ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับโช๊คและสปริงโหลดครับ  (อ่าน 4596 ครั้ง)

ออฟไลน์ P13day

• Newbie
  • *
รถที่ใช้​ honda​ city​ 2016​ ล้อ15นิ้ว​ ยาง195/55/15
อยากทราบเกี่ยวกับสปริงโหลดและโช๊คที่เหมาะสมครับ​ ตอนนี้ใช้สปริงโหลดteinอยู่ครับ​ พอจะแนะโช๊คตัวไหนได้บ้างครับ
้เพราะผมรู้สึกว่าโช๊คเดิมกับสปริงโหลดกระโดดเป็นกบเลยครับ​ มีงบ2หมื่นถึง3หมื่นครับ
ปล.ตอนนี้โหลดอยู2นิ้วอยากโหลดเพิ่มอีกหน่อยครับ​ (ไม่เอายาง195/50/15แล้วครับไม่ไหวแต่ไปสองรอบล่ะ)

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
Re: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับโช๊คและสปริงโหลดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 19:24:40 »
วันนี้  ยุคนี้
ผมว่า สปริงโหลด กับโช้คฐาน
ไม่ว่าจะโช้คเดิม  โช้คแต่ง
โช้คอัด  หรือโช้คเดิมไปอัด
แล้วทำเกลียวเพื่อปรับฐานขึ้นลง
หมดสมัยไปแล้ว

ไปเล่นสตรัทปรับเกลียว ดีกว่า
จะปรับสูงต่ำ เซทรถได้ง่าย
และจบกว่า  ทีนี้ก็เหลือแต่งบ
งบเยอะก็ของใหม่ จากยุ่น ยุโรป
งบน้อยก็ของใหม่ จากไต้หวัน
จีน  มาเลย์ หรือถ้าใจเย็น
และดูเป็น ก็ตามหาในเซียงกง
หรือตามคลับรถ ที่เค้าถอดขาย
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับโช๊คและสปริงโหลดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 20:24:54 »
Yaris รุ่นแรกของผมใช้สปริง tein เขียว กับโช๊คเดิม ก็ไม่โดดเด้งนะครับ ... คิดว่าตัวสปริงไม่ได้แข็งมากมายขนาดนั้น เปลี่ยนแค่โช๊คก่อนก็ได้ พิมพ์นิยมก็จะเป็น KYB New SR ... ราคา 4 ต้น น่าจะ 1x,xxx

แต่ถ้าอยากให้เตี้ยลงอีก จะมี tein ทอง ... ไมางั้นก็ต้องไปสตรัทปรับเกลียว .. งบ 2-3 ก็ตะได้ราวๆ h drive , silver ... ซึ่งก็ "ใช้ได้" แต่ส่วนตัวไม่ชอบเท่า tein superstreet (ซึ่งราคามันก็ต่างกันเยอะอ่ะนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2018, 20:32:58 โดย Turin »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 20:34:04 »
New Sr + tein ทอง ก็ ok นะครับ แต่ถ้าอยากได้ความนุ่มขึ้น หนึบดีขึ้น สตรั้ท H-drive จบกว่าครับ จากคนเคยใส่ new Sr+ (tein ทอง/เขียว/eibach/สปริงเดิม/สปริงไทย)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 20:55:30 »
ตอนนี้ Tein มีโช้ค Endura Pro กับ Pro plus ปรับได้ 20 ระดับมั้งถ้าจำไม่ผิดนะครับ ราคาหมื่นเก้ากว่าๆถึงสองหมื่นต้นๆครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 21:06:28 »
ลองเอาโช๊คเดิม ไปอัดน้ำมัน เบอร์2 ทั้ง4 ต้น ดูครับ ฟิวเดียวกับkyb new sr,Tein endurapro เลย หนึบพอๆกันแต่ โช๊คอัดน้ำทางไม่เรียบ จะแข็งกว่า ราวๆ10%.

ตอนนี้ใส่ endurapro อยู่ครับ แต่กลับชอบ ฟิวโช๊คอัดน้ำมัน มันดิบกว่า 55

ที่กล่าวมา ดีกว่าเดิมประมาณ 30% ถ้าต้องการเกาะกว่านี้ ข้ามไปสตรัทครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 08:24:24 »
ถ้าพอใจกับความสูงแล้ว หาโช๊คเปลี่ยนก็พอครับ kyb new sr หรือ tein endurapro ถ้าอยากได้ปรับหนืดด้วยก็ endurapro plus
แต่เห็นว่าอยากเอาลงอีกก็แนะนำไปสตรัทเลยครับ แต่ก็จะแข็งกว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 08:56:53 »
มาสด้า 2 ของผมใส่ยาง 195/55 R15 เหมือนของคุณเจ้าของกระทู้

ช่วงล่างเดิม ๆ จากโรงงานก็กระด้างตาม style มาสด้าอยู่แล้ว

พอมาใส่ H-drive ปรับ 32 ระดับ ผมรับได้นะครับ ไม่แย่มาก

ราคาก็ไม่แพงด้วย  ถ้าติดตั้งถูกหลักมันจะไม่ดีดเด้งครับ

แต่อาการที่จังหวะบั๊มพ์ลงแล้วแข็ง ถือเป็นปกติของสตรัทครับ

รับรู้ความรู้สึกของก้อนหินบนถนนก็ถือเป็นปกติของสตรัทเหมือนกัน

คนที่ชอบขับรถจะชอบความกระด้าง ไม่ใช่เพราะชอบทรมานตัวเอง

แต่ชอบรับรู้ รู้สึกถึงพื้นถนน มันจะทำให้มั่นใจครับ

สรุปว่าผมเชียร์  H-drive ครับ ถ้าอยู่ กทม ก็วิ่งไปหาเค้าที่แถวพัฒนาการได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2018, 09:03:03 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 00:52:10 »
ถ้าล้อแต่งใส่195/55 เหมาะอยู่แล้วครับ ไม่น่าไปใส่50แต่แรก

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 15:31:31 »
ใช้สปริง TEIN อยู่แล้วมีงบขนาดนั้น ผมแนะนำไป TEIN ENDURA PRO/PRO PLUS ครับ