต่เพราะปัจจัยหลายๆอย่างทำให้ผมต้องขายแล้วหันไปใช้รถเจ้าตลาดแทน

หวังว่าวันนึงมิตซูจะกลับมา ถึงจะไม่ยิ่งใหญ่เหมือนอดีต แต่ขอแค่ครึ่งนึงก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:23:04 »
ผมว่าน่าใช้นะ สำหรับคนใช้งานทั่วไป ครอบครัวเล็กๆ หรือกำลังจะสร้างครอบครัว

อย่าไปคิดถึงแต่ความแรง อัตราเร่งอะไรมากมาย เพราะมีคนอีกมาก ที่เค้าไม่ได้คิดเรื่องพวกนี้เลย เวลาจะซื้อรถ

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 10:50:26 »
ผมชอบตั้งแต่เห็นตัว xm concept ที่มาโชว์ในบ้านเราหลายปีก่อนแล้วครับ ยังคิดเลยว่าจะผลิตจริงได้ใกล้เคียงแค่ไหน

พอได้เห็นรูป xpander ที่อินโด ความรู้สึกคือทำออกมาได้สวยใกล้เคียงมากครับ

ยังไม่ได้ลองขับนะครับ แต่ว่าได้ไปดูรถจริงมา มั่นใจเลยว่าขายดีแน่ๆ เพราะคนไทยชอบรถสวยๆ คันใหญ่โอ่อ่านิดนึง และราคาไม่แพงโอเวอร์มาก ซึ่ง xpander ผมว่าตอบโจทย์ ถึงเครื่องเกียร์จะโบราณ และอัตราเร่งอาจจะอืดนิดๆ แต่ผมว่าคนไทยรับได้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:39:45 »
เรื่อง sony ล่าสุด ผมใช้ AVX AX100 ที่มี Apple Carplay Android Auto

มันก็เสียงดีนะครับ ดีจนผมอยากได้ AX5000 ไว้ในรถคันใหม่เลย

พูดถึงมิตซูคันนี้ น่าจะขายดีในแถบภาคใต้บ้านเรา และเน้นว่าเป็นชาวมุสลิม

เพราะกลุ่มนี้จะติดแบรนด์มิตซูมาแต่อดีต ตามแบบอย่างมาเลเซีย และอินโดนีเซียครับ

ก็ขอให้ขายดีนะครับ

รู้สึกจะมีฟรีค่าแรง 5 ปีด้วย ไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นมีแบบนี้หรือเปล่า?

ออฟไลน์ ทาเคชิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:35:01 »
ผมเป็นคนนึงที่ยอมรับว่าเห็นตัวจริงแล้วประทับใจครับ จากที่ตอนแรกเห็นคนรีวิวในยูทูปแล้วรู้สึกว่าหน้าตามันขี้เหร่จัง
ก็ฉันชอบเที่ยวมันผิดหรือไง ก็ฉันรักในเสียงดนตรี

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 16:40:47 »
เกียร์ 4At ในแง่ความทนทานและการบำรุวรักษาง่าย ผมมองว่ามันก็สอดคล้องกับการใช้งานดีนะ
ยิ่งเห็นอัตราสิ้นเปลืองแล้ว ทำได้ 15 โลลิตรนี่ ก็ไม่รู้จะหาอะไรไปติเครื่องยนต์กับเกียร์แล้ว

อย่างน้อย ถ้าเทียบระหว่าง Xpender , Mobilio, BRV
ผมว่า Xpender ดูมิตซูตั้งใจทำรถออกมามากกว่าเยอะเลย

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 17:11:36 »
ถามความเป็นไปได้ของข่าวนี้ครับ

https://mgronline.com/motoring/detail/9610000010459

มิตซูบิชิ เอ็กซ์แพนเดอร์ ถือเป็นรถยนต์ในเซกเมนต์ใหม่มีจุดเด่นที่เป็นรถอเนกประสงค์ยกสูง หากเมื่อเทียบกับคู่แข่งในตระกูลเอ็มพีวีขนาดเล็กด้วยกันจะมีขนาดใหญ่กว่า โดยในอินโดนีเซียจะทำตลาดด้วยเครื่องยนต์เบนซินเป็นหลักก่อน และหากประสบความสำเร็จในไทยอาจจะมีการทำตลาดครื่องยนต์ดีเซลเพิ่มเติม

เครื่องดีเซล เอาจริง มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ
ถ้ามา แล้วทำราคาให้ไม่เกิน 9 แสน

หรือ จะเอา ไฮบริด มา (เหมือน ciaz ซึ่ง ertiga อาจจะได้มาด้วย) เพราะจะได้อัตราภาษีที่ถูกลง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 17:13:29 »
ไปดูคันจริงมา ผมว่าโอเคเลยทีเดียว

ท่านั่งขับสำหรับผม ถือว่าดีกว่าคู่แข่งที่ขายอยู่ เพราะพวงมาลัย ยืด-หด ได้
ผู้สูงอายุก็ชอบ เพราะรถสูง ตำแหน่งเบาะเลยไม่ต่ำ ทำให้ก้าว ขึ้น-ลง สะดวก
และแถว 3 ที่นั่งได้สบายกว่าคันอื่น

มีจุดที่เสียดาย และ อยากให้เพิ่ม คือ ที่วางแขนคนขับ กับ เข็มขัดนิรภัยคู่หน้า ปรับสูง-ต่ำได้

คิดเล่นๆ ถ้าได้อุปกรณ์ความปลอดภัยครบๆ  เช่น airbags รอบคัน และ ทำราคาไม่เกิน 9 แสน ก็น่าจะขายได้นะครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 17:49:38 »
เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่คุ้มค่าครับ ติดอย่างเดียวเหมือนจะงกในด้านระบบความปลอดภัยไปหน่อย

ถ้าใส่มาให้ตอน Minor Change จะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 07:52:56 »
ถ้า Honda Freed ผลิตที่ Indonesia แล้วนำเข้ามาไทยนี่ จะสนุกกว่านี้อีกครับสำหรับรถ 7 ที่นั่ง
ขอบคุณสำหรับ Review ครับ ตรงไปตรงมาดี

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 18:43:57 »
ลองขับแล้วOKเลยอะถ้ายอมรับอัตราเร่งได้คันนี้OKเลยอะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003