ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขแบบนี้ซื้อรถอะไรดีครับ ใช้ยาว(ผ่อน)  (อ่าน 9047 ครั้ง)

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ผมขออนุญาติสอบถามนะครับ
อาจจะด้วยวุฒิภาวะยังน้อย ละคิดถึงอนาคตมากเกินไป ขอรบกวนเวลาของเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

งบประมาณ :
  • มีเงินดาวน์ 800,000 และกดฟันซื้อรถได้แพงที่สุด 1,3xx,000 บาท
  • ถ้าราคาถูกที่สุดได้ก็ดี เพราะต้องเผื่อซื้อบ้านในอนาคต

เงื่อนไข :
  • อายุ 30 ปี
  • รายได้ 50,000 บาท ผมใช้กฏออมเงิน ชื่อ JARS System ค่าใช้จ่ายทุกอย่างประจำทุกๆเดือน กิน อยู๋ ผ่อนรถ จะไม่เกิน 55% คือ 25,000 บาท
  • ออกเที่ยวต่างจังหวัดทุก เสาร์อาทิตย์ (อาจจะมีบางอาทิตย์ ที่โดนบังคับทำ OT ไม่ได้ไปเที่ยว) เพราะทำงานเกี่ยวกับ IT งานเครียด และกดดันมาก
  • วัน จ-ศ จอดไว้ไม่ได้ใช้ ปกติใช้รถไฟฟ้าจากห้องไปที่ทำงาน
  • นั่งไม่เกิน 4-5 คน ไม่แคร์เบาะแถว 3
  • ถ้าจังหวัดที่อยู๋ไกล จาก กทม ขับรถเกิน 4 ชั่วโมง จะนั่งเครื่องแล้ว ไปเช่ารถที่นู๋นเอา
  • อนาคต ถ้ามีลูกก็จะไม่มีเกิน 2 คน เพราะ ยังไม่รวย

ตัวเลือก (อยากให้ยึดพิจารณาตาม ข้อมูลที่ผมให้เป็นหลักนะครับ
เช่นเบาะที่นั่งเพราะมันมาจาก requirement ของผม อย่านับว่าเอะทำไมผมไม่ชอบ ทำไมบางคนนั่งได้แล้วผมนั่งแล้วไม่ชอบ)
  • ตัดนี่ห้ออื่นออกทั้งหมด เนื่องจากไม่สต๊อคอะไหล่ระยะยาว จึงเหลือแค่ตัวเลือก toyota , honda
  • CHR <-- ถูกใจหมดยกเว้น กระจกหลังที่ทึบ อาจจะต้องตัดออก บางทีคนนั่งหลังจะอึดอัด ไปได้ดูวิวข้างทาง
  • HRV <--- สวยถูกใจ มีข้อเสียคือ รถราคา 1,xxx,xxx แต่ได้ช่วงล่างคานบิด + แอร์ ไม่มี heater
  • CIVIC SEDAN <--- ตัดออก เพราะพับเบาะไม่ได้ + เบาะข้างคนขับ,เบาะหลัง เตี้ยมากผิดปกติของรถ นั่งแล้วเมื่อย
  • CIVIC HATCH BACK <--- มีข้อดีที่ HRV และ CHR และ CIVIC SEDAN ไม่มี แต่ตัดออกเบาะหลังนั่งไม่ได้ หัวติดฝาหลังที่ลาดลงมา
  • Altis<-- ชอบที่พับเบาะได้ แต่ข้อเสียคือ รถราคา 1,xxx,xxx แต่ได้ช่วงล่างคานบิด + แอร์ ไม่มี heater
  • Fortuner <--- ไม่มีเงินเพียงพอ
  • CRV <--- ซื้อตัวล่างสุด ขับ 2 ล้อได้แบบตึงๆ แต่ตอบทรงทุกอย่าง ไม่ว่าด้าน รูปร่างสวย , เบาะหลังเบนได้นั่งสบาย , พับเบาะ เผื่อขนของ
    และทราบมาว่ากินน้ำมันมาก ในกทม. 6km/lite ผมจะนำไปติดแก๊สทันที

** ขออัพเดทเพิ่ม ว่ากะใช้ยาว 10 ปี หรืออาจมากกว่าครับ เพราะมีเพื่อนสนิท ที่มีความรู้ด้านรถยนต์ช่วยให้คำปรึกษา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 18:52:22 โดย pierre »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เงื่อนไขแบบนี้ซื้อรถอะไรดีครับ ใช้ยาว(ผ่อน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 18:59:13 »
เรียนด้วยความเคารพ

ใช้ไม่คุ้ม ผมไม่แนะนำให้ซื้อครับ

ถ้าจะซื้อ มีเพื่อนดีอยู่แล้ว  ซื้อมือสองสวย ๆ เยอะแยะไป อาจจะล้าสมัย  หรือจืดบ้าง  แต่คุ้มกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

Re: เงื่อนไขแบบนี้ซื้อรถอะไรดีครับ ใช้ยาว(ผ่อน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:02:38 »
ใช้ยาว ก็ต้องรถตลาด HONDA / TOYOTA / ISUZU

1. คุณบอกว่า ขับทางไกล คุณไม่ขับ ดังนั้น โอกาสไปเหนือ ก็ไม่มี แล้วจะเอา Heater ไปทำไมหรือ ?

2. ช่วงล่างคานบิด มันก็ไม่ได้เลวร้าย HRV MC เห็นว่า เซ็ทช่วงล่างใหม่ จริงๆ ต่อให้ช่วงล่างเดิม จับเปลี่ยนโช้คใหม่ มันก็ดีขึ้นคนละคันแล้ว

ดังนั้น 2 ข้อนี้ Altis / HRV ก็น่าจะอยู่ในข่ายนะ

พอมากลุ่ม SUV ..

1. CRV ก็แล้วแต่คุณพิจารณา เจอรถติดก็กินราวนั้น แต่คุณไม่วิ่งในเมืองนี่นา แล้วจะไปสนอะไร 6 กม./ลิตร ???? วิ่งทางไกล ขับเรื่อยๆมันก็ 13 กม./ลิตรได้นะ ขับสบายกว่า 2 คันข้างบนคนละเรื่อง

2. MU-X 1.9 ทน ไม่จุกจิก ประหยัด ราคาไม่แรง แต่ไม่ค่อยหล่อ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:03:21 »
รายได้น้อยเกินไปไม่ควรผ่อน

ซื้อ Camry/Accord มือสองงบ 800,000 ซื้อสด

ถ้าดีอีกก็อย่าซื้อเลยถ้ามีรถอยู่แล้ว รถซ่อมยังไงก็ถูกกว่าซื้อใหม่

ถ้าอยากให้มีผลที่ดีที่สุดสำหรับอนาคตคุณ:
ราคารถควรเป็น 50% ของรายได้รายปี เพราะชะนั้น 50,000x12 = 600,000. 50% ของ 600,000 = 300,000

งบ300,000 ก็ซื้อรถที่ดีได้ครับ แล้วในช่วงที่คนอื่นมีหนี้และไม่กล้าเติมนำมันหรือกินร้านอาหารหรูๆเพราะเงินหายไปกับการผ่อนรถ คุณจะทำอะไรก็ทำเพราะไม่มีหนี้

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:08:00 »
เห็นสุดๆได้ที่ 1.3 ล้าน

เอา camry ตัวปัจจุบัน 2.0 +ส่วนลดน่าจะอยู่ในงบนะ

เข้าเงื่อนไขทุกข้อ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:10:12 »
 ถ้าจะเอารถใหม่ จะให้ตอบว่าอะไร  อันนี้ ไม่เอา อันโน้นไม่เอา  แล้วบอกว่า   crv  ok สำหรับคุณ    ก็เลือกมาแล้ว ให้ตอบอะไร

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:10:46 »
ไม่ดู อินโนวา ด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:20:19 »
เท่าที่อ่านดู ใจคุณไป CRV แล้วนี่ครับ ถ้าตัดสินใจได้แล้วก็ลุย
แต่ส่วนตัวผมว่า คุณใช้รถไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ ถ้าใช้แค่เสาร์ อาทิตย์ไปเที่ยว เช่ารถก็พอครับ
ระยะทางขับไม่เกิน 4 ชั่วโมง จะออก B segment มาขับ ก็ยังไม่ทันจะเหนื่อยเลยครับ

ผมเดาว่าคุณลองนั่งแต่ยังไม่ได้ขับ ไปทดลองขับทุกรุ่นที่คุณสนใจ แล้วจะได้คำตอบเองครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:24:52 »
กำลังเริ่มต้นชีวิต ยังไม่มีบ้าน อย่าไปลงกับรถมากครับ แนะนำ Civic ถ้าต้องการขายเมื่อใช้นานๆ ไปแล้วก็ขายง่าย หรือ CHR ก็มีน่าจะขายง่ายเช่นกันครับผม

แต่ถ้าอนาคตกำไรจากธุรกิจแบบสุทธิแล้ว (หรือเงินเดือน) 200,000 บาท ค่อยขยับไป D-Segment ครับ

บ้านหลังละ 7-8 ล้าน ผ่อนเดือนละ 5-6 หมื่น 20 ปีครับ อนาคตรายจ่ายอีกเยอะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:28:21 »
เชียร์ CRV ครับ ถึงแม้จะได้ระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ แต่ก็คุ้มค่าสำหรับการใช้งานแล้วครับ

อีกอย่างใช้รถนานถึง 10 ปี และเป็นรถคันเดียว เลือกรถ SUV ก็เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องแล้วครับ

ได้ความอเนกประสงค์ และ ได้รถที่สูงกว่ารถปกติ ซึ่งทำให้ขับไปไหนมาไหนได้สบายใจขึ้น

จากที่บอกว่ามีเงินเก็บอยู่ 800,000 ก็แนะนำให้ดาวน์ 30% ของราคารถไปเลยครับ

ซึ่งก็ใช้เงินดาวน์ประมาณ 350,000 บาท แล้วผ่อน 48 เดือน ก็ตกเดือนละประมาณ 25,000 ครับ

ดาวน์เยอะ แล้วผ่อนน้อยครั้ง จะทำให้เสียดอกเบี้ยน้อยครับ

จำนวนเงินดาวน์ และค่างวดผ่อน อาจจะถูกลงถ้าหากได้ส่วนลด
.
.
.
แต่เดี๋ยวก่อน..... ถ้าหากคุณซื้อ CRV ภาระที่ตามมาไม่ว่าจะเป็น ค่าบำรุงรักษา ค่าประกัน ค่ายาง

และค่าน้ำมัน ซึ่งแพงกว่ารถรุ่นอื่นที่คุณกล่าวมาเกือบทั้งหมด คุณจะรับไหวมั้ย?

และคุณเป็นคนที่ใช้รถน้อยมาก ซึ่งผมกลัวว่าถ้าหากซื้อรถแล้ว จะใช้ไม่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป

อีกอย่างนึง เห็นคุณตั้งใจว่าจะมีลูกอีก 2 คนด้วย ซึ่งภาระค่าใช้จ่ายของคุณก็ต้องเพิ่มขึ้นมาอย่างแน่นอน

ยังไงก็ลองคิดคำนวณ และตัดสินใจให้รอบคอบก่อนนะครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 19:31:14 โดย BN` »

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:40:11 »
ขออนุญาตจขกท
ผมเห็นว่า รายได้ระดับ 5 หมื่น สำหรับการซื้อ รถเกิน 1 ล้าน อาจสูงไป แม้จะดาวน์เยอะก็ตาม มันมีค่าใช้จ่ายหลายอย่าง หลังจากนั้นพอสมควร อีกทั้งยังจะมีแนวโน้มจะซื้อบ้านในอนาคต

ถ้าเป็นผมเอง ผมอาจออก B segment หรือ C segment พวก Civic รุ่น E หรือ El หรือ HRV รุ่นล่าง

เอาเงินไปลงกันบ้านดีกว่าครับ ดาวน์บ้านเยอะ ๆ เงินเอามาโปะบ้าน จะได้ปิดเร็ว ๆ

แต่ถ้าอยากได้จริง ๆ ผมว่าเก็บเงินอีกนิด ซื้อสดไปเลยจะดีกว่าครับ ตัวผมเองมองว่า ผ่อนรถขอแค่ 5-10% ของเงินสดหลังหักค่าใช้จ่ายต่อเดือน แต่ผมเน้นเที่ยวเป็น priority แรก อาจมุมมองต่างจากท่านอื่น

ลองดูแบบที่หลายท่านเคยแนะนำ หักเงินออกเลยต่อเดือน เข่นเดือนละ 30000 ถ้า 3 เดือนคิดว่าอยู่ได้ไม่ติดขัด และคิดว่าการซื้อรถ เป็น 1 ในสิ่งที่ต้องการจริง ๆ ก็ซื้อเลยครับ พออายุมันมากขึ้น มุมมองการใช้เงินในการบริหารความสุขมันก็เปลี่ยนไป

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:41:58 »
เว็บบอร์ดนี้อบอุ่นจริงๆครับ

• ตัดสินใจได้แล้ว ว่าจะยื้อถึงสิ้นปี เผื่อมีคนรู้จักขาย fortuner , crv มือสอง
  • ถ้าไม่ได้ก็จะมอง c segment ซึ่งเหมาะกับรายได้ที่สุด
  • ผมก็เพียงแค่คะนองเริ่มมีเงิน เท่านั้นเอง ขอบคุณที่ตักเตือน เก็บส่วนที่เหลือไว้ลงทุนหมุนเวียน

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 00:40:56 »
ว่ากันตรง ๆ สิ่งที่คุณสร้างเงื่อนไข กับความต้องการของคุณ แทบจะไม่ตรงกันเลยนะครับ

ซื้อรถมาขับ เสาร์ อาทิตย์ ล้วน ๆ  กับรายได้ขนาดนี้ ไม่แนะนำให้ซื้อรถคันใหญ่ราคาแพงเลยครับ

ค่าเสื่อมจะแซงหน้า ทุกอย่าง ที่บอกแบบนี้เพราะเห็นคุณค่อนข้างจะเคี่ยวเรื่องเงินด้วยนะครับ  แถมยังต้องเตรียมซื้อบ้านอีก

ผมแนะนำ ถ้าไม่ b seg ก็มือสองไปเลยครับ  civic จะดูตึง ๆ ไปด้วยซ้ำ   
คชจ ถ้าขับ civic ก็เดือนละเกือบหมื่น ไม่รวมค่าผ่อนนะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ 

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 01:06:16 »

Jazz ครับ

คุณขับไม่บ่อย ใช้รถออกต่างจังหวัดไม่เกิน 4 ชั่วโมง เกินกว่านั้นก็นั่งเครื่อง

มีลูกขนของสบาย ไว้ค่อยคิด ตอนมีเงินมากกว่านี้

เงิน 800k จะซื้อสด หรือ ดาว ก็แล้วแต่ครับ

ผมดูแล้วคุณพยายามเอาเงินที่เหลือมาซื้อรถ ซึ่งอาจจะทำให้มันเหมาะกับ ฐานะ และรายได้

แต่บางที อดเปรี้ยวไว้กินหวาน ก็ได้ครับ

ไว้รายได้มากขึ้น มีเงินเก็บมากขึ้น ค่อยคิดครับ

ลูกเมีย บ้าน สำคัญกว่าครับ

กฏ jar นะดีแล้วครับ ไม่งั้นถ้าคุณออกรถแพง คุณจะเครียด และตึงกว่านี้ครับ

ด้วยความหวังดีครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 05:13:18 »
ส่วนตัว เชียร์

ถ้ามือสอง
Camry 2.0g /Camry extremo MY16-17 (ปรับอุปกรณ์ครบ สังเกตุคร่าวๆ ก็คือ ที่คันเกียร์มี ซองหนังหุ้มคันเกียร์ครับ)
ตัวใหม่ใกล้ออกอีก  ราคามือสองคงต่อรอง ลงได้เพิ่มอีกครับ

ถ้ามือหนึ่ง เป็นผม จะรอ Altis TNGA ตัวใหม่
ถ้าไม่รอ ผมจะไป Jazz RS/RS+ คร๊าบบบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 07:06:01 »
ประเทศไทยเมืองร้อน อย่าไปสนใจเรื่องฮีทเตอร์มาก
จะหาหน้าหนาวที่ฟ้าเกาะกระจก 1 ปีจะมีสัก 3 วัน ถ้าขับตอนเช้าๆถึงจะเจอ
หากบ้านไม่ได้อยู่ภาคเหนือจริงๆแทบไม่มีประโยชน์
ผมขับภาคเหนือตอนล่าง มา7ปี ออกรอตอนตี 5ทุกวัน ยังเฉยๆกับฮีทเตอร์เลย อยากได้แอร์ออโต้มากกว่า

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 07:19:50 »
ใช้รถน้อย มีเงินก้อน อยากเก็บเงินเยอะๆ มีเะื่อนพอพึ่งพาเรื่องอู่ได้ยาวๆ

ตามโจทย์ เชียร์มือสองปีใหม่ๆหน่อย .. เลือกที่ชอบ ในช่วงราคา 6-7 แสน มีเงินเหลือไว้ซ่อม(ถ้าจำเป็น) อนาคตไม่ต้องผ่อน ขายก็ขาดทุนน้อยกว่า

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 07:35:04 »
เชียร์ Camry ไม่ก็ Altis มือสองครับเงินสดครับ เงินเก็บประมาณนี้หาได้สบายครับใช้รถไม่เยอะซื้อมือสองปีใหม่ๆดูคุ้มค่าที่สุด

แล้วนำเงินไปลงทุนด้านอื่นๆดีกว่าครับ ซื้อบ้านเป็นของตัวเองได้แล้วหรือตั้งตัวได้มีรายรับหลายๆทางค่อยจะเปลี่ยนเป็นอะไรก็ไม่ลำบาก

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 07:51:45 »
ใช้รถไม่คุ้มครับ แนะนำหามือสอง ที่ค่าเสื่อมจะหมดแล้ว
แนะนำ Altis ตัวปัจจุบันปี2014 4-5แสนเงินสด ใช้ได้อีก10ปีสบายๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 07:53:54 »
  • Altis<-- ชอบที่พับเบาะได้ แต่ข้อเสียคือ รถราคา 1,xxx,xxx แต่ได้ช่วงล่างคานบิด + แอร์ ไม่มี heater

ทางไกลไม่ขับ จะแคร์ฮีทเตอร์ทำไม

ผมเองใช้รถทั้งมี และ ไม่มีฮีทเตอร์ ก็แทบไม่มีความต่าง
แม้แต่ช่วงขับรถหน้าหนาวแถบภาคเหนือก็ตาม

อย่างธันวาปี 2560 ผมบินไปเชียงรายช่วงอากาศหนาวที่สุดคือ ในเมือง 7 องศาตอนตีห้า
เช่ายาริสอีโค่ขับ แอร์ก็ไม่มีฮีทเตอร์ก็อยู่ได้ ไม่หนาวอะไรมาก

บ้านแฟนเก่าผมอยู่เวียงป่าเป้า เมืองแห่งหุบเขา หน้าหนาวเย็นกว่าตัวเมืองซะอีก
ใช้วีออสเห็บหมา พ่อตาใช้วีโก้ 2.5 พรีรันเนอร์ ทั้งคู่ไม่มีฮีทเตอร์ เค้าก็อยู่ได้

ส่วนช่วงล่างคานบิด ได้ลองโฉม MC17 หรือยังครับ
ถ้ายัง แนะนำให้ไปลองขับดูก่อน เพราะโช้คกับสปริง เป็นคนละพาร์ทกับโฉมก่อนหน้า

เงินเดือนห้าหมื่น ต้องมีเรื่องผ่อน และ การซ่อมบำรุงด้วย รวมถึงค่าประกัน
ซี้อ C-Seg ก็เหมาะสม หรือจะซี้อ B-Seg ขับก็ดีตรับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:00:18 »
เงินเดือน 50k  หา B-Seg ก็พอครับ

เงินเดือน 100K  ทั้งรถ ทั้งบ้าน ยังเหนื่อยเลยครับ  ยิ่งมีครอบครัวด้วยไม่ต้องพูดถึงครับ ยกเว้นทางบ้านซัพพอร์ตหรือภรรยามีรายได้ที่ดีด้วย

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:33:13 »
เว็บบอร์ดนี้อบอุ่นจริงๆครับ

• ตัดสินใจได้แล้ว ว่าจะยื้อถึงสิ้นปี เผื่อมีคนรู้จักขาย fortuner , crv มือสอง
  • ถ้าไม่ได้ก็จะมอง c segment ซึ่งเหมาะกับรายได้ที่สุด
  • ผมก็เพียงแค่คะนองเริ่มมีเงิน เท่านั้นเอง ขอบคุณที่ตักเตือน เก็บส่วนที่เหลือไว้ลงทุนหมุนเวียน

ใช้รถไม่เยอะ เลือก B-C segment มือสองรถตลาด สภาพสวยๆ พร้อมเตรียมเงินบูรณะสัก 3-5 หมื่น ซ่อมให้จบ รับรองใช้ได้ยาวๆ

และยังอยู่ในงบ 8 แสน ที่จะไว้ดาว์นรถด้วย ไม่ต้องเป็นหนี้เพิ่มครับ

ลักษณะการใช้แบบที่กล่าวไว้ ถ้าให้เหมาะก็ C-seg ครับ ปัจจุบันคันใหญ่ มิติใหญ่กว่าแต่ก่อนมาก แทบจะแทน D-seg ได้ ในกรณีที่ไม่ได้ขับไกลๆมากๆเป็นประจำจริงๆ

ผมขับรถวันละ 220 กม. เช้า 110 เย็น 110   ขับทั้ง C-D seg สลับกัน ในระยะ 100-200 กม. ความเมื่อยล้าแตกต่างกันครับ แต่ไม่มากมายนัก พอรับได้ แต่กับ B ถ้าขับยาวอาจแตกต่างกันได้

สำหรับในเมือง C-seg คล่องตัวกว่าครับ

สรุป เชียร์ C-seg มือสองสภาพดีๆ น่าจะคุ้มค่าเงิน และกับการใช้งานครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:43:11 »
จำไว้ครับ ถ้าคิดมีลูกเร็วๆ นี้ ต้องลดค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด เงินเดือนประมาณนี้พอใช้ครับ ไม่ได้เหลือเฟืออะไร เพราะรายจ่ายเด็กค่อนข้างเยอะ

มองไกลๆ ต้องใส่เก้าอี้เด็กได้ ตรงนี้ต้อง Crv ครับ เล่นมือสอง หรือ innova ก็ดี รถสูงคนแก่ที่ช่วยเลี้ยงลูก ไม่ว่าพ่อแม่เราหรือแผนจะได้ลุกนั่งเข้าออกสะดวก

ขนของเด็ก รถเข็น บลาๆๆ เหมาะครับ

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:55:14 »
จากข้อมูลที่ให้มา
ผมขอออกความเห็นตรงๆ ในฐานะพี่ชายคนหนึ่ง
ถ้าทำให้โกรธเคือง ผมขอโทษครับ
รวมถึงขอโทษท่านอื่นๆด้วยครับ

จากข้อมูล ผมตีความว่า

ความต้องการจริงๆของ จขกท. คือการ "พักผ่อน"โดยการขับรถไปชิลๆ
ความอยาก คือ "มีรถ"ไว้ขับไปพักผ่อน

ลองอ่านประโยคข้างบน แล้วค่อยๆคิด
ความต้องการ กับ ความอยาก สร้างผลต่างกันมากนะครับ
ถ้าใช่อย่างผมว่า

คำแนะนำแบบสรุป คือ ไม่ควรซื้อรถ แนะนำเช่ารถจากบริษัทรถเช่าเจ้าที่น่าเชื่อถือ พร้อมซื้อประกันเพิ่มแบบไม่เสียค่าเสียหายส่วนแรก

จะไปเที่ยว ตจว.เมื่อไร ก็เช่าเป็นครั้งๆไป
อยากขับรุ่นไหน ก็ไปเปลี่ยนไปตามใจ ไม่มีภาระ รถก็ได้ปีใหม่ๆ

คำแนะนำแบบละเอียด คือ จขกท.ลองทำ excel เปรียบเทียบ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดของการเช่ารถ เทียบการซื้อรถ รวมค่าเช็คระยะ ค่ายางที่ต้องเปลี่ยน ราคาขายต่อ(โทรถามเต้นท์นะ ว่าจะซื้อเท่าไร เพราะราคาในเวป เป็นราคาขาย)

จุดสำคัญอีกอย่าง คือ บ้าน กับ ลูก ที่คุณวางแผนจะมีในอนาคต
2 อย่างนี้ สูบเงินเยอะมากนะครับ
บ้าน ไม่ได้แค่ค่าผ่อน แต่มีค่าตกแต่ง ค่าเครื่องใช้ไฟฟ้า ฯลฯ
ลูก ยังมีค่าผ้าอ้อม ค่านม ค่ายา ค่าวัคซีน ค่าเสื้อผ้า ค่าเรียน
เงิน 8 แสน จะหมดไปเร็วมาก เมื่อมี 2 สิ่งนี้ครับ

ขอโทษทุกท่านอีกครั้งที่ตอบแบบนี้ครับ
แต่ถ้าผมตีความ ความต้องการกับความอยาก ของ จขกท.ผิด ก็มองข้ามข้อความผมไปได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2018, 08:57:46 โดย sabuy »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:55:37 »
ดูเป็นคนวางแผนชีวิต และ ชอบอะไรที่คุ้มค่า

มือ 2 Toyota เลือกเอา ให้เต็มงบ 8 แสน For หรือ Cam ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:59:22 »
แวะมาเพิ่มเติมให้หน่อย กรณีมีลูกนะครับ
ค่าใช้จ่ายกับเด็กนี่แพงมากครับ และเวลาจะไปไหนมาไหน ขนของเยอะมาก (ส่วนมากจะเป็นของลูก) ครอบครัวผมเปลี่ยนจาก B-segment ไป SUV เพื่อขนของนี่แหละ 555

ปล.กรณีคุณใช้รถน้อย ผมอยากให้ซื้อบ้านก่อนครับ อย่าลืมว่าบ้านราคายิ่งแพงขึ้นทุกปีนะครับ ยิ่งซื้อช้ายิ่งแพง แถมเป็นสินทรัพย์ที่มูลค่าเพิ่มขึ้นทุกปีด้วย

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:03:04 »
เชียร์นอกตัวเลือกครับ
Honda BRV
ราคาอยู่ในงบ ต่ำกว่าน้อย จะได้ไม่กระทบเงินออม ทำทุนต่อได้
เหมาะกับสำหรับไปเที่ยวเสาร์อาทิตยระยะ4ชั่วโมง เพราะกว้างนั่งสบาย ขนของสัมภาะระเที่ยวได้ อัตราเร่ง ดูจากตัวเลขก็โอเคเลย อนาคตถ้ามีลูกก็อเนกประสงค์ดี เป็นรถครอบครัวต่อได้
ข้อเสีย ไม่สวยวัยรุ่นเหมือนพวก Hrv Chr Civic แบบที่เล็งไว้

ออฟไลน์ boomizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:16:06 »
ใช้ยาว ก็ต้องรถตลาด HONDA / TOYOTA / ISUZU

1. คุณบอกว่า ขับทางไกล คุณไม่ขับ ดังนั้น โอกาสไปเหนือ ก็ไม่มี แล้วจะเอา Heater ไปทำไมหรือ ?

2. ช่วงล่างคานบิด มันก็ไม่ได้เลวร้าย HRV MC เห็นว่า เซ็ทช่วงล่างใหม่ จริงๆ ต่อให้ช่วงล่างเดิม จับเปลี่ยนโช้คใหม่ มันก็ดีขึ้นคนละคันแล้ว

ดังนั้น 2 ข้อนี้ Altis / HRV ก็น่าจะอยู่ในข่ายนะ

พอมากลุ่ม SUV ..

1. CRV ก็แล้วแต่คุณพิจารณา เจอรถติดก็กินราวนั้น แต่คุณไม่วิ่งในเมืองนี่นา แล้วจะไปสนอะไร 6 กม./ลิตร ???? วิ่งทางไกล ขับเรื่อยๆมันก็ 13 กม./ลิตรได้นะ ขับสบายกว่า 2 คันข้างบนคนละเรื่อง

2. MU-X 1.9 ทน ไม่จุกจิก ประหยัด ราคาไม่แรง แต่ไม่ค่อยหล่อ

ขอตอบแทนในข้อ 1 นะครับ ที่ว่าฮีตเตอร์ไม่จำเป็นถ้าไม่ไปภาคเหนือ
ผมใช้ Altis Esport 2018 อยู่ครับ รถไม่มีฮีตเตอร์ ขับวันธรรมดาแอร์หนาวมาก
ปรับร้อนสุดได้ 28 ก็ยังเย็นอยู่ และวันใดฝนตก ฟ่าขึ้นกระจกหน้า ข้าง หลัง ครบครับ

เมื่อก่อนผมใช้ Almera ไม่เคยเกิดปัญหานี้เลยครับ เพราะรถมีฮีตเตอร์
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:28:34 »
ขออนุญาตแนะนำนอกตัวเลือกครับ

ลองไปดู Toyota Sienta ไหมครับ ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลัก และเผื่ออนาคตใช้งานได้หลากหลาย ที่สำคัญ ราคาไม่แรงครับ (แทบไม่ต้องผ่อนเลย ตัวท็อปแค่ 8 แสนหน่อยๆ)

เงินเดือนเท่านี้ ผมว่ายังเสี่ยงไปที่จะซื้อรถคันละล้านกว่าครับ ค่าดูแลมันก็ตามราคารถครับ รถยิ่งใหญ่ ค่าดูแลก็แพงขึ้นตาม

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:47:00 »
ใช้ taxi ดีกว่าครับ ช่วง weekend อย่าไปซื้อรถเลยครับ
รถจอดมากกว่าวิ่ง เสียดายเงินครับ

ดอกเบี้ยของเงินแปดแสน นั่ง taxi ได้นานอยู่ และเฃินก็ไม่หายก้วย