ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เปลี่ยนยางขอบ 19" เหมือนได้รถใหม่  (อ่าน 7172 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
            สวัสดีครับ ผมอยากจะแชร์เรื่องการตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ให้เพื่อนๆ สมาชิกครับ รถ CX-5 2.0s วิ่งมาได้ 40,000 กม. พอดี เลยหาล้อและยางขอบ 19" ตัวใหม่วิ่งมาหมื่นนึงมาใส่แทน ได้ราคามาดีมาก ก่อนอื่นขอบอกว่ารถผมมีอาการวิ่งประมาณ 40-90 มีเสียงตรงล้อหน้าดังพั่บๆๆๆ เหมือนเฮลิคอปเตอร์ตลอดเวลาเลยครับ แล้วก็เสียงยางบดถนนดังมากกกก แล้ววิ่งด้วยความเร็ว 100+ มีอาการพวงมาลัยสั่นเบาๆ แต่พักหลังอาการเริ่มหนักขึ้น เหมือนคอนโซลสั่นเบาๆ ถี่ๆ จะสั่นเวลาวิ่งด้วยความเร็วสูง

คาดว่าอาการเกิดจาก ทุกๆ หมื่นกิโลเข้าศูนย์สลับยางทุกครั้ง แต่ไม่เคยมีการถ่วงล้อเลยครับ ผมคิดว่ามันคงไม่เป็นไร จนกระทั่งมันหนักขึ้นเรื่อยๆ ผมจึงจับเปลี่ยนล้อและยาง รวมทั้งตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ให้ร้านยางถ่วงล้อ 800 บาท ตั้งศูนย์ 500 บาท และค่าใส่ล้อ 200 บาท ทั้งหมด 1,500 บาท

ปรากฎว่าอาการที่เคยมีเสียงดังพั่บๆๆ พวงมาลัยสั่น เสียงบดถนนดัง หายหมดเลยครับ เหมือนได้รถใหม่เลย เสียงยางเบาลงมากๆ ครับ พวงมาลัยกลับนิ่งและไม่สั่นเบาๆ แล้วครับ เสียงตรงล้อหน้าก็หายเลย หลังจากเปลี่ยนขอบ 17" เป็น 19" รู้สึกเลยว่าสะเทือนขึ้นพอควร (ช่างบอกเติมลม 34) พวงมาลัยมีน้ำหนักขึ้นเล็กน้อย ผมว่ามันขับดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย กระแทกหลุม รอยต่อถนนแล้วมันรู้สึกชัดขึ้น อัตราเร่งผมว่าไม่ต่างกัน

สำหรับท่านไหนที่เจออาการแบบผมนะครับ ลองตั้งศูนย์ ถ่วงล้อดูก่อนครับ อาการหายไปหมดเลย ขอบคุณสำหรับพื้นที่ให้แชร์ประสบการณ์นะครับ

ยางเก่า goodyear wrangler 225/65/17 ดอกจะหมดแล้วครับ เสียงดัง ไม่ได้เรื่อง
ยางใหม่ toyo proxes  225/55/17 ได้มา 10,000 กม. ดอกยังหนาอยู่เลยครับ ยางยังไม่แข็งด้วย คิดว่าวิ่งอีก 20,000 ค่อยเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2018, 20:46:40 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ toonze

จริงครับเปลี่ยนยางใหม่ได้ความรู้สึกเหมือนรถใหม่เลย ทั้งนุ่มทั้งเงียบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อาการสั่นถึงพวงมาลัยส่วนใหญ่ถ่วงล้อหลังหายครับถ้าขับหน้า
สั่นทั้งคันแต่พวงมาลัยไม่สั่นถ่วงล้อหน้า สั่นโหดๆไปถึงแถวหลังๆเพลาขับ
สั่นไปทั้งตัว แนะนำให้เพิ่มอุณหภูมิแอร์ ถถ

ปกติจะเจอรถรุ่นเก่าใส่ล้อรุ่นใหม่บ่อยมาก แต่CX-5ยังไม่เคยเห็นKEใส่ล้อKF

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

จริงครับเปลี่ยนยางใหม่ได้ความรู้สึกเหมือนรถใหม่เลย ทั้งนุ่มทั้งเงียบ

ใช่ครับ เงียบขึ้นเยอะ

อาการสั่นถึงพวงมาลัยส่วนใหญ่ถ่วงล้อหลังหายครับถ้าขับหน้า
สั่นทั้งคันแต่พวงมาลัยไม่สั่นถ่วงล้อหน้า สั่นโหดๆไปถึงแถวหลังๆเพลาขับ
สั่นไปทั้งตัว แนะนำให้เพิ่มอุณหภูมิแอร์ ถถ

ปกติจะเจอรถรุ่นเก่าใส่ล้อรุ่นใหม่บ่อยมาก แต่CX-5ยังไม่เคยเห็นKEใส่ล้อKF

ขอบคุณครับ พอดีเจอล้อเค้าขาย 27k ปกติเจอล้อตัวเก่า 33k ตัวใหม่ 45k เลยรีบคว้าไว้ก่อนครับ ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ อาการหายหมดเลยครับ

ออฟไลน์ tvm

ดีแล้วครับ
ปกติเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ต้องถ่วงล้ออยู่แล้วนะครับ ทดลองใช้ถ้าสั่งก็เข้าไปแก้ไข

ออฟไลน์ mongolias

ขอบคุณครับ
ผมรอสิ้นปี จะได้เปลี่ยนยางติดรถทิ้ง ตอนนั้นคงวิ่งได้สักใกล้ๆ 40,000 ก.ม. พอดี

ดีแล้วครับ
ปกติเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ต้องถ่วงล้ออยู่แล้วนะครับ ทดลองใช้ถ้าสั่งก็เข้าไปแก้ไข

ขอบคุณครับ เปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางต้องเปลี่ยนครับ แต่ไม่รู้ว่าสลับล้อต้องถ่วงด้วยรึเปล่า สลับมา 4 ครั้ง ไม่เคยถ่วงเลยครับ

ขอบคุณครับ
ผมรอสิ้นปี จะได้เปลี่ยนยางติดรถทิ้ง ตอนนั้นคงวิ่งได้สักใกล้ๆ 40,000 ก.ม. พอดี

เสียงยางดังไหมครับ รถผมดังมาก ยางติดรถห่วยมากครับ

ออฟไลน์ seeker

เป็นผมวิ่งเข้าร้านประจำถ่วงล้อเลยครับ ตั้ง 0 ขับดีขึ้นเยอะ

ปล
ถ้าไม่ถอดล้อก็ไม่ทำครับ ยกเว้นจะมีอาการ

ออฟไลน์ mongolias

ขอบคุณครับ

เสียงยางดังไหมครับ รถผมดังมาก ยางติดรถห่วยมากครับ

ดังมากครับ ยิ่งแตะ 30000 ก.ม. ยิ่งดัง ผมตัดความรำคาญด้วยการเปิดเพลงเอาครับ
กะว่าใช้อีกสัก 10,000 ก.ม. คงลาขาดเจ้ากู๊ดเยียร์นี่ซักทีครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ดีจัง วันก่อนเพิ่งไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อมาใหม่ หมดไป 900 เห็นบอกถูก เห็นราคาที่ จขกท. บอกแล้ว ถูกจริงๆ

แต่จับอาการออกครับ แทบไม่ต่างจากล้อเดิม ยกเว้นนิ่ม กับสะเทือน เพราะยางใหม่กับแมคใหม่ที่ใหญ่ขึ้น 1 นิ้ว

ปล. ของผมค่าเปลี่ยน ล้อ 4 ล้อ 200 ค่าถ่วงล้อ 300 ค่าตั้งศูนย์ 400 ครับ เป้นร้าน ตจว. ไม่ใช่ กทม.

ดีจัง วันก่อนเพิ่งไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อมาใหม่ หมดไป 900 เห็นบอกถูก เห็นราคาที่ จขกท. บอกแล้ว ถูกจริงๆ

แต่จับอาการออกครับ แทบไม่ต่างจากล้อเดิม ยกเว้นนิ่ม กับสะเทือน เพราะยางใหม่กับแมคใหม่ที่ใหญ่ขึ้น 1 นิ้ว

ปล. ของผมค่าเปลี่ยน ล้อ 4 ล้อ 200 ค่าถ่วงล้อ 300 ค่าตั้งศูนย์ 400 ครับ เป้นร้าน ตจว. ไม่ใช่ กทม.

ผมก็ต่างจังหวัดครับ แต่ในใบเสร็จเป็นราคาเรทล้อ 19-22 ทุกรายการครับ เลยจะแพงหน่อย แต่ฝีมือใช้ได้ครับ